หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดหมอค่ะ เรียนดีรึเปล่า?  (อ่าน 20956 ครั้ง)
 แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2013, 00:56 น. โดย โกะ โกะ โกะ~* » บันทึกการเข้า
ใจรัก ในบุคลิกของการเป็น หมอมั้ยละครับ  คิดว่าถ้าเรียนแล้ว ทำงานแล้วจะมีความสุขมั้ยละครับ 
แต่ถ้ากังวลเรื่องงานหนักกับเงินน้อยผมแนะนำว่าถ้ามีความคิดนี้ ก็ไม่ต้องเรียนหรอกครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
รออ่านคำตอบจากคุณหมอแถวนี้ครับ ไหว้

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
บอกว่าเรียนได้... แต่ยังไม่รู้ว่าอยากเรียนมั้ย
เอางี้ดีกว่า อาชีพหมอเนี่ย จบสายอื่นมามาำทำงานหมอไม่ได้นะครับ ต้องจบหมออย่างเดียว

ตอนนี้ไม่เจอตัวเอง ลองเข้าไปเรียนหมอซักปีสองปีก็รู้แล้วครับว่าเราอยู่ฐานะนั้นได้มั้ย
ต้องยอมเสียโอกาสบางอย่างเพื่อค้นหาตัวเองล่ะนะครับงานนี้ เพราะดันไม่รู้จักค้นหาตัวเองมาก่อนหน้านี้เอง

ส่วนเรื่องความเสี่ยงของหมอประเทศไทย ง่ะ ไม่อยากพูดถึงครับ คนมันงี่เง่าเห็นแก่ตัวขึ้นทุกวัน

ก็คำที่ เหล่า หมอ ๆ ทั้งหลายอาจจะจำได้ก็คือ

"ทำเพื่อคนอื่นก่อน สิ่งดี ๆ ก็จะเข้ามาในชีวิตเอง"

เป็นหมอก็เพื่ออุทิศตนน่ะครับ
อาจจะเรียนหนัก งานเยอะ
แต่จบมา ก็มีคนนับถือ เชื่อถือ

ถ้าอยากได้เงินดี ก็ทำโรงพยาบาลเอกชนครับ
ได้เงินดี เพราะรักษาแต่ละครั้งก็จะได้ 200 (ขั้นต่ำ) เพิ่มงานเงินเดือน

สักวัน อนาคตหมอประเทศไทยจะดีขึ้นครับ ......

ตัวคนเดียว :]

มันอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ ไม่ได้ขึ้นกับความสามารถ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พี่ให้คำปรึกษาไม่ได้เพราะไม่ได้อยู่ในเส้นทางสายอาชีพนั้น
เลยลองเอาลิงก์ไปแปะให้เพื่อนที่เป็นหมอลองกดเข้ามาอ่าน เผื่อจะได้คำแนะนำดีๆ นะ

มันอยู่ที่ความชอบมากกว่าครับ ไม่ได้ขึ้นกับความสามารถ

ฉึก

เมื่อวานซืนมีกรณีนึงเกิดขึ้น
คือประกาศผลสอบเข้ามหาลัยปีนี้ คะแนนท็อปสุดคือ 79.xxx คะแนน เป็นของหมอจุฬาฯ
คุณวิศาลเอามาเล่าในรายการขา่วเช้ามืดตอนตีสี่ แล้วบรรยายบทสัมภาษณ์น้องคนนั้นมาให้ฟัง
น้องบอกว่า หนูถนัดคำนวณกับฟิสิกส์ เลยเล็งไว้สองอย่าง ไม่วิศวะก็หมอ
แล้วก็ติดหมอด้วยคะแนนอันดับหนึ่งของประเทศ*

พอถามว่าจะฝากอะไรให้น้องๆ ที่จะเข้ามหาลัยต่อไป (น้องคนนี้จบมหิดลวิทยานุสรณ์)
น้องก็บอกว่า เวลาเลือกว่าจะเข้าคณะอะไรเนี่ย ให้เลือกจากวิชาที่เราถนัดและทำได้ดี
อย่าไปคิดว่าเข้าเรียนแล้วจบมาจะเป็นอะไร รายได้ดีไหม ...

สัมผัสได้ถึงควมบิดเบี้ยวเลยครับ
ตูไม่อยู่ในฐานะที่น้องเขาเป็น แต่เอาตัวเองตัดสินไปแล้วว่า
เฮ้ย คิดแบบนี้เหรอวะ นี่น่ะนะที่หนึ่งของประเทศ*
ถ้าเป็นตูตูคงบอกลูกหลานไว้ก่อนว่า อยากเป็นอะไร ชอบอะไร รักอะไร ก็เรียนไปทางนั้น
เพราะตอนมัธยมตูไม่ชอบวิศวะเอาเสียเลย แต่พ่อแม่ก็ผลักดันให้มาทางนี้
ถึงไม่บังคับ แต่ก็สัมผัสได้ - ซึ่งในเมื่อใจไม่ชอบการดำเนินชีวิตแบบวิศวะแล้ว ละจะเรียนไปทำไม
ดังนั้นเลยพาตัวเองเข้าถาปัดซะเลย (ยิ่งแล้วใหญ่ กร๊าก)

ป.ล.
น้องคนนั้นบอกว่า หนูอาจจะเลือกไปเอาทุนที่ได้รับจากอเมริกาในทางวิศวะก็ได้ (คือสละสิทธิ์ทางนี้)
เพราะบอกตามตรงว่าหนูไม่ค่อยถนัดชีววิทยา แต่ชอบคำนวณมากกว่า.....

ป.อ.
*ขยายความจากดอกจัน - วันต่อมาก็มีข้าวใหม่มาแทน
นั่นคือทางแพทย์ศิริราชก็มาแย้งว่า ที่ 1 ประเทศปีนี้อยู่ที่ศิริราชต่างหาก (เด็กเตรียมฯ)
คือจริงๆ แล้วน้องที่ได้แพทย์ศิริราชทำท่าจะไปรับทุนหลวง ทางจุฬาก็เลยปัดให้ที่ 2 เป็นที่ 1 แทนไง
แต่ทำไปทำมาดูแล้วน้องเขายังไปรายงานตัวที่ศิริราช ก็เลยยังถือว่านั่นเป็นที่ 1 อยู่
ซึ่งทางแพทย์จุฬาฯ เลยบอกว่า (ไม่ได้บลัฟกันนะครับ) ถ้านับตามคะแนนรวมแล้ว
จุฬาก็ยังเป็นที่ 1 อยู่ดี....

ป.ฮ.
ถือเป็นโลกที่ตูไม่เข้าใจครับ คือตัวเองเข้าใจแบบหนึ่ง
แต่เชื่อว่าสำหรับเราที่คิดว่าเราคิดถูก มันอาจจะผิดในมุมมองของคนในวงการการศึกษาก็ได้
เลยไม่รู้เว้ย ปั่นบอร์ดดีกว่า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แม่เกลียดหมอจุฬาครับ
ท่ามาก เรื่องมาก ลูกคุณหนู ไม่ลุย ไม่เหมาะกับงานโรงพยาบาลรัฐเป็นอย่างมาก ฮิ้ววว
สู้หมอศิริราช หรือแม้กระทั่งหมอ มอ. ยังไม่ได้เลย

อ้อ แม่เป็นพยาบาลครับ

หมอ มอ. กินเหล้าไม่แพ้ใครนะครับ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

อยากจะเรียนอะไร ชอบอะไร เลือกแบบนั้นดีกว่า อยู่่ได้นาน

Las Noches Rubicundior
แอบอ้าง
พอถามว่าจะฝากอะไรให้น้องๆ ที่จะเข้ามหาลัยต่อไป (น้องคนนี้จบมหิดลวิทยานุสรณ์)
น้องก็บอกว่า เวลาเลือกว่าจะเข้าคณะอะไรเนี่ย ให้เลือกจากวิชาที่เราถนัดและทำได้ดี
อย่าไปคิดว่าเข้าเรียนแล้วจบมาจะเป็นอะไร รายได้ดีไหม ...

ง่ะ ......

ยิ้มน่ารัก น้องดำ

เกิดมาเป็นฟันเฟืองอะ นานา

คือเห็นด้วยกับประโยคหลังนะ แต่ประโยคแรก... เอ่อม...
ถนัดอยู่แล้วจะเรียนหาพระแสงดาบคู่เจไดอะไรมิทราบ
ว่าแล้วก็เดินไปส่องกระจก แล้วก็ชี้นิ้วด่า้ด้วย ฮือๆๆ

เลือกไอ้ที่อยากรู้อยากเรียนเซ่ จะไปเลือกทำไมไอ้ที่ถนัด ง่ะ ปวดหมอง

บวกพี่แอนไปหนึ่งจึ้ก

อยากบอกว่าผมรู้สึกว่าเด็กมหิดลฯ ไม่เคยได้รับการปลูกฝังเรื่องอื่นนอกจากตัวหนังสือที่ดีพอ
จะไม่พูดเรื่องที่น้องเขาคิดว่าเขาเรียนอันไหนดีนะ (เป็นไปได้รึเปล่าว่าเลือกเรียนหมอเพราะเรื่องผลประโยชน์ทางสังคม)

ที่เห็นมา เด็กมหิดลฯหลายคนไม่มีความสำนึกว่าเงินที่ตัวเองเรียนอยู่เนี่ยเป็นเงินภาษีประชาชนล้วนๆ
เป็นสิ่งที่ประเทศลงทุนเพื่อให้ได้ทรัพยากรบุคคล ที่มีคุณภาพ พอที่จะพัฒนาประไทยสู้กับนานาอารยประเทศได้

ทุกวันนี้ยังมีเด็กมหิดลอีกหลายคนที่ฉกฉวยโอกาสทางการศึกษา ที่มากกว่าคนอื่น แถมยังเป็นประโยชน์ส่วนตัวอีกด้วย

จุดมุ่งหมายของโรงเรียนตั้งแต่ตั้งไม่เคยต้องการเด็กที่จะจบไปเป็นหมอ
หมอในที่นี้หมายถึงหมอเฉยๆ ที่ในที่สุดอาจจะไปร่ำรวยด้วยการเปิดคลีนิกรักษาสิว

แต่ประเทศต้องการคนที่จบไปเพื่อเป็นนักวิจัย พัฒนาให้ทุกอย่างดีขึ้น ไม่ว่าตัวเองจะเรียน ในสาขาไหนก็ตาม

สุดท้ายน้องคนนั้นที่ออกข่าวไม่ว่าจะเรียนอะไร ก็ขอให้ได้ทำประโยชน์ให้ประเทศชาติสมกับที่เอาภาษีชาวบ้านไปใช้เถอะน้องนะ

ปล. นอกเรื่องชิบหายเลย

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
 หมีโหด~ ละนานาเรียนจบไปทำอาชีพอะไรดีเนี่ย
เวลาที่บ้านถามก็ไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร  กร๊าก

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: [1] 2 3 4 5