หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่เครดิต!!!  (อ่าน 50190 ครั้ง)
พอดีไปเจอบทความมาค่ะ
คือเรื่องของเรื่องประมาณว่า
มีการเอาบทความไปลงโดยไม่ให้เครดิตอะไรประมาณนี้แหละ

http://canine.exteen.com/20080422/entry
คุณรู้มั้ย ทำไมถึงควรให้เครดิต??

ที่ (เดือนคิดว่า) น่าสนใจคือความเห็นของคู่กรณี

http://qmumuq.exteen.com/20080422/entry
เนื่องด้วยเรื่องเครดิต2-ใครได้ประโยชน์

ลองมาแลกเปลี่ยนเรื่องนี้กันดูมะคะ
แบบว่าแยกออกมาจากเรื่องก๊อปงานอะไรงี้นะ

เราควรจะให้ความสำคัญกับการให้เครดิตกันดีมั้ย?

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
สำคัญครับ

// กร๊าก
ใส่ไปในงาน ก็ไม่ได้ทำให้งานเสียครับ
แถมยังถูกต้อง หายห่วง เจ้างานมาเห็นก็โล่งอกไปชั้นนึงนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เม.ย. 2008, 18:20 น. โดย Saa3 » บันทึกการเข้า
แหม คนคิดคนทำเค้าก็ใช้สมอง ใช้ฝีมือทำมานะ
ให้เครดิตเค้าซะหน่อย ไม่ตายหรอกมั๊ง
ดูเป็นมารยาทน่ารักน่าเอ็นดูดีออก
ให้เกียรติแก่ผู้ทำด้วย

ถ้าเอาไปเผยแพร่ธรรมดาก็ไม่เท่าไหร่
อีเอาไปทำเป็นการค้านี่ซิ่

แอบอ้าง
"เพื่อให้อินเตอร์เนทเป็นสังคมเพื่อการแบ่งปันตามอุดมคติ เราสนับสนุนการไปหยิบของคนอื่นมาใส่ในเวบเราแล้วไม่ให้เครดิตนะจ๊ะ"

ใช่เหรอ .............................  อืมมมมห์
แอบอ้าง
"เพื่อให้อินเตอร์เนทเป็นสังคมเพื่อการแบ่งปันตามอุดมคติ เราสนับสนุนการไปหยิบของคนอื่นมาใส่ในเวบเราแล้วไม่ให้เครดิตนะจ๊ะ"

คำพูดนี้เป็นคำพูดที่ไม่ใช้สมองคิดอย่างรอบคอบ และ ปัดภาระให้แก่สังคม ซึ่งสังคมในที่นี้คือ อินเตอร์เนท ที่กล่าวถึง
หากมีการใช้เหล่านี้ กรณีนี้ออกมาจริงจากเจ้าหน้าที่เว็บนั้นๆ ก็สมควรประนามและดูถูกเนื้อเยื้อในกระโหลกว่าไม่ต่างจากก้อนเต้าหู้

เขาเอา บทความ หรือผลงาน ขึ้นเว็บเขา เครดิตคือเปลี่ยนเป็นของเขา ความหมายคือ ของเราคิดทำฟรีแต่เขาจะเอามาเป็นของตัวเอง

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
เดือนว่าเพราะคนคิดว่า
เออ เว็บพวก อะอุกๆ อี้อี้ พวกนี้ เค้าก็เอาของคนอื่นมาแล้วไม่ให้เครดิตรึเปล่า
ก็เลยไม่ให้ความสำคัญกะตรงนี้

คือหลายๆ อย่างถ้าเราไม่รู้จักแหล่งจริงๆ
อย่าง ฟวม ของคุณภูภู่เอย ลุงโอ๋เอย
ถ้าไม่รู้จักเจ้าตัวก็จะคิดว่ามาจากฟอร์เวิร์ดเมว อะไรแบบนี้ป่าวอ้ะ

หมีโหด~

การพิมพ์คำว่า เครดิต แล้วแปะลิ้งก์ที่ไปก็อปมา
แค่หนึ่งบรรทัด มันยากเย็นตรงไหนครับ เอือม
ในเมื่อ หนึ่งบรรทัดนี้ ทำให้ผู้ที่ก็อปและผู้เขียน สุขใจกันทั้งหมด

ไปเอามาจากที่ไหน ก็ให้เครดิตที่นั่น ถ้าทำแบบนี้ทุกคน จะรู้แหล่งที่มาจริงๆแน่นอน
คือคู่กรณี เหมือนไม่สำนึกแฮะ มีแบบไปด่าเค้ากลับด้วย  อืมมมมห์
......แล้วเวลาเขียนตอบกระจู๋เนี้ย หากเราเขียนดี คิดเอง กลั่นเอง ย่อยเอง หากแต่นำมาจากเรื่องราวและสื่อต่างๆผ่านกระบวนการตกตะกอนด้วยตนเอง

เราต้องใส่เครดิตไหม?

เช่น อวตารผมได้อิทธิพลจากการอ่านการ์ตูนชาวญี่ปุ่นวาดล้อเลียนตนเอง เลยคิดวาดออกมาบ้าง

(ถามเชิง)

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
 น้องคนนี้เขาก็เอาลิงก์ไปให้อ่านในกระทู้ระบายอารมณ์นะครับ http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,5623.msg883619.html#msg883619

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
......แล้วเวลาเขียนตอบกระจู๋เนี้ย หากเราเขียนดี คิดเอง กลั่นเอง ย่อยเอง หากแต่นำมาจากเรื่องราวและสื่อต่างๆผ่านกระบวนการตกตะกอนด้วยตนเอง

เราต้องใส่เครดิตไหม?

เช่น อวตารผมได้อิทธิพลจากการอ่านการ์ตูนชาวญี่ปุ่นวาดล้อเลียนตนเอง เลยคิดวาดออกมาบ้าง

(ถามเชิง)

ถ้าเราเขียนเองกลั่นกรองเองจะจากไหนก็เถอะ ก็เราคิดเองนี่
จะใส่หรือไม่ใส่ว่าได้อิทธิพลมาจากไหนนั่นเรื่องของคุณหละ

แต่้ถ้าไปเอาของเขามาทั้งดุ้นเนี่ย คนละเรื่องกันนะคะ  อืมมมมห์
ขนาดภาพประกอบเว็บยังฉกเขามาเล้ย (ให้เครดิตแบบขอไปที)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
น้องคนนี้เขาก็เอาลิงก์ไปให้อ่านในกระทู้ระบายอารมณ์นะครับ http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,5623.msg883619.html#msg883619
เห็นแล้วแหละค่ะ คริคริ

พอดีแบบ เดือนกำลังคิดว่า เรื่องการให้เครดิตแก่รูป แก่บทความที่เราไปอ้างอิงมา เซฟมา
ควรทำและทำได้ไหม

ความเห็นส่วนตัวคือเห็นด้วยกับการให้เครดิตนะ
แต่ในกรณีที่เราไม่เจอที่มา
อย่างรูปสวยๆ ที่เจอมา บางทีเราเซฟเก็บลงเครื่องแล้วเอามาใช้
เราก็ไม่รู้จะให้แหล่งที่มายังไงจริงป้ะ

แต่พี่เข้าไปคอมเม้นต์นะ แต่ไม่อยากเผยตัว เดี๋ยวโดนฉกงาน

เบิ้ลเลย อ่านที่มาที่ไปของบทความเรื่องเครดิตแล้วเข้าใจเลยว่า

เกรียนแท้

ลอกงานมาลงไม่ใส่เครดิต   ----- คนจับได้ ------- ลบงานออก ขอโทษเล็กๆ --------- เขียนบล๊อคเรื่องเครดิต (ประมาณว่าตูไม่ผิดคิดต่างจากชาวบ้าน)  เจ๋ง เจ๋ง

เหมือนผมมั้ยครับป๋า

ดักมุก   ----- ป๋าจับได้ ------- ลบงานออก ขอโทษเล็กๆ

ฮือๆ~
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11