หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 20

ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการวาดการ์ตูนช่อง  (อ่าน 239651 ครั้ง)
พอดีผมเขียนเดชคัมภีร์ฯจนเข้าที่แล้วครับ พอที่จะสามารถถ่ายความรู้เล็กๆน้อยๆ
ให้กับพี่น้องชาวฟอนต์บ้าง เผื่อว่าจะมีการ์ตูนช่องเกิดขึ้นเรื่อยๆ

จึงขออวดตั้งกระทู้สอนเกี่ยวกับ เทคนิคการเขียนการ์ตูนที่ไม่ค่อยมีใครบอกกันดีกว่า

อันดับแรกเลยคือ เครื่องมือ
แน่นอนครับสมัยนี้แล้วผ่านคอมจะประหยัดเวลากว่าเยอะ ดังนั้นทุกอย่างจะผ่านคอมพิวเตอร์หมดนะครับ
โปรแกรมเด่นๆที่ใช้ก็มี   

1 PHOTOSHOP อันนี้ง่ายสุด ผมจะเอาตัวนี้เป็นหลักแล้วกัน

2. Manga Studio EX ตัวโปรแกรมนี่มีข้อดีตรงเครื่องมือกับเส้นมันเป็น Comic แท้เลย มีสกรีนและตัวช่วยอื่นๆบาน แต่การใช้งานค่อนข้างยาก
แต่ไม่รองรับฟอนต์ไทย (OPENTYPE) เอือม

ส่าน Hardware ก็มี wacom tablet ครับ ยี่ห้อนี้จะเป็นรุ่นอะไรก็แล้วแต่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2008, 21:15 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 ไหว้ มารอ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
กรี้ดๆ มาแล้วๆ   กรี๊ดดดดด  กรี๊ดดดดด

รอเรียน  กรี๊ดดดดด

การกำหนด Size งาน

สำหรับคนที่จะเอาลงหนังสือจริงๆก็กำนดที่ A4 เผื่อๆไปเลยครับ
เวลาทำงานเส้นเล็กๆมันจะได้ละเอียดๆ และเผื่อสำหรับงานอื่นๆในอนาคตด้วยครับ ประเภทเอาภาพไปทำอย่างอื่นต่อ

แต่ถ้าไม่คิดจะเอาไปทำต่อก็ทำเล็กกว่านี้ก็ได้ครับ เอาซัก A5 ก็ได้
แต่ถ้าลงเว็บนี่แนะนำที่ 550*800 PX กำลังสวยครับ

แต่
ผมกำหนดไปที่ 1100*1600 เพื่อที่จะซอยเส้นในพื้นที่เล็กๆได้
พอทำงานเสร็จแล้วก็ Save for web ให้เหลือ 550*800 แทน
เส้นจะคมทีเดียวแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2008, 11:37 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ไหว้ ไหว้ รอรับความรู้ค่ะ

there are no regrets in life, just lessons . .
พูดเรื่องเส้นกันดีกว่า
ทำไม manga studio ถึงมีเส้นที่คมสวยกว่า

ก็เพราะว่าตัวโปรแกรมกำหนด Size งานโคตรใหญ่ ค่ามาตรฐานของมั้นมี DPI ต่ำสุดคือ 350
จะไม่คมได้ไง

แต่การทำงานของโปรแกรมนี้เป็น BLACK WHITE เท่านั้น คือไม่มีจุดที่เป็นสีเทาเลย

การทำงานไม่ต่างอะไรกับระบบ PENCIL ใน photoshop เลยครับ

ที่ manga studio ใช้ระบบนี้ทั้งหมดเป็นเพราะในงานพิมพ์ขาวดำเราไม่ต้องการ ค่าสีที่เป็นสีอื่นนอกจากขาวและดำเท่านั้น
สีเทาเกิดจาก จุดสีดำเล็กๆ รวมๆกัน (นั่นก็คือระบบ สกรีนนั่นเอง)

แต่สำหรับผมจะทำลงเว็บ ก็เลยจะใช้ photoshop ดีกว่า (ก็จะเอาสีเทาอ่ะ แป๊ะยิ้ม)

ปล. แต่ระบบ G pen ของ Manga studio นี่จ้าบมากๆเลยนะ เค้าตั้งฟิลลิ่งได้ดีมากๆเลย

การซอยกรอบ

เนื่องจากกรอบที่อ่านสบาบตาที่สุด จะมีแถวแนวนอนไม่เกิน 4 ครับ
ถึงแม้บางจังหวะจะมี 5 แถว แต่จะเป็นกรอบเล็กมากๆซะมากกว่า

แต่เท่าที่ทำมาแบบ4แถวนี้ดีที่สุด
ที่สำคัญ คือ Space ในแนวนอนจะกว้างกว่าแนวตั้งเพื่อให้มีช่องหายใจระกว่าการอ่านผ่านแถว (ถ้าติดกันเกินไปภาพมันจะกลืนกัน)

เมื่อลองปรับขนาดกรอบเล่นๆ

(กรอบบนเป็นกรอบแบบตัดตก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2008, 21:52 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

เส้นกรอบ นี่ จำเป็นต้องตรงมั้ยอ่ะครับป๋า  หรือถ้าตรงเด๊ะ กับ ลากๆไปพริ้วๆ อันไหนถึงจะดีกว่ากัน

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เส้นกรอบก็หมี่กรอบสิครับ

อุ๊ยฮิๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 อี๋~

เส้นกรอบ นี่ จำเป็นต้องตรงมั้ยอ่ะครับป๋า  หรือถ้าตรงเด๊ะ กับ ลากๆไปพริ้วๆ อันไหนถึงจะดีกว่ากัน

การทำกรอบต้องสื่อความหมายให้ภาพด้วยนะครับ
กรอบตรงเด๊ะมันอ่านง่ายครับ แต่จะมีประเภท เฉียงๆบ้าง กรอบทับกันบ้าง
ซึ่งเป็นเทคนิคในการทำกรอบภาพเลยนะ มันมีส่วนในการเล่าเรื่องเลย

ถ้าอยากดูเทคนิคการซอยกรอบลองหาการ์ตูนของ อ. เทตซึกะอ่านดูครับ อ.แกบ้าพลังตั้งแต่ยุคนู้นเลยนะ
มีกรอบกลมด้วย บ้าแล้ว

เอาล่ะพอรู้เรื่องกรอบแล้วลองแบ่งเรื่องดูเล่นๆครับ

ปล. ใครมีคำถามก็ถามเลยนะครับ

จานป๋าคิดไงกับโจโจ้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 หมีโหด~ ป๋าวาดรูปแล้วรู้สึกว่ามันเอียง ตัวเองวาดเบี้ยวบ้างมั้ยคะ

มีทางช่วยมั้ยคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

there are no regrets in life, just lessons . .
จานป๋าคิดไงกับโจโจ้ครับ
สุดยอดแห่งการซอยกรอบแล้วอ.คนเนียะ รู้สึกจะไม่เป็นกรอบตรงในงานแกเลยนะนั่น  ง่ะ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 20