หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: How to photo paint ที่ขอไว้ค่า~!`  (อ่าน 16870 ครั้ง)

****อาจโหลดโหดร้ายหน่อยนะคะ*****

เขาขอมาเราจัดไป! How to ลงสีภาพคนจริงเป็นการ์ตูน,photo paint หรืออะไรก็ตามที่ท่านเรียก (เจ้าตัวยังไม่รู้เลยว่ามันเรียกว่าอะไร)
จากกระทู้งานของแห้ว>> http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12585.0.html

คราวนี้เรามาเล่นกับรูปฮิกกี้-อุทาดะ ฮิคารุ
(ไม่กล้าใช้รูปตัวเองเพราะกลัวหมดอารมณ์อ่านฮาวทูกัน ก๊าก)

รูปนี้นะคะ

แห้วใช้ Tablet+Photoshop CS2 นะคะ เวอร์ชั่นอื่นก็ได้ค่ะ

ก่อนอื่นเราต้องหารูปที่จะนำมาเพนท์
รูปที่ดีควรเป็นรูปที่น่าสนใจ มีสีสัน
ถ้ามันไม่ค่อยสดใส ลองปรับสีดูก็ได้ค่ะ
ที่แห้วใช้ปรับภาพจะมี
Image>adjust>levels
กับ
Image>adjust>color balance
Color balance แห้วจะใช้อยู่สองโหมด คือโหมดhighlight กับโหมดอันกลางอะ จำชื่อไม่ได้ midtonesเปล่าหนอ?

ทีนี้ เพิ่มเลเยอร์ลงสีล่ะ แยกแต่ละส่วนๆ ละเอียดได้ก็ดี เครื่องไม่ไหวก็หมั่นรวมเข้าไว้

แห้วเริ่มลงจากสีเนื้อค่ะ
ก็ดูดสีโดย eyedropper ดูด เพนท์ ดูด เพนท์ เกลี่ยกันไปเรื่อยๆ แต้มสีที่ชอบตามใจนิดหน่อย
บรัชที่ใช้คือบรัช Airbrush pen opacity flow อันเดียว ปรับ flow ต่ำ 13% ได้

เนี่ยๆ

เริ่มลงส่วนปาก
(อย่าไปสนตัวเลขขั้นตอนเลยนะ พอดีสับสนตัวเอง ลงผิด ก๊าก)

เริ่มวาดปากให้เป็นรูปร่างก่อนแล้วยัดเงาปาก
จากนั้นเติมรายละเีอียดของปาก แต้มแสงให้ปากวาวๆด้วย dodge tool>Highlight 50% อยากได้แบบลิปกลอสจังเลย๕๕

วาดตา

ลงตาขาว ลงลูกตา เขียนขอบตา เติมขนตา ไม่ค่อยผิดไปจากตาจริงๆของรูปค่ะ

ฝ่ามืออรหันต์!
ฝ่ามือ ยากสุดๆ ยากจริงๆ
ต้องอิงกับรูปจริงอย่างมากค่ะในการเพนท์ให้มันมีมิติ เป็นฝ่ามือนะ..

ชุด..
ไม่มีลวดลายเลยเพนท์เอง
ชอบเพนท์เสื้อผ้าตรงรอยยับที่สุดเลย เกย์ออก
ปาดไปเรื่อยๆ ลงสีพื้นแล้วใช้สีเข้มปาดเป็นเงา
พอดีแห้ววาดรูปการ์ตูนอยู่แล้วก็เลยพอจะทำได้ค่ะ
หลายครั้งที่เพนท์รอยยับผ้าไม่ได้ แห้วจัดผ้าจริงๆมาเพนท์เลยนะ

ว่าแล้ว..ก็เติมตะเข็บข้างเสียหน่อยให้มันดูมีมิติ

ลืมคิ้วอะ- -
ใช้สีเข้มปาดให้เป็นรูปร่างเส้นคิ้วก่อน
แล้วใช้สีอ่อนกว่าเติมให้เป็นขนคิ้ว

ผม
คราวนี้ปรับflowของบรัชเพิ่มขึ้นสักหน่อย flowน้อยเพนท์ลำบาก
เพนท์รูปร่างผมโดยรวมก่อน
เทคนิคแล้วแต่ละคนนะคะ บางคนเพนท์จากสีอ่อนไปสีเข้ม เพนท์จากสีเข้มไปอ่อนก็มี
แห้วทำตามอารมณ์
รูปนี้เพนท์เข้มก่อนค่ะ แล้วแต้มสีอ่อน วาดเป็นเส้นใหญ่ๆก่อนแล้วค่อยเพิ่มเส้นเล็กๆ

เติมผมเส้นเล็กๆ เขียนเส้นผมให้ออกมาหลุดลุ่ยหน่อยพอเป็นธรรมชาติด้วย อยากได้ละเอียดแค่ไหนขึ้นอยู่กับคนทำ (รูปนี้ไม่อยากได้ละเอียดมาก)

ทีนี้ ย้อมหัวฮิกกี้!
ที่เลเยอร์ผม ไปที่ select>load selectionมันก็จะเป็นเลเยอร์ผม transperency ใช่มั้ย ก็โอเคไป
ทีนี้ก็จะขึ้นselection เฉพาะเลเยอร์ผม

ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเก่า....cs ลงไป โหลดซีเล็คชั่นแบบนี้ได้โดยการกด alt แล้วคลิกเลเยอร์นั้นๆ (ทำไมเวอร์ชั่นใหม่ต้องตัดออกไปด้วยเนี่ย)
แล้ว สร้างเลเยอร์ใหม่ เปลี่ยนblending mode เป็น color
แล้วย้อมสีผมฮิกกี้ หรือจะย้อมส่วนอื่นก็ได้นะ
เป็นเทคนิคที่แห้วใช้ประจำเวลาอยากได้สีอื่น เปลี่ยนสีเฉพาะส่วน ไล่สี หรือทำหัวสีรุ้งค่ะ

ซูมฝ่ามืออรหันต์กับหน้าฮิกกี้

มันจะมีประโยชน์บ้างไหมเีนี่ย
รวมเวลาทำ สี่-ห้าชั่วโมงได้มั้ง (ทำช็อตลำบากกว่าเพนท์อีกอะ = =)
อ่าก
หวังว่าจะมีประโยชน์พอจะศึกษาได้นะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
แห้ว*

กรี๊ดดดดด
 เกย์ออก เกย์ออก เกย์ออก เกย์ออก  ขอบใจจ๊ะน้องแห้ว เดียวต้องฝึกบ้าง  อืมมมมห์

งั้นขอเอางานที่เคยเจอมาแปะด้วยละกันนะจ๊ะ
อันนี้ก็อีกวิธีนึง เหมาะสำหรับคนใช้เมาส์หนู
พร้อมวิธีทำ flash animation roll over จ่ะ

http://nocturnal-devil.deviantart.com/art/Photomanip-Tutorial-41990894

ลันล้า

อันบัน ♥
น้องแห้วรีเจนซี่  กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด ไหว้ กรี๊ดดดดด
ขอบคุณครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอบคุณมากๆค่ะ+  ไหว้
หลักการเพนท์ จริงๆด้วย

คนที่ไม่มีทักษะด้านแสงเงา ตายแน่ๆ

ขอบคุณน้องแห้วนะจ๊ะ  เจ๋ง

+

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง+
ดูง่ายเคลียร์ๆดีครับ ไว้จะลองทำบ้าง +นะ  เจ๋ง

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -

คนที่ไม่มีทักษะด้านแสงเงา ตายแน่ๆ

+

ฉันไงปิ๊ก  ฮือๆ~
เราด้วยแหละเจ๊

+

ใช่เลยค่ะ จะยากหน่อยถ้าไม่เข้าใจแสงเงา (แห้วเองก็ใช่ว่าจะแม่น บางที ไม่สิ หลายครั้งก็พลาดเหมือนกัน)
แต่การฝึกเพนท์จากรูปถ่ายจริง มีแสงเงาครบ น่าจะช่วยฝึกได้บ้าง ลองเลือกรูปที่แสงเงาจัด ตัดกันก็ดีค่ะ อย่าหนีมันนะ!
ทีนี้ขึ้ันอยู่กับการสังเกต ฝึกฝน แล้วก็จดจำแล้วล่ะค่ะ

ความรู้ด้านแสงเงาของแห้วมีแค่เจ้าทรงกลมที่เป็นพื้นฐานดรอว์อิ้งทั่วไป
ที่เรียนที่ไหนๆเค้าก็จะให้ลูกบอลมาหนึ่งลูก มีแสงตกกระทบ แสงสะท้อน เงาระดับหนึ่งสองสามนั่นแหละค่ะ ที่จริงมันก็มีประโยชน์เยอะแหละนะแต่แห้วก็มักจะนึกไม่ถึงมัน
เพิ่งจะมานึกตอนเนี้ย- -

สำหรับฮาวทู ถ้ามีประโยชน์แห้วก็ดีใจตายตาหลับแล้วค่ะ เหอๆ

งั้นขอเอางานที่เคยเจอมาแปะด้วยละกันนะจ๊ะ
อันนี้ก็อีกวิธีนึง เหมาะสำหรับคนใช้เมาส์หนู
พร้อมวิธีทำ flash animation roll over จ่ะ

http://nocturnal-devil.deviantart.com/art/Photomanip-Tutorial-41990894

ลันล้า
โอ้วขอบคุณหลายๆค่ะพี่อร

ขอบคุณมากครับสำหรับ tutorial ดีๆ ยิ้มน่ารัก

เก่งครับๆ นับถือๆ

ทักษะ PS ของผมถึงขั้นติดลบอะ   ฮือๆ~

perfectionist
หน้า: [1] 2