หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 27

ผู้เขียน หัวข้อ: UFOววว...ใครเชื่อบ้าง?  (อ่าน 167146 ครั้ง)
ที่อ่านมาไม่เหมือนของน้าแน็กแฮะ

ก็คือปัจจุบัน ทฤษฎีสัมพันธภาพทั่วไปที่ใช้อธิบายเรื่องแรงโน้มถ่วง หรืออะไรต่างๆนาๆ ในฟิสิกที่เราเรียนเนี๊ย
มันสามารถอธิบาย และ ทำนายสิ่งต่างได้ถูกต้องแทบทั้งสิ้น และ ได้รับการพิสูจน์มานักต่อนักแล้ว

แต่!!

มันกลับใช้การไม่ได้เลย เมื่อเจอกับสภาพแวดล้อมของพลังงานสูงมากๆ

มันก็เลยเกิด String theory ขึ้นมา ซึ่งเค้าบอกว่าหากจะให้ไอทฤษฎีที่ว่าเป็นจริงขึ้นมาเนี๊ยยจะต้องคิดในรูปแบบอย่างน้อย 10 มิตินู่นน
แต่ที่มนุษเราพอสัมผัสได้ทุกๆวันนี้มีแค่ 4 มิติคือ(x, y, z, t)กว้าง ยาว สูง เวลา ส่วนไอมิติที่เหลือที่ยังสัมผัสไม่ได้นี่เรียกรวมๆว่า Extradimension
คือมันต้องมีถ้าจะใ้ห้ทฤษฎีนี้เป็นจริง แต่ยังไม่เป็นรูปธรรม

อ่านเอาแล้วย่อยเองสิ  เกย์ออก
เรื่องมันยังใหม่อยู่ คนส่วนใหญ่ก็ไม่สนใจ
อ่านเยอะๆ แล้วสรุปความออกมาเอง นั้นแหละ นักศึกษา
ถูกผิด ช่างอาจารย์มัน  หมีโหด~

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ

น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับ AREA51 ด้วยล่ะ (มั้ง)  เอือม

perfectionist
ผมรู้สึกว่า เหมือนอ่านว่า "ผีมีจริง" แล้ว สรุปว่า "ผีมีจริงนะ"

คือไม่รู้จะเอาไอสมการเยอะๆนี่มาพิสูจน์อะไร ไอ้มืดหมี

แล้วผมยิ่งงงกับ มิติของน้าแน็กใหญ่เลยแฮะ  อธิบายหน่อยครับ กรี๊ดดดดด
คือความเข้าใจของผม x y z t นี่ สามารถอธิบาย พิกัด ตรีโกณ หรือทรงกระบอก ทรงกลม ได้หมดแล้วอ่ะครับ ง่ะ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
คิดถึง MIB ขึ้นมาเลย
จริงๆ แล้วแมงสาบอาจเป็นมนตด  กรี๊ดดดดด
ตามอ่านมาหลายหน้า พลาดไปได้ไงหว่าจู๋นี้

มนตด ทีแรกอ่านเป็น มน+ตด ยังงงอะไรวะ มน+ตด  กร๊าก
ขอเขียนเป็นข้อๆ นะครับ
เป็นความเห็นส่วนตัวที่ขอย้ำอีกที

หนึ่ง
ผมว่ามันคนละประเด็นกันครับ
ยูเอฟโอ แปลว่า วัตถุลึกลับ
แปลอีกทีว่า มันคืออะไรก็ไม่รู้ที่เราเจอบนฟ้า แล้วบอกไม่ได้ว่าคืออะไร
จบ ไม่เกี่ยวกับเทพนม ไม่เกี่ยวกับมนุษย์ต่างดาว ไม่เกี่ยวกับศาสนา พลังจิต หรืออะไร
เพราะ มันคือ อะ ไร ก็ ไม่ รู้ เท่านั้นเอง (ส่วนจะดึงให้ไปเกี่ยวอะไรเมื่อไหร่ก็แล้วแต่ใครในวงการไหนจะชักพา)

สอง
จักรวาลก็คือจักรวาล เห็นด้วยกับโตน
จักรวาลก็คือจักรวาล มิติที่สิบสิบเอ็ดหรือบิ๊กแบง ไม่ได้หมายถึงจักรวาลครับ
เพราะจักรวาลก็คือจักรวาล
นักวิทยาศาสตร์คือมดที่อยู่ในรังใต้ถุนบ้าน
แล้วพยายามบอกว่า โลกคืออะไร ด้วยเหตุผล ทฤษฎีที่เขาได้ศึกษามา
นั่นเป็นสิ่งที่เรากำลังค่อยๆ เรียนรู้ไปครับ แต่นั่นแหละ ตูว่า มิต่งมิติอะไรก็ไม่ได้เกี่ยวกะจักรวาลนะ

สาม
กระจู๋ความเชื่อฯ มีแล้วนะ กร๊าก
จำไม่ได้ว่าเป็นจู๋งมงาย หรือจู๋ความเชื่อผิดๆ

สี่
ไอ้คำว่า "เราดูหนังมากไปหรือเปล่า" นี่ใช้ได้เลยนะ กร๊าก
มีช่วงนึง (ช่วงก่อนยุคคอมพิวเตอร์) ตอนนั้นใครๆ ก็คลั่งวิทยาศาสตร์
ถ้านึกไม่ออกว่าบรรยากาศยุคนั้นเป็นไง ก็ให้นึกถึง ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์
หรือ นักวิทยาศาสตร์ในการ์ตูนอะตอม หนังขบวนการไรเดอร์ เรนเจอร์
หรือ 20th Century Boys หรือหนังสือ มิติพิศวง (ของบรรลือสาส์น-ตูติดมากๆ ซื้อทุกเล่ม)
หรือไม่ก็อะไรๆ ร่วมสมัยในตอนนั้นน่ะ โอ้โห จะเห็นได้เลยว่ามี วิทย์แท้  ปนๆ กะ วิทย์เทียม
จนความเชื่อด้านวิทยาศาสตร์ของเราปั่นป่วนไปหมด

เยติ มนุษย์หิมะ ไอ้ตีนโต เนสซี สโตนเฮนจ์ คำสาปพีระมิดอาถรรพณ์ พลังจิตงอช้อน
แอเรียห้าสิบเอ็ด มนุษย์ต่างดาวเอเลี่ยน สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า ฯลฯ
วันหนึ่งมันก็ได้รับการพิสูจน์ว่าจริง หรือไม่จริง หรือจริงแล้วทำเป็นไม่เห็น หรือเห็นแล้วทำเป็นไม่จริง

ทุกวันนี้เด็กๆ ยุคหลังมันไม่รู้จัก ไม่สนุกกับความงมงายแบบลุงๆ กันแล้วครับ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งั้นถามยักษ์ดีกว่า
ว่า จักรวาลคือจักรวาลหมายถึงอะไร
ถ้าตอบว่าคือจักรวาล
ผมก็จะบอกว่ามันคือโรงหนังย่านดินแดง

ส่วนยูเอฟโอเป็นความเชื่อไหม
ไอ้ที่ สาม  ยักษ์ยังจำไม่ได้นี่นา
ฉะนั้นผมเอามาตั้งได้ ว่า จู๋ยูเอฟโอ
ไม่ได้ให้ใครเชื่อหรือ งมงาย
เพราะผม เชื่อจริง เช่นนั้น ผมก็คิดประสาผมว่า
ไม่ได้งมงาย

ส่วนดูหนังมากไปหรือเปล่า น่าสนใจ
มันอาจจะเป็นปลายธาร ของ นรก สวรรค์ เทวดา พยามารก็ได้
เลยต้องมาถามว่า ไดโนเสาร์ตายแล้วไปไหน ทำไมในนรกไม่มีได้โนเสาร์
ทำไมบนสวรรค์ชั้นเจ็ดไม่มีไดโนเสาร์ หรือเพราะ พวกที่บอกว่ามีมันไม่รู้จักไดโนเสาร์
 กร๊าก

แล้วถ้าไปอยู่ไกลโพ้นสุดขอบจักรวาล(มีจริงไหม ไม่รู้)
ผีจะตามไปหลอกไหม
เกี่ยวไรกะอ่านหนังสือหรือดูหนังมากไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2008, 23:25 น. โดย โอ๋ ระจัน...ผ่านมา » บันทึกการเข้า

จักรวาล คือ เครื่องมือออกกำลังกายที่ไม่ต้องลงน้ำหนักทำให้โอกาสบาดเจ็บมีน้อย ยกเว้นจักรวาลล้ม

//คิดต่อ เพิ่งมา

เรื่องทฤษฎี Super String theory ใครเข้าใจบทสรุปมากกว่ายึดถือคำถามในเนื้อหาก็ช่วยมาย่อยแก่นกระพี้เปลือกให้อ่านต่อทีนะ
บอกออกตัวแล้วปัญญาด้อย แต่ชอบคิดวิเคราะห์เอง ตามประสาคนแก่ ผิดถูกไม่ใช่เรื่องที่เอามาถกในจู๋นี้(มั้ง) คุณเข้าใจว่ายังไงคิดยังไง

1. จักรวาล แปลตามตัวแล้ว น่าจะเป็นแค่กาแลคซี่ (วงจักร) ถ้างั้นตามนี้ จักรวาลก็เป็นกาแลคซี่
เอกภพ สิ แปลว่า ภพหนึ่งเดียว เอกภพเป็นเอกาทัศนะ น่ะผมว่า ถ้าให้ดีต้องคิดว่า เอกภพมีจริงหรือไม่
หรือเพราะมนุษย์คิดว่ามัน พหุภพ(อวกาศคู่ขนาน) ตรีภพ(พิภพ นรก สวรรค์) รึและไม่มีอะไรเลย สมมุติมาหมด อาเมน

2. ทำไม เด็กยุดใหม่ ไม่สนุกกับการคิดค้นอะไรเอง หรือ ข้อมูลเหนือเท็จจริงกันแล้วเหรอ  ฮือๆ~ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2008, 23:51 น. โดย แน็ก » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ผมนึกภาพจักรวาลเหมือนห้องกาลเวลาบนวิหารพระเจ้าครับลุงโอ๋
จะบิ๊กแบงจะบิ๊กแมคอะไร มันก็แค่ระเบิดตอนที่พิกโกโร่ทำลายประตูทางออก บรู้มมมม เท่านั้นเองครับ
แต่ขอบเขตของมิติกาลเวลานี่ก็ยังไร้เส้นขอบฟ้าอยู่ดี

เหมือนเยี่ยวลงทะเลแถวๆ ชะอำน่ะ
หมู่ดาวเยี่ยวมันก็ไม่ได้เค็มไปถึงทะเลแคริบเบี้ยนหรอกครับ (อาจจะมีสักวัน แต่คงไม่ใกล้นัก)

ส่วนอันที่สามนั่นผมตอบลุงแน็กครับ
เห็นมีถามไว้หน้าที่แล้วว่ามีจู๋นั้นอยู่ไหม
ขออภัย ไม่ได้ใช้เครื่องประจำเลยลำบากเวลากดแอบอ้างนิดหน่อย
อ้อ ยังไงเรื่อง UFO ก็ไม่ใช่เรื่องงมงายสักหน่อย

อ้ะผมมีอีกความเชื่อนึงมาเสนอครับ
ลุงโอ๋ถามว่า ถ้าวิญญาณมีจริง มันเป็นพลังงาน แล้วพอหมู่ดาวของชาวเราเคลื่อนตัวไปถึงไหนๆ ปั๊บ
อ้าวแล้ววิญญาณพวกนี้จะตกเทรนด์ ลอยเคว้งอยู่ตามกาแล็กซี่อื่นๆ ไหม

ผมว่าลองดูพลังงานชนิดอื่นเป็นข้อเปรียบเทียบดูครับ
พลังงานตดก็ลอยไปกับการหมุนของโลก
พลังงานเสียงก็ลอยไปตามการตด ฉันใดก็ฉันนั้น คงเช่นเดียวกะวิญญาณนั่นแล

อ้าวๆ นี่ผมไม่เคยบอกนะครับว่าวิญญาณเป็นพลังงาน
ผมยังไม่ได้ไปสรุปมันยังงั้น แค่รู้ว่าผีมีจริงก็พอ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผีมีจริง โอเคเชื่อ กร๊าก
แต่ผีไปไหนมา ตอนยุค ครีเตเชียส
อ้อ คนยังไม่เกิด ผีเลยไม่มี
งั้น ผีไดโนเสาร์หายไปไหนหมด
ทำไมไม่มีเหมือนผีหมาผีแมว
หรือ
ผีของอะไรก็แล้วแต่จะสลายหายไป
เมื่อเผ่านั้นสูญพันธุ์
แบบนี้พอเชื่อได้ว่าเป็นพลังงาน

จักรวาลก็มีพลังงานอะไรไม่รู้กระทำต่อกันและกัน
แต่ไม่น่าเป็นผี

ตะกี๊ดูสารคดีทางเคเบิ้ลชุมชนเรื่องมัมมี่
เห็นปิรามิด เห็นมัมมี่ ว้าว ผมเคยเชื่อจริงจังนะ
ว่าพวกนี้ต่างดาวสร้าง  ฮี่...
มานั่งคิดอ้าว สมัยนั้นมันไม่มีศาสนานี่หว่า

ผ่านศาสนาไปดีกว่า

คิดให้สนุกๆ คือ
ผีมันก็ฝ่อได้นะครับ
ในหนังบอกว่าผีเป็นนิรันดร์
แต่ผมว่าพอผ่านไปนานๆ ผีก็หมดอายุได้ครับ
ส่นจะสลายกลายเป็นอุ๋ยหรือเป็นพลังงานอะไรนั่นไม่รู้

นอกเรื่อง นั่งดูตีสิบ
ทอมรักกะเทย

มนตด แหง เจ๋ง

ดูอยู่ๆ มนตร์ตด เจ๋ง

อยูหดู่ๆ ทอมน่ารักดี  กร๊าก
กะเทียมน่ากลัว

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 27