หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 20

ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการวาดการ์ตูนช่อง  (อ่าน 239655 ครั้ง)
หมีโหด~ ป๋าวาดรูปแล้วรู้สึกว่ามันเอียง ตัวเองวาดเบี้ยวบ้างมั้ยคะ

มีทางช่วยมั้ยคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
เอียงนี่คืออะไรจ๊ะ มันเอียงได้หลายแบบนิ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หูยย สุดยอดจู๋แห่งปี กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
สงสัยในการวางกรอบครับ ...สงสัยด้านเทคนิคนะ
คืออย่างโปรแกรม Photoscape หรือ Comic Life เนี่ย
เราเอาภาพไปโยนใส่กรอบได้ แล้วจับขยับกรอบทีหลังได้
ถามว่าเวลาจะวาดเป็นรูปไว้ก่อนแล้วค่อยยัดใส่กรอบ เลื่อนเข้าเลื่อนออกได้นี่
มีโปรแกรม หรือมีเทคนิคไหนเพื่อการนี้ไหมครับ
หรือว่าต้องร่างภาพเป็นลำดับไปก่อนเท่านั้น

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
Mask ใน photoshop ไงจ๊ะ

แต่ส่วนใหญ่ผมจะกำหนดให้เสร็จตอนร่างแบบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2008, 23:59 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ขอบคุณค่ะ   ไหว้

กินทุกอย่างยกเว้นต้นหอมค่ะ
เอาสัดส่วนทองคำมาใช้ในงาน

สัดส่วนทองคำเป็นทฤษฎีทางด้านศิลปะ ผมก็ไม่ได้เรียนมาหรอกอาศัยลักจำเอา
เค้าว่าแบ่งแบบนี้แล้วจะสวย แต่ให้ดีลองหาหนังสืออ่านเรื่องนี้ดูนะจ๊ะ
จำง่ายๆคือประมาณ 1 ใน 3 ของภาพ (เกินมาเล็กน้อย)

สามารถแบ่งได้หลายอย่างทั้งแบ่งกรอบ แบ่ง space แบ่งคอนทราสรวมของภาพ
ลองเอามาทำเล่นๆดูนะครับ

ก่อนปรับ

หลังปรับ ผมแบ่งสัดส่วนด้วยสีให้เห็นง่ายๆแล้วครับ
แบ่งไม่ต้องเป๊ะมากก็ได้นะครับ เอาดูแล้วสวยแล้วกันไม่งั้นจะน่าเบื่อแย่มีแต่ทฤษฎี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2008, 09:44 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

กรี๊ดดดดด ล้ำลึก ขอบคุณครับ+

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พอสำหรับเรื่ององค์ประกอบศิลป์แล้วนะครับ
มันมีหลายเรื่องมากครับ ลองหาอ่านจากหนังสือดูนะครับ (เพราะผมก็ไม่่ชำนาญ) อี๋~

ต่อไปจะเป็นเรื่องของ
ให้ภาพเล่าเรื่อง

การเปิดเรื่อง ต้องสร้างความตื่นเต้นตื่นตาตื่นใจให้ให้กับคนอ่านพอสมควร
อันนี้แล้วแต่สไตล์ของผุ้เขียน
แต่กว่าครึ่งมักจะเปิดเรื่องด้วยฉาก (ง่ายสุด)

ดังนั้นจึงมาว่ากันด้วยเรื่องฉากดีกว่า

สัดส่วนทองคำ สุดยอดไปเลยครับพี่เลย์  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โฮกก สุดยอด  ลึกลับกว่าที่คิดจริงๆ กรี๊ดดดดด

ฉากส่งถึงตัวละคร
เป็นเทคนิคในการบอกที่มาที่ไปของตัวละครได้เลยว่าตัวละครเป็นใครทำอะไร
จากภาพด้านบน ฉากจะค่อยๆนำไปสู่การเปิดตัวละคร โดยใช้เทคนิคจาก กว้างไปแคบ
ค่อยๆเปิดปูมของตัวละครทีละนิด
จากอยู่ มธ.  ---> เรียนคณะวารสาร ---> เอกวิทยุโทรทัศน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2008, 23:55 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ลงชื่อ ไว้ก่อน กันพลาด

เหมือนดูหนัง เด็กนักเรียนไปโรงเรียน
ก็ขึ้นนาฬิกามาก่อน
แล้วก็ออกมาป้ายโรงเรียน
แล้วค่อยตัดมาที่เด็ก กรี๊ดดดดด

เมื่อตัวละครเปลี่ยนฉาก

นี่อาจจะไม่ใช่เทคนิคมากนัก แต่เหมือนกับการทำให้ผู้อ่านเข้าใจเรื่องได้มากที่สุด
พึงคิดไว้เสมอว่า ผู้อ่านไม่ได้เข้าใจเรื่องอย่างคนเขียน ดังนั้นต้องคิดว่าจะเล่าให้เข้าใจง่ายที่สุด

ตัวอย่าง

พอรู้เรื่องหน่อยๆ

แต่ถ้าแก้แบบนี้

แบบนี้จะทำให้เห็นว่าตัวละครได้เปลี่ยนฉากเรียบร้อยแล้ว และเข้าใจง่ายกว่าแบบที่1

กรี๊ดดดดด ป๋าอธิบายเข้าใจง่ายมากๆ เห็นภาพด้วย

there are no regrets in life, just lessons . .
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 20