หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 45

ผู้เขียน หัวข้อ: ขโมยภาพกันหน้าด้านๆ (แตกหน่อ)  (อ่าน 185944 ครั้ง)
งานสวยมากครับ เจ๋ง
ชมผิดที่เปล่าไม่รู้ แต่สวยจริงๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่านจากที่พี่ฉึ่ง บอก  ผมก็เกิดกรณีน่าเสี่ยงเหมือนกันนะเนี่ย

พอดีรับงานฟรีแลนซ์ มางานหนึ่ง เป็นโปรเจค ของทางบ้านแสนสิริ เศรฐสิริ  โครงการ 52(ไม่แน่ใจ) คอนโดฯ

แต่ก่อนหน้านี้ มีโครงการอื่นๆ ด้วย   ผมไปรับปากเขาบอกว่าจะให้ซอสเขาไป ก็เลยจำใจต้องให้ (โดยไม่ได้คิดค่าsoureนะ)

มารุ้อีกที มันก็น่าเสี่ยงเหมือนกันเพราะ ต่อไปถ้าเขาทำโครงการ 53 54 55.......เรื่อยไปเขาคงไม่ต้องลำบากมาจ้างเราแล้ว ง่ะ

เพราะดูจากงานโครงการเก่าๆ เขา ฟังก์ชัน หรือแอนิเมท ไม่เยอะขนาดที่ผมทำ ความสะดวกในการโม  ของผมดีและง่ายกว่าแน่ๆ

เลยทำให้รุ้สึกเสี่ยง ขึ้นมา  .......... แต่ทำใจแล้ว ....... หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
งานนั้นดูแล้วก็รู้นะว่าของพี่ฉึ่ง  เศร้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ

โวย  เฮ้ย มันไปได้ไง

กดเข้าจู๋มาดูไม่คิดว่าจะเป็นรูปเพื่อนตัวเองเลยนะเนี่ย

แล้วรูปต้นฉบับไหงมีtagของเฟรินด้วยหว่า

ปล.ยังไมได้อ่านโพสท์อื่น ค่อยตามอ่านทีหลัง

// เอาลิงค์ให้เจ้าตัวดูดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2010, 17:02 น. โดย ซือเน... » บันทึกการเข้า

i'll walk until i find u.
งานนี้ท่าทางจะสนุก (อิอิ) โจทก์มากันครบแล้ว

หวัดดีทุกคน
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะคะ เราคือเจ้าของรูปนี้ เราคือคนในรูปนี้
ปรกติแล้วไม่เคยเล่นเวบนี้เลยค่ะ แต่เพื่อนๆเล่น
รูปนี้ เพื่อนเราใช้photoshopแต่งให้เราดูเปนตัวอย่างในการทำงานของเรา
แล้วเราได้ส่งให้เพื่อนคนนึงดู ซึ่งเพื่อนคนนั้นอาจจะเอามาลงในเวบนี้ เราก็ไม่ว่าไรนะ เพราะเปนเพื่อนเรา

แต่การกระทำแบบนี้ทำให้เรารู้สึกแย่มากๆ ทำไมเค๊าถึงเอารูปเราไปทำแบบนั้นโดยไม่ขออนุญาติ ( ซึ่งคำตอบคือ ไม่ อนุญาติค่ะ)
รูปเราเป็นของส่วนตัวของเรา เอามาลงเพื่อนแบ่งกันดูให้เกิดประโยชน์ในทางใดทางหนึ่ง เราไม่ว่า แต่นี่เอาไปทำเพื่อการค้าและทำได้
เลวร้ายมาก (สำหรับคนที่เอารูปเราไปแต่ง เราเข้าใจว่าชื่อ เฟิรน เราไม่ว่าอะไร เพราะในเวบนี้เค๊าก็ทำกันอย่างนี้ สนุกๆ อันนี้เราไม่ว่าหรอก แต่เราเคืองคนที่ขโมยไป) ขอโทษที่เราพูดตรง แต่เราพูดจิง เราขอบอกว่าเราจะต้องหาต้นตอให้ได้ และจัดการรขั้นเด็ดขาด ใครก็ตามที่เป้นคนขโมยไป หากไม่ออกมายอมรับและอธิบายกับเรา เราจะถือว่าคุณไม่รับผิดชอบ และเราจะดำเนินการถึงสำนักพิมพ์แน่นอน ไม่ต้องกลัวว่าเราจะหาคุณไม่เจอ เราอยู่ในวงการหนังสือและสิ่งพิมพ์เหมือนกับคุณ เราหาตัวคุณได้แน่นอน ขอเตือนด้วยความหวังดีและไม่ได้คิดจะเปิดศึก แต่พูดกันด้วยเหตุผลของคนมีการศึกษาและมีสามัญสำนึก เราเข้าใจว่าการเอารูปจากเนตไปดัดแปลง หรือ ใช้งานเป้นเรืองปรกติ แต่หากคณรู้ว่ามันมาจากไหน คุณควรขออนุญาตเจ้าของภาพ มันเป็นมารยาทที่เค๊าสอนตั้งแต่อนุบาล ว่าการเอาของใครหรือยืมของใครต้องขออนุญาติก่อน หรืออย่างน้อย ก็ควรทำให้มันเปลี่ยนจากเดิมไปมากๆ แต่นี่ ขนาดเพื่อนของเรา ไปเห็นกะตามันยังจำได้ว่าเป็นเรา..คุณคิดว่ายุติธรรมมั้ยคะ

ยังงัยก็ขอขอบคุณทุกคนที่เห็นใจนะ แล้วถ้าเราจัดการได้แล้ว จะมาบอกว่าผลเป็นไง...ไม่นานค่ะ นับถอยหลังรอได้เลย
ถ้ามีอะไรพอจะให้ช่วยได้ก็บอกมาเลยนะครับคุณ acid

ที่สำคัญคืออยากทราบความคืบหน้าในกรณีนี้ต่อไปอย่างใจจดใจจ่อ
อยากเห็นให้เป็นบทเรียนของความมักง่ายของสำนักพิมพ์อีกกรณีนึงครับ
สู้เขาๆ

(จริงๆ แล้วคนที่ต้องดำเนินการน่าจะเป็นคุณ acid เองและเฟรินนะ ในฐานะเจ้าของภาพ และคนสร้างกราฟิก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2008, 04:54 น. โดย แอน » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใจเย็นๆ ก่อนนะครับ คุณ  acid    ลองอ่านดูความคิดเห็นของสาวกในกระทุ้นี้ดู เผื่อจะเป็นข้อมูลช่วยได้
เพราะรุ้สึกว่า จะเป็นข้อมุลทางกฏหมายที่มีประโยชน์และอาจช่วยได้เยอะในกรณีนี้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อืมม ใครรู้เบอร์สำนักพิมพ์ เอเย่นปิง มั่งมั้ยครับ

ขบอคุณทุกคนค่ะ เมื่อกี้อาจจะใจร้อนไปหน่อย แต่เปนใครเหนอย่างงี้ ครั้งแรกมันก็....นะ

เอาเปนว่าตอนนี่รู้เบาะแสแล้วค่ะ

แล้วก็...ไปอ่านๆที่โพสกันไว้ เรื่องกฎหมายลิขสิทธเนี่ย ก็ยังไม่เข้าใจถ่องแท้หรอกนะคะ
แต่รูปนี้ เราถ่ายตัวเอง แต่งรูปเอง (หมายถึงรูปที่โอะเอามาโพสไว้ครั้งแรกน่ะนะ) โดยมีเพื่อนอีกคนช่วยแต่งอีกนิดหน่อย
แต่รูปที่ถูกนำไปใช้ เปนรูปที่ คุณ เฟรินแต่ง อย่างงี้ ใครเสียหายบ้างคะ (แต่ถ้าในเรื่องความรู้สึก เราเสียเต็มๆ)
ยังงัยก็.....พรุ่งนี้เจอกันแน่

โวย  เฮ้ย มันไปได้ไง

กดเข้าจู๋มาดูไม่คิดว่าจะเป็นรูปเพื่อนตัวเองเลยนะเนี่ย

แล้วรูปต้นฉบับไหงมีtagของเฟรินด้วยหว่า

ปล.ยังไมได้อ่านโพสท์อื่น ค่อยตามอ่านทีหลัง

// เอาลิงค์ให้เจ้าตัวดูดีกว่า

ที่ใส่ชื่อตัวเองเข้าำำไป เนื่องจากว่าเอารูปที่แต่งหน่ะ ลง Hi5 ในโฟลเดอร์ ps by me หน่ะ ประมาณผลงานที่แต่งโดย PS

แล้วอยากให้เห็นว่าต้นฉบับกับแต่งแล้ว ต่างกันยังไง  ไหว้

แล้วเนื่องจากมันเป็น Hi5 ไง ใครผ่านไป ผ่านมา เดี๋ยวเซฟไปเลย ใส่ไว้ก่อน ถ้าใครเซฟไปจะได้รู้ว่า เอามาจากตรงนี้   เกย์ออก

เพราะมันจะติดชื่อที่ใส่ไว้ แต่ไม่คิดหรอกว่าจะมีใครแบบเซฟไปทำหนังสือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2008, 04:37 น. โดย Sorisori*EV » บันทึกการเข้า

Las Noches Rubicundior
ผมอ่านกะทู้โดยรวมทั้งหมดแล้วนะครับ....
ผมไม่มีความรู้ทางด้านกฏหมายใดๆทั้งสิ้น
แต่ผมมีความรู้รักเปนห่วงเพื่อนมากกว่า
...ขอพูดสั้นๆนะครับ คนชื่อเฟินไรเนี่ย
เอารูปเค้าไปทำขอเค้าหรือยัง
หรือทำเส็ดแล้วค่อยมาบอกเค้า
แล้วเอาไปทำแบบนั้น อ่ะคิดดีแล้วเหรอ
รู้ว่าเทพ photoshop สนุกมือ ไปวันๆ
เหนสนใจกันจังนะ ว่าจะได้เครดิตนู่นนี่นี่นั่นดีไหม ฟ้องหนังสือดีไหม
ไม่เหนสนใจมั่งเลยว่าเจ้าของภาพเค้าจะคิดไง
คนไทยละเอียดอ่อนเรื่องความรู้สึกพวกนี้นะครับ
ถ้ามีคนในครอบครัวโดนมือดีมา retouch อย่างงี้บ้างคุนคงไม่ตลกหรอกว่าไหม
การที่รูปนี้ถูกนำไปแต่งในตอนแรกนั้น ผมได้รับรู้หลังจากที่มีการโพสท์ไปแล้ว ซึ่งตอนนั้นก็โอเค ได้พูดคุยกับเฟรินทางmsn ว่าผมไม่ได้รู้สึกอะไร แถมชื่นชมด้วยนะว่าแต่งออกมาได้ดี แต่ตอนนั้นเจ้าของภาพไมไ่ด้รับรู้ด้วยว่ามีการแต่งภาพ อันนี้ผมผิดเองที่ไม่ได้แจ้งให้กับเพื่อนผมรับรู้

ก็เข้าใจนะว่า การที่รูปนี้ถูกบางคนนำไปแต่ง ตามกระแสการโพสท์ช่วงนั้น คงไม่ได้คิดอะไร ซึ่งมันก็เป็นปกติไปแล้วในเว็บนี้
ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรด้วยซ้ำ
่แต่ในเมื่อมันเกิดกรณีที่ถูกนำไปเผยแพร่ีอย่างนี้ขึ้นแล้ว ทางเพื่อนผมคงไม่ยอมกับไอ้สำนักพิมพ์นั่นแน่ๆ (สำนักพิมพ์เอเย่นปิง มันมีจริงรึเปล่าเนี่ย)

คือในกรณี้นี้ รูปที่ถูกนำไปใช้มันสื่อไปในเชิงลบ (ถ้ามันเอาไปปกนิตยสารวัยรุ่น จะไม่ว่าสักคำ)
แล้วรูปนั้นเกิดจากการตกแต่งของเฟริน ในความรู้สึกของเฟรินคงไม่ได้คิดอะไร คงคิดว่า มันคงเหมือนกับการไปเซฟภาพจากแหล่งๆนึงมาทำ
หรือ คิดว่าเออโอะไม่ได้ว่าอะไร เพื่อนโอะก็คงไม่ว่าหรอก

แต่เมื่อเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นมาแล้ว การที่เฟรินพูดเหมือนกับว่ารูปนี้เอามาแต่งโดยเป็นเจ้าของรูปต้นฉบับ ได้ขออนุญาตจากเจ้าของภาพว่าจะนำมาัตัดต่อในแนวนี้แล้ว
ซึ่งการทำแบบนี้ก็ดูเหมือนเป็นปกติที่ทำกัน ถ้าเป็นคนในเว็บกันเองก็คงไม่รู้สึกอะไร
เพื่อนผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไร หรอกครับ เพียงแต่ไม่เข้าใจว่า รูปที่พูดถึงนั้น มันเป็นรูปที่เป็นหน้าของเขาเอง แล้วถูกนำไปตัดต่อในเชิงลบ จนถูกนำไปขึ้นปกเป็นนางแบบจำเป็น
กลับไม่มีการพูดถึงรูปที่ถูกตัดต่อนั้นเลย

... (ตัดจบ)

ไว้ค่อยต่อ

นอนก่อนครับ ง่วงและปวดหัวมาก พิมพ์เองไม่รู้เรื่องเอง

เจ้าของรูปเป็นคนสวย
เฟิร์นเองแต่งแล้วออกมาสวย
ผมทำแบบนี้ไม่ได้

สนพ. ชื่ออะไรใครพอรู้บ้าง

อ้องานพี่ฉึ่ง ก็สวยมากๆ  ไหว้

รอตามอย่างใกล้ชิด

ที่หนังสืัอมันไม่ได้แจ้งที่อยู่ของสำนักพิมพ์หรือครับ  งง

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 45