หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ ขอเชิญทำ FAQ ที่บล็อกผมครับ  (อ่าน 7172 ครั้ง)
ชิ เขาคงละไว้ในฐานที่เข้าใจกันย่ะ

เหมือนบอกว่าไปเจอพี่บีมมา
ถ้าไม่บอกชื่อจริงก็ยังรู้ว่าเป็น บีม รัฐภูมิ ชิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 หมีโหด~ ไม่ด๊ายยยยยยยยยยยยยยย
เวลาอาจารย์ตรวจข้อสอบ อาจารย์จะทำซะเหมือนว่าอาจารย์ไม่มีฟามรู้ใดใด๋ท้างสิ้นนนน

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ผมผิดเองครับที่ลืมบอกว่าซ้ำ พยายามหาไอ้จุดๆข้างบนไม่เจออะเลยไม่ได้วงเล็บไว้

อันล่างนี้เป็นสมการครับ (แปลตามตัวว่า เท่ากัน)
แต่ 0.99999(9 ซ้ำ) ยังไงก็ไม่เท่ากับ 1 จ้ะ
จำเหตุผลที่เอาไว้หักล้างฟอร์เวิดเมลเมื่อหลายปีก่อนไม่ได้ละ

นักคณิตศาสตร์เค้าให้เท่านะครับ

หูย พี่แมคเ่ก่งจัด โห (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ไม่ได้เก่งอะไรเลยครับ ความรู้ ม.1 เรื่อง ตัวทศนิยมซ้ำ

แมคอายุ 14 เองครับ หมีโหด~

แต่ยังไง 0.999.. = 1 แน่นอน ไม่มีใครเถียงวิธีแมคได้ โฮก โฮก โฮกกก หมีโหด~
 :05:ความรู้ ม.1 ยังไม่ติดหัวเลย จะขึ้นปี 1 แล้ว ยังไม่ความรู้เลย

ความรักอยู่ไหนน้าา....
มันมีวิธีคิดแบบอนุกรมเรขาคณิตด้วย(แต่ตูลืมหมดแล้วนะ ง่ะ)

อันที่ให้ไปนั่นเข้าใจง่ายสุดครับ

แต่จำได้อีกวิธีคือ

x=0.99999(9 ซ้ำ)
คูณ 10
10x = 9.99999(9ซ้ำ)

10x - x = 9.99999(9ซ้ำ) - 0.99999(9ซ้ำ)
9x = 9
x = 1  ลันล้า

ถ้าซ้ำกันเยอะๆ ก็จำแค่ตัวเดียวครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 [2]