หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 227

ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งประโยคสามคำ  (อ่าน 682734 ครั้ง)
ซา สาม เซ็นต์

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
รับ ทราบ ครับ
หิว ข้าว ว่ะ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
บอก ทำ ไม
หา คน เลี้ยง

มี แต่ เชือก
ไม่ มี ตังค์
ดู หนัง กัน  ลันล้า

เรื่อง อะ ไร
ขุด มา ฝัง

(ล้อเล่น)

ช๊อค โก แล็ต

_http://www.flashmegamovie.com/smf/index.php/topic,1041.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ค. 2008, 16:15 น. โดย the Blue Marble » บันทึกการเข้า

อร่อย มาก มั้ย

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
หนุก ดี ครับ

การครั้ง หนึ่งนานมาแล้ว  มีเจ้าหญิง คนหนึ่ง อาศัยอยู่ในป่าคนเดียว (แล้วจะเป็นเจ้าหญิงได้ไงวะ)

อยู่มาวันหนึ่ง เธอรุ้สึกเบื่ออาหารมาก ไม่ยอมกินอะไรเลยทั้งวัน
กระรอกน้อยเพื่อนของเธอ จึงบอกกับเจ้าหญิงว่า

"เจ้าหญิง  ข้าจะทำอย่างไรจึงจะทำให้ท่านกลับมาเสวยอาหารได้อีก"
เจ้าหญิงส่ายหน้า แล้วบอกกับกระรอกน้อยว่า "ข้าก็ไม่รุ้เหมือนกัน ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับข้า"
กระรอกน้อยเศร้าใจแทนเจ้าหญิงอย่างสุดซึ่ง
มันพยายามคิดหาหนทางเพื่อที่จะให้เจ้าหญิงกลับมาร่าเริงและเสวยอาหารได้อีกครั้ง

ทันใดนั้นเอง  กระรอกน้อย คิดขึ้นมาได้ว่า ปกติ เจ้าหญิงทรงเสวยแต่ผลไม้ เลยทำให้เกิดอาการเบื่ออาหารได้
เจ้ากระรอกจึงบอกกับเจ้าหญิงว่า "องค์หญิง พะยะค่ะ ข้าจะออกไปล่าเนื้อสิงโตมาทำซุปให้องค์หญิงเสวย เอง "
พอพูดจบกระรอกน้อยน่ารัก ก็ออกเดินทางไปล่าสิงโต ทันที และอีกไม่นาน เจ้ากระรอกน้อยก็กลับมาพร้อมกับเนื้อสิงโต
และก็จัดการหุงหาอาหาร พร้อมทำซุปเนื้อสิงโต มาให้เจ้าหญิงเสวย  
เจ้าหญิงทรงพระตักอาหารใส่พระโอษท์คำแรก พร้อมทั้งตรัสว่า

"เนื้อสิงโตตัวนี้ชั่งหอมหวาน ดีจริงๆ"
กระรอกน้อยแย้มยิ้มอย่างดีใจ และเมื่อเจ้าหญิงทรงพระตักซูป ใส่พระโอษท์คำที่สอง
พระพักตร์ของเจ้าหญิงก็ค่อยเบิกบานร่าเริงขึ้นอีกครั้ง เจ้าหญิงไม่รอรีรีบตักน้ำซุปในถ้วยเสวยเป็นคำที่สาม
ก่อนจะทรงพระอุทานออกมาอย่างดังว่า  "อิ่มแล้ว"

/// นิทานสามคำ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
งง มุก พี่

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
กินสามคำ  หมีโหด~
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 227