หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 ... 45

ผู้เขียน หัวข้อ: ขโมยภาพกันหน้าด้านๆ (แตกหน่อ)  (อ่าน 186119 ครั้ง)
อย่าไปเชื่อกำนันครับ  กำนันเป็นเพื่อนฝั่งผม  ผมยืนยัน
ผมเคยบอกไว้แล้วว่า ผมไม่ใช่เพื่อน ผมเป็นผัวอพาร์ทเม้นท์ของป้ามัน เองงิเล่าวุ้ย ฮุ่ยยย

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
มันก็ค่อนข้างพูดยากนะคะ
คือส่วนตัว ติดตามกระทู้นี้อย่างบ้าคลั่ง
และตามติดตั้งแต่โหมดแอคชั่น ดรามา
ไฟติ้ง และเหมือนจะแฮปปี้เอนดิ้งแบบมีภาคต่อ
ตอบได้ตรงๆ บางครั้งที่พิมพ์ไปเหมือนจะดูดี
สะกดอารมณ์แบบสุดๆ
เพราะทางฝั่งเรา พูดตามตรง แทบจะก้มกราบแทบเท้าที่ก่อเรื่อง
แถมตัวน้องที่ก่อเหตุ ก็ขอโทษขอโพย ร้องไห้หรือเปล่าไม่รู้
แต่ใจเสียสุดๆ และเสียใจมากๆ
ทางคุณฝนกรดเอง ก็ยอมรับคำขอโทษ และให้อภัยด้วยดี
ถึงแม้จะมีตุ่ยๆก็เถอะ
แต่ทางฝั่งคุณเพื่อน ไม่จบสักที
คุณผ่านมาก็ ไม่ผ่านไปเสียที กร๊าก
ทางนี้ก็คนนะคุณ
ไม่ได้บวช ไม่ได้เป็นชี ไม่ได้ตัดทางโลกได้
ปล่อยให้กัดๆนานๆ อารมณ์มันก็ขึ้นได้
บวกไอซ์ค่ะ เพราะคิดเหมือนกัน แต่ไม่อยากพิมพ์ตอนแรก กร๊าก
แต่ถ้าไม่จบแบบนี้ ไม่เลิกไม่รา
หลังเวทีก็สนุกดีนะ
โถ ๆ ๆ คนอ่านเขาเห็น
ว่าใครมีเจตนาอย่างไรจ้ะ พ่อพระเอก

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..

+ ปุก

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
อ่านมานานแล้ว...
ขอบอกว่าปวดหัวมากเลยนะ เราพยายามใจเย็นๆ เคลียทุกอย่างแล้ว ทั้งๆที่จริงๆแล้วเรามีสิธจะด่าจะโกรธ จะแรงกว่านี้ก็ได้ แต่เราโตๆกันแล้วค่ะ พูดกันด้วยเหตุผล เราชี้แจงให้เฟิรนและคนในนี้ที่เกี่ยวข้อง รู้ว่า เราคิดยังงัย เราต้องการอะไร จะแสดงความคิดเห็นอะไรก็ไม่ว่าหรอก มันพื้นที่เสรี พื้นที่ของพวกคุณ บรรทัดฐานความคิดแต่ละคนต่างกัน (เห็นได้ชัดว่าต่างกันมากจิงๆ) ไหนๆเรื่องมันบานปลายจะขอพูดครั้งสุดท้ายชัดกันไปเลยแล้วกันนะคะ..

อันนี้ถือโอกาศตอบเฟิรนไปด้วยเลยนะ เราได้รับจดหมายแล้ว เข้าใจทุกอย่าง และจะขอตอบเฟิรนพร้อมกับทุกๆคนในนี้

เราเห็นรูปแล้ว ครั้งแรก เราไม่โกรธ เพราะเราเห็นเฟิรนทำเล่นๆเฉยๆ แต่เรายอมรับว่า เราเห็นคำวิจารย์ คำล้อเลียน อะไรก้แล้วแต่ที่พวกคุณเล่นกัน แล้วเรา ไม่ขำ แต่เมื่อเราได้มาพูดคุยกับคนในบอร์ดเราก็เข้าใจมากขึ้นว่า เออ เค๊าเป็นกันยังงัย เราก็ปรับความเข้าใจได้

เราเห็นเฟิรนเอารุปหน้าเรา ที่เรารีทัชเอง ไปโพสคู่กับรูปที่ตกแต่งเพิ่ม ในexteen Hi5 มีคนเข้าไปคอมเม้น บางคนคอมเม้นว่า รูปแรกสวย เนียนดี เก่งดี อันนี้ขอบอกว่าเราไม่ได้จะมาอยากได้หน้า ได้ความดีความชอบอะไร การที่เฟิรนเอารูปเราไปโพสแล้วมีคนเข้าใจว่าเฟิรนทำ แล้วเฟิรนก็ไม่ได้ออกมาพุดว่าเฟิรนไม่ได้ทำ ถึงเฟิรนไมได้แอบอ้าง แต่เฟิรนไม่ได้ปฏิเสธ จิงมั้ย?....

แต่ว่า เรารู้แล้ว ว่าเฟิรนไม่ได้ตั้งใจ ไม่ได้คิดอย่างงั้น แต่สถาณการณืมันทำให้เป้นอย่างนั้น อันนี้เคลียนะ
ที่เฟิรนส่งจดหมายมาหาเรา ขอโทษเรา และขอโทษเราในบอร์ด เราโอเคแล้ว (ตั้งแต่แรก) เราพอมองออกว่าเฟิรนไม่ได้ตั้งใจจิงๆ อันนี้ไม่ต้องไปสืบ แสดงความจิงใจกันออกมาก็พอ เรารู้สึกได้ว่าเฟิรนเสียใจและไม่ได้ตั้งใจจิง

เรื่องของเรากับเฟิรนก็ตกลงกันได้แล้ว สำหรับเฟิรนจบไปนะ..

ส่วนเรื่องคนอื่นๆ รอบๆตัวเรากัยเฟิรนเนี่ย....

เราเข้าใจว่าทุกคนก็ห่วงเพื่อนห่วงน้อง เหมือนเพื่อนเรา mootopia ที่ห่วงเรามาก ขนาดว่า ลางานไปตามล่าหนังสือ แต่ไม่เจอ..
เดือนร้อนแทนเรา อันนี้เป้นธรรมดานะ ที่เคีาจะต้องใส่อารมณื ก้เหมือนที่ทุกคนใส่อารมณ์เพราะโกรธแทนเฟิรน...
เราขออธิบายว่า ทำไมเพือนเราถึงได้ดูไม่พอใจมากๆ (ไม่รวมคุณผ่านมา ที่เราไม่รู้ว่าเคีาเป็นเพืื่อนเราคนไหนแล้วไม่อยากแสดงตัวรึเปล่า)..

จริงๆเราไม่อยากจะเล่า ให้มันดูน่าสงสาร นางเอก น่่าสมเพช เพราะเราไม่ใช่คนแบบนั้นไง แต่เหนที่บางคนโพสว่า เราไม่เสียหายมากหรอก เฟิรนเสียหายมากสุด (บางคนนะ บางคน) คือจริงๆ เราไม่รู้ว่าใครคิดว่าเราเสียหายมากแค่ไหน ในด้านความรู้สึกเราเสียแน่ แต่ให้อภัยเฟิรนแล้วโอะด้วย เพราะโอะก็ขอโทษเราและเสียใจไม่แพ้เฟิรน แต่เราขอบอกตรงๆว่าเราแอบเคืองนิดๆ..ใช้คำว่าน้อยใจดีกว่า ที่บางคนเหนว่าเราไม่เสียหายอะไรมาก หรือเสียหายน้อยกว่าเฟิรน..เอากฎหมายเอาตัวหนังสือมาอ้างอิง ในความคิดเรา การโดนขโมยงาน ไปใช้มันร้ายแรง เพราะเราทำงานศิลปะ เราเข้าใจดี แต่การที่โดนน้ำภาพไปทำและเผยแพร่ มีหน้าเราวางอยุ่บนแผง แปะไว้บนเวบ มีคนมาวิจารย์ ดีบ้างขำบ้าง สำหรับเราถ้าใช้ใจคิด ไม่ใช่เปิดหนังสืออ่านตามตัวอักษรกฏหมาย เราเสียหายกว่า มันเจ็บกว่า..
เรื่องนี้ไม่ใช่แค่ทำให้เราเสียควารู้สึกแต่เราก็มีเรื่องอื่นๆตามมา
มีสมาชิกบางคนทราบแล้ว ว่าตอนที่เรารู้ แม่เราอยู่ด้วย แล้วแม่เราไม่พอใจมาก ผู้ใหญ่เป็นยังงัย ทุกคนคงทราบดี
เราต้องนั่งอธิบายว่าใครเป้นใคร ใครทำ ใครเอาไปใช้ ใครโดนขโมยงานต่ออีกที (ซึ่งไม่รู้เค๊าเข้าใจป่าว เห็นทำหน้ามึนๆ)
นอกจากนั้น เรายังอาย ถ้ามีคนไปเห็น อันนี้อาจจะเล็กน้อย เราพอทำใจได้ เพราะเราไม่แคร์คนที่ไม่แคร์เราอยู่แล้ว..
ปัญหาอีกอย่างก็คือ ทางผู้ใหญ่เรา มีความคิดว่า เราเอาภาพเราไปโพสไว้จนมีเรื่อง..เคีาคิดว่าเราโพสพร่ำเพรื่อในทางลบ
พวกเราคงจะเห็นกันอยู่บ่อยๆว่า ข่าวต่างๆที่พูดถึงอินเตอรเนต ทั้งเวบบอร์ดhi5 แล้วก็อื่นๆ มันมักพูดในทางลบมากกว่าบวก
พวกผู้ใหญ่เค๊ารับสื่อมาทัศนะคติเค๊าก็เป็นดังนั้น...ตอนนี้ ว่ากันซื่อๆเลยนะ เรากำลังโดนเข้าใจว่า เราโพสรุปหาคู่ โชว์ผู้ชาย etc. จนเกิดเป็นเรื่องขึ้นมา
เรื่องในบอร์ดเราไม่เครียดมากหรอกนะ แต่ปัญหานอกบอร์ดมากกว่า ซึ่งตอนนี้เรายังแก้ให้เคลียไมไ่ด้ด้วย...บางคนอาจจะคิดว่านี่คือเรื่องส่วนตัวของเราไม่เหนจะเกี่ยวเลย จริงของคุณ ไม่เกี่ยวกัยใคร ไม่ได้โทษใคร ไม่ไ่ด้โทษเฟิรน แค่ชี้ให้ดูว่าเรามีเรื่องนะ คนรอบข้างจึงเป็นห่วงมาก เพื่อให้คนในบอร์ดเข้าใจด้วย...แค่นี้จิงๆแหละ

เรื่องคุณผ่านมาอ่ะ เค๊ากวนพวกคุณจริง แต่เราขอขอบคุณที่เค๊ามีเจตนาเป็นห่วงเรา คิดถึงความรู้สึกเรา แต่เรื่องที่เคีากวนตีนคนในนี้ ก็แล้วแต่ทัศนะแต่ละคน อันนี้เราไม่ก้าวก่ายนะ แต่ขอร้องว่า อย่ามาด่ากันมากมายเลย เราเองพุดจาด้วยคำสุภาพมาตั้งแต่ต้นนะ เราใช้เหตุผล เราอธิบาย เรายอมรับทุกๆคำแนะนำและความคิดเห็น แต่ที่ทำๆกันเนี่ย ถึงไม่ได้ด่าเรา แต่มันก็เป้นเรื่องของเรา ดังนั้นเราจึงรู้สึกแย่ไปด้วย..ขอให้เข้าใจหน่อยแล้วกันค่ะ อย่างคุณไอซ์เนี่ย ไม่ได้ว่าคุณนะคะ เข้าใจว่าโกรธ แต่คุณด่าอย่างนั้นไปเพื่ออะไรล่ะคะ เราก้ไม่ชอบนะ คนกวนน้ให้ขุ่น พวกคุณก้ไม่ชอบ ดังนั้น อย่าทำเองเลยค่ะ ไม่งั้น มันจะเหมือนถุยน้ำลายรดฟ้า ตกลงมาโดนหน้าตัวเอง ...ถ้าคำพูดเราทำให้ใครโกรด ก็ขอโทษแล้วกัน แต่เราไม่ไหวแล้วเหมือนกัน มันมากมายไปละ แค่เรื่องที่เราต้องเคลียก็มากพอละ เราบอกเพื่อนเราแล้วไม่ต้องมาโพสไรอีก ส่วนคุณผ่านมาได้อ่านแล้วก็คงไม่มาแล้วล่ะค่ะ ต่อไปนี้ ทุกคนก็คงอยู่กันอย่างสนุกสนามเหมือนเดิม

อีกเรื่องนึง คือ บางคนอาจจะคิดว่าเราsensitive เหลือเกิน ทำรุปแค่นี้ทำไมต้องออกมาโวยวาย ออกมาโอดครวญ เจ็บปวดอย่างงั้นอย่างงี้ ปรกติเราก็ไม่เคยเจอแบบนี้ พอมาเจอ เราก็ต้องรู้สึกเป็นธรรมดา เพราะเราไม่รู้ว่า มันได้ถูกทำแบบนี้มานานแค่ไหนแล้ว ใครมาเหนบ้าง เพราะเราให้รูปนี้กับโอะไป เป็นปี แล้ว อันนี้แค่อธิบายให้เข้าใจนะคะ ไม่ได้หมายถึงใครในนี้

ขอบคุณคนที่เ ข้าใจจิงๆ ขอบคุณเฟิรนที่เข้าใจว่าเราต้องการอะไร ไม่ต้องไปคิดมากแล้ว ขอบคุณโอะด้วยเราไม่โกรธใครแล้ว
ส่วนเรื่องลบรูปเนี่ย คือเราก้อยากให้ลบนะ แต่เราไม่รู้ว่ามันต้องเห็ยเป้นหลักฐานรึเปล่า เอาเป็นว่า ตอนนี้ ถ้าไม่ลำบาก เฟิรนก็เขียนไว้หน่อยว่า รูปนี้ของใคร(acidrain)แล้วถ้าเกิดว่ามันไม่ต้องใช้หลักฐาน เราก็จะขอร้องให้เฟิรนลบออกจาก Hi5 และที่อื่นๆ ส่วนในเวบนี้ แล้วแต่วิจรณญาณของเจ้าของบอร์ดค่ะ จะเก็บไว้เป็นกรณีศึกษาก็ได้ เพราะบ้างที เราอาจจะต้องอ้างอิงถึงบอร์ดนี้เวลาดำเนินการกับสนักพิมพ์

ขอพุดแค่นี้แหละค่ะ ถ้ามีไรคืบหน้าจะมาบอก ถ้าเจอสำนักพิมพ์นั้นแล้ว จะมาบอกเฟิรนด้วย เพราะเฟิรนก็ควรได้ความยุติธรรมในเรื่องนี้เหี่ยวกับสำนักพิมพ์นั้นเช่นกัน

พอแล้วนะ หยุดด่ากัน จบแค่นี้ ถือว่าเรา ที่เป็นผู้เสียหายของร้องแล้วกัน ไม่ทำตัวนางฟ้านางเอกนะ แต่ขอร้องจิงๆ

ขอบคุณ..

พี่พูดดีจังเลยค่ะ ชอบจังเลย ฮือๆ~
เรื่องนี้ที่ไม่อยากแสดงความเห็นเพราะว่า พูดไปมันก็เท่านั้นอะค่ะ
มันขึ้นกะว่าพวกพี่จะตัดสินใจกันยังไง

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
กระจู๋ล็อก

เดือนกดผิดค่ะ
ขอโทษ ฮือๆ~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พี่ว่าน่าจะล๊อกก่อนดีกว่า   ปิดท้ายแบบนี้ ดูแฮปปี้ดีออก  เดี๋ยวคนอื่นมาอ่านๆ จะ อารมณ์ขึ้นโพสต์ต่ออีก หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ต่อ  กรี๊ดดดดด

...ตอนนี้ ว่ากันซื่อๆเลยนะ เรากำลังโดนเข้าใจว่า เราโพสรุปหาคู่ โชว์ผู้ชาย etc. จนเกิดเป็นเรื่องขึ้นมา

น่าเห็นใจจังเลยนะคะ ไม่รู้จะช่วยยังไงดี ....

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
พี่acid ตอบดีจัง  ปลื้ม

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ปิดไปงี้ก็ดีนะเดือน แบบว่าน่ารักดี
สไตล์ตัดจบ เพราะเหมือนคดี นสพ
ไม่ไปสักที ไม่ก็ต่อยอดไปเรื่องนสพเลย
เพราะคุณฝนกรดกับเฟิร์น เหมือนจะจบแล้ว
จากที่อ่านมา
อย่าเพิ่งปิด ขอพิมพ์ก่อน ฮือๆ~

ก่อนอื่นเลยก็ต้องขอโทษคุณแนน (acidrain -- ขออนุญาตเรียกคุณฝนกรดนะครับ ชื่อซ้ำ ง่ะ..) ด้วยนะครับที่มาปาระเบิดลงกลางวงอย่างนี้
ส่วนนึงเพราะพื้นนิสัยตัวเอง เรื่องของคนสองคน ให้เค้าไปเคลียกัน
คนอื่นอย่ามาก้าวก่าย อย่ามาพูดแทน อย่าไปคิดแทนชาวบ้านเค้า
ไม่ชอบเอามากๆ (ตามที่ผมย้ำนักย้ำหนานั่นแหละ) แถมที่สำคัญคือ
คุณฝนกรดออกมาโพสไปแล้วว่า clear กันแล้ว แต่สองคนนั้นก็ยังมาตามราวีเอาให้ได้
ตรงนี้ก็เลยทำให้เส้นมันขาดผึงไปหน่อย
ที่บอกไงครับว่าครั้งเดียวโอเค เตือนสติ ครั้งที่สอง ย้ำอีกที
แต่พอครั้งที่สามนี่มันกลายเป็นจะฆ่ากันให้ตายนะครับ

ตอนโพสที่ผมเริ่มว่าเปิดใจ นั่นคือผมระบายความคิด " ทั้งหมด " ออกไปตรงๆ ครับ
ทั้งส่วนข้อความที่ว่าด้วยเหตุผล และอารมณ์ มันก็เลยเป็นอย่างที่โพสไปนั่นแล

อีกส่วน ok ยอมรับว่าเราเล่นกันแรงมาก แรงมากๆ ด้วยเมื่อเทียบกับเว็บอื่นหลายๆ ที่
(ที่สำคัญคือชอบพาดพิงออกไปวงข้างนอกด้วยน่ะสิ แล้วสุดท้ายก็ต้องลากคนนอกให้เข้าวง เช่นคุณ ฝนกรด)
บางทีมันก็เลยเลยเถิดออกไปบ้างตรงนี้ก็ต้องขอโทษด้วยจริงๆ ครับ
ขอโทษทั้งส่วนของตัวเองที่อาจจะเคยล่วงเกินคนวงนอกไปแบบเจ้าตัวไม่รู้ (หรือรู้ก็ตาม) และก็ขอโทษถ้าทำให้หลายๆ คนไม่พอใจ

ขอบคุณครับ.

ไอซคะ ไม่ได้ว่าไอซเลยค่ะ เข้าใจนะ จิงๆเพียงแต่พอเหนว่ากันแรงๆ มันก็ใจไม่ดี อยากขอร้องให้หยุดทั้งคู่แค่นั้นเอง เราก็พูดกับเพื่อนเราแล้ว
ตอนนี้คงไม่มีอะไร เราเครียดด้วย ปัญหาเกิดเยอะ ว่าจะไม่มาอ่านแล้วแต่ก็อดห่วงไม่ได้.. ฮือๆ~

เราไม่ได้อยากให้ใครมาเหนใจเราแต่อยากให้เข้าใจมากกว่า แค่นี้ก็ขอบคุณแล้ว ส่วนที่เหลือคือ ตามหา สนพ ถ้าเจอก็ค่อยคุยกันอีกทีว่าเรากับเฟิรนจะเอาไงกันดี... บางคนอาจจะไม่ชอบเรา(อันนี้เราคิดเอง) เราก็ไม่ว่าหรอก เราถือว่าเราพูดหมดแล้วจาก commentข้างบน คนที่เข้าใจเหนใจขอบคุณมาก คนที่ไม่เข้าใจ หมั่นไส้ (ยกตัวอย่างนะ ไม่ได้ว่าใครจิงๆ) ก้ไม่เป็นไรค่ะ เราแสดงความบริสุธใจและพูดตรงที่สุดแล้ว

ขอบคุณไอซที่อุตสาห์ออกมาพูดอธิบายกับเรา ตอนนี้เราเข้าใจกันก็ดีแล้วค่ะ

PEACE !
ไหว้ ขอบคุณทุกน้ำใจครับ

ประโยคนี้ดูลิเกจังเลย แต่จริงใจนะ
ในฐานะเจ้าของเว็บ การได้อ่านทุกโพสต์จนมาถึงโพสต์นี้
มันเหมือนได้อยู่ท่ามกลางเหตุการณ์อะไรสักอย่างที่มีคนหลายๆ ฝ่าย
มาช่วยกันพาให้อะไรสักอย่าง(อีกแล้ว) เดินหน้าไปในทางที่ควรจะเป็น
โดยเฉพาะคุณฝนกรด เชื่อเถอะครับว่าแม้จะยังไม่เคยเห็นหน้ากัน
(เห็นแต่รูปคุณกับรูปที่โดนเฟรินตัดต่อเรียบร้อยนั่นแหละ คริคริ)
แต่ทุกคนที่นี่ และใครๆ ที่ "ผ่านมา" อ่าน ก็หลงรักคุณไปแล้วครับ

โดยเฉพาะกำนันแม้น..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 ... 45