หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: ทุนเรียนฟรี มีทั่วโลก  (อ่าน 62848 ครั้ง)

มุมมืดไปเรียนญี่ปุ่นตั้งแต่ตอนไหนเหรอ

จบ ม.ปลาย?

Las Noches Rubicundior
เป็นทุนเหรอ เรียนฟรีป้ะ เรียนแล้วได้อะไรม่าง หมีโหด~

อ่านเจอในหนังสือรวมโครงการของ สพฐ. ว่า โครงการกิ๊ฟเต็ดเนี่ยรัฐจ่ายงบให้หัวละห้าหมื่นต่อภาคการศึกษาเลยนะ  กรี๊ดดดดด

กิ๊ฟเต็ดไม่เชิงเรียนฟรีหรอกค่ะ มันเป็นโครงการที่เพิ่มมาจากหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน

แต่เนื่องจากมีกำหนดในกฎหมายว่าด้วยการศึกษาแห่งชาติ เด็กกิ๊ฟเต็ดจึงไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการร่วมโครงการ

แถมรัฐอุดหนุนรายหัวอย่างว่านั้นด้วยค่ะ (แต่ในความเป็นจริงแล้ว ไม่รู้ว่างบจะไปถึงเด็กหรือเปล่านะ)

สรุปคือ มันเป็นโครงการที่เอาเด็กหัวดีมาทำให้ดีรอบด้านในสาขาวิชาที่เด็กหัวดีเพื่อให้วิชาที่หัวดีนั้นดีรอบด้าน..............  ปลื้ม

ส่วนมันมากจะกระจายๆ มีปัญหาเรื่องการจัดการกันอยู่น่ะ ฮิ้ววว
แต่มีกระทู้นี้ http://tsaj.org/smf/index.php?topic=477.0 ที่พี่ป๊อปเป็นคนรวมทุนเอาไว้
ไม่รู้อัพเดทบ้างเปล่านะ

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
ชื่อโครงการ: โครงการพัฒนากำลังคนด้านวิทยาศาสตร์ (ทุนเรียนดีวิทยาศาสตร์แห่งประเทศไทย)
คณะ: วิทยาศาสตร์
ประเทศ: ไทย

เอาเว็บศูนย์ภาคใต้ให้ดูละกันนะคะ
ไม่มีเว็บหลักอย่างเป็นทางการ

ทุนการศึกษา

1. ค่าใช้จ่ายส่วนตัว  4,000.- บาท/เดือน  หรือ  48,000.- บาท/ปี
2. ค่าหน่วยกิตและค่าธรรมเนียมการศึกษา เท่าที่จ่ายจริงตามที่มหาวิทยาลัยที่ศึกษาเรียกเก็บ
3. ค่าหนังสือ ตำรา ในอัตราปีละ 5,000 บาท
4. ทุนอุดหนุนการวิจัยตลอดหลักสูตร ในวงเงิน 5,000 บาท (เมื่ออยู่ชั้นปีที่ 4)
5. เงินสนับสนุนการเข้าร่วมกิจกรรมเสริมหลักสูตรทั้งในและต่างประเทศตามความเหมาะสมตลอดระยะเวลาการศึกษาตาม
หลักสูตรปริญญาตรี (4 ปี)

โดยไม่มีข้อผูกมัดใดๆ หลังสำเร็จการศึกษา

เงื่อนไข
แอบอ้าง
1. ต้องไม่สมัครสอบเข้าศึกษาในสถาบันอุดมศึกษาอื่นใด ทั้งในและต่างประเทศโดยไม่ได้รับความเห็นชอบจาก
คณะกรรมการบริหารโครงการฯ ก่อน

2. ต้องไม่ได้รับทุนการศึกษาในระดับปริญญาตรีจากโครงการอื่นใด

3. ต้องเข้าร่วมกิจกรรมเสริมหลักสูตรและกิจกรรมพิเศษที่คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยที่ศึกษาจัดขึ้นหรือให้การรับรอง
อย่างสม่ำเสมอ

4. ขณะศึกษาอยู่คณะวิทยาศาสตร์ต้องมีผลการเรียนดีโดย ชั้นปีที่ 1 ต้องได้รับคะแนนเฉลี่ยสะสมไม่ต่ำกว่า 2.75
ชั้นปีที่ 2 และ 3 ต้องได้รับคะแนนเฉลี่ยสะสมไม่ต่ำกว่า 3.00 ในกรณีที่ผลการเรียนอยู่ในระดับต่ำกว่าเกณฑ์ที่กำหนด
ให้คณะกรรมการบริหารโครงการฯ เป็น พิจารณาดำเนินการตามความเหมาะสม

5. ผู้ที่ไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขและลาออกจากโครงการฯ ก่อนสำเร็จการศึกษา ต้องชดใช้ทุนคืนสถาบัน ต้นสังกัดเป็นเงิน
ไม่น้อยกว่า 2 เท่าของทุนที่ได้รับไปแล้ว เว้นแต่ว่าได้รับการพิจารณาให้ออกจาก จากโครงการฯ โดย
ความเห็นชอบของคณะกรรมการบริหารโครงการฯ

อ้อ ตอนนี้ทุนเรียนดีฯ ปิดเฟสหนึ่งไปแล้วค่ะ
รุ่นสุดท้ายคือปี 2548
แต่! กำลังจะเปิดเฟสสอง ที่ยิ่งใหญ่อลังการงานสร้างกว่าเฟสแรก
เพราะเปิดโอกาสให้เรียนฟรีถึงโทกะเอกนู่นแน่ะ! โอ้วว้าว โวย

คราวนี้เป็นความเห็นส่วนตัว

ข้อดีของทุนนี้อันดับแรกคือ ไม่มีข้อผูกมัด (แต่อาจจะเป็นข้อเสียก็ได้นะ จบมาต้องหางานทำเองไง)
เรื่องข้อดีก็เหมือนเด็กทุนทั่วๆ ไป คือมีโอกาสมากกว่าเด็กธรรมดา
ได้เที่ยว ได้ทัศนศึกษา ไ้ด้ฟังวิทยากรบรรยายแบล็บๆๆ ได้ตังค์
แต่กิจกรรมไม่เข้มเท่า พสวท. นะ (ในศูนย์ภาคใต้) ไม่ได้โดนบังคับฝึกงาน
แต่โดนบังคับเสนอผลงานเหมือนกัน

แต่ก็มีความกดดันตรงต้องทำเกรดทุกปี หมีโหด~

บอร์ดนี้มีเด็กโครงการนี้สองคนล่ะ ทายสิว่าใคร ฮี่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มี.ค. 2008, 02:37 น. โดย 蓝月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
อรขอทุน มพ.ค่ะ  หมีโหด~

(ทุนแม่ ทุนพ่อ)

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
มุมมืดไปเรียนญี่ปุ่นตั้งแต่ตอนไหนเหรอ

จบ ม.ปลาย?

ตะกี้ไม่เห็น โทษทีครับ
จบม.ปลาย สักสองสามเดือนก็ไปเลยครับ

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting

เข้าเว็บของพี่เบียร์แล้วก็ไปต่อไม่ถูกเลยครับ  ง่ะ

ถ้าเว็ปของ คปก สนใจสาขาไหน ก็เข้าไปดูเลยครับว่า มีอาจาร์ยจากมหาลัยไหนได้ทุนบ้าง
แล้วเราก็ติดต่อกับอาจาร์ที่ได้ทุนครับ

แต่เว็บอันล่างเป็นเว็บมหาลัยที่นี่ครับ
แต่ถ้าใครสนใจทางด้าน CO2 capture ก็ลองเข้าอันนี้ครับ
http://www.co2-research.ca/
แล้วเข้า Research team แล้วลองส่ง resume หาอาจาร์ยแต่ละคนดูครับ
อาจาร์ยที่นี่ทุนเยอะ
ของผมทุนจากร้านอาหารจีนครับ กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
ของผมส่วนหนึ่งจากร้านอาหารไทยเช่นกัน  ฮี่ๆ
ของเดือนส่วนหนึ่งมาจากร้านเช่าการ์ตูนฮ่ะ หมีโหด~

ของเดือนส่วนหนึ่งมาจากร้านเช่าการ์ตูนฮ่ะ หมีโหด~
ไว้กลับไปจะไปเช่าการ์ตูนไว้เป็นทุนการศึกษานะครับ  ฮี่ๆ
ช่วยเช่าไป ค่าแรงก็ได้เท่าเดิมค่ะ กร๊าก ฮือๆ~

มีประโยชน์มากๆครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

perfectionist
ของผมทุนจากร้านอาหารจีนครับ กร๊าก

ของตูจากร้านอาหารไทย และอินเดีย  กร๊าก

เอาลิงก์มาฝาก

ทุนบริติชชีฟนิ่ง
เป็นทุนสำหรับเรียนปริญญาโทในอังกฤษ
มีเงื่อนไขน้อยมาก ไม่มีข้อผูกพันใดๆ

1 มีสัญชาติไทย จบการศึกษาปริญญาตรีจากสถาบันการศึกษาในไทย
2 เกรดตอนจบการศึกษาปริญญาตรีไม่น้อยกว่า 3.00
3 ต้องทำงานมาแล้วอย่างน้อยสองปี
4 ภาษาอังกฤษดี (ได้ IELTS อย่างน้อย 6.5)
5 อายุประมาณ 25-35 ปี

รายละเอียดตามลิงก์ข้างล่างนี้เด้อ  ฮิ้ววว
http://www.chevening.com/cgi-bin/item.cgi?id=1003
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2009, 04:42 น. โดย MoonShines » บันทึกการเข้า
ของ
ของตูจากร้านอาหารไทย และอินเดีย  กร๊าก

เอาลิงก์มาฝาก

ทุนบริติชชีฟนิ่ง
เป็นทุนสำหรับเรียนปริญญาโทในอังกฤษ
มีเงื่อนไขน้อยมาก ไม่มีข้อผูกพันใดๆ

1 มีสัญชาติไทย จบการศึกษาปริญญาตรีจากสถาบันการศึกษาในไทย
2 เกรดตอนจบการศึกษาปริญญาตรีไม่น้อยกว่า 3.00
3 ต้องทำงานมาแล้วอย่างน้อยสองปี
4 ภาษาอังกฤษดี (ได้ IELTS อย่างน้อย 6.5)
5 อายุประมาณ 25-35 ปี

รายละเอียดตามลิงก์ข้างล่างนี้เด้อ  ฮิ้ววว
http://www.chevening.com/cgi-bin/item.cgi?id=1003

น่าสนใจมากครับพี่ณต

แต่ผมติดอยู่เงื่อนไขเดียวคือข้อสี่นี่แหละ  เอือม
แต่ยังมีเวลาอีกหลายปี กว่าอายุจะถึง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10