หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245131 ครั้ง)
อ่านต่อบนหิ้งเลยนะ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ไหว้ หมายความว่า ปั่นแต่น้อย

กรี๊ดดดดด  เจ๋งอ่ะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอถามเรื่อง excel หน่อยค่ะ
คือแอนมี sheet นึงที่มีข้อมูลของรหัสกับชื่ออยู่ เช่น

A       B
001  แอน
002 โบว์
003 จอย
004 บวบ
005 โอ๋
006 แมว

ทีนี้แอนมีอีกชีทนึงซึ่ง column นึงเป็นชื่อ ส่วน column ข้างๆอยากจะหารหัสของคนๆนั้นมาใส่
เช่นช่อง B1 เป็น แอน
ช่อง C1 ก็อยากให้เอารหัส 001 มาใส่น่ะค่ะ
ต้องใส่สูตรอะไรยังไงเหรอคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2008, 14:36 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

เยี่ยมจ้อดดด  กรี๊ดดดดด

เหมือนเคยเห็นว่า list มันสามารถกดแล้วตารางเปลี่ยนได้ด้วย
หรือเรียกว่า MACRO อะไรซักอย่างหรือเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2008, 14:50 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
Macro มันเป็นกลุ่มคำสั่งนี่ครับ คล้ายๆ การทำ Fav. คำสั่ง
เช่นการใส่สีพื้นหลัง จัดตัวอักษร ถ้าใช้บ่อยก็ทำ Macro ไว้ จะได้ไม่ต้องคลิ๊กเลือกบ่อยๆ  ไหว้

คือแอนมี sheet นึงที่มีข้อมูลของรหัสกับชื่ออยู่ เช่น

A       B
001  แอน
002 โบว์
003 จอย
004 บวบ
005 โอ๋
006 แมว

ทีนี้แอนมีอีกชีทนึงซึ่ง column นึงเป็นชื่อ ส่วน column ข้างๆอยากจะหารหัสของคนๆนั้นมาใส่
ช่อง C1 ก็อยากให้เอารหัส 001 มาใส่น่ะค่ะ

ไม่แน่ใจว่าเ้ข้าใจถูกหรือเปล่านะครับพี่แอน(ค่ะ)

ลองใช้สูตร

=ชื่อsheet!ชื่อเซลล์

เช่น
=sheet1!a1

ข้อมูลที่อยู่บนเซลล์ A1 ของ Sheet1 จะถูกนำมาแสดงยังเซลล์ที่ใส่สูตรนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2008, 16:01 น. โดย แบงก์ [19] » บันทึกการเข้า

จู๋ดีๆ แบบนี้มีไว้คั่นครับ   กรี๊ดดดดด
กรี๊ดดดดด ขอบคุณครับ

// ~ คือคีย์ที่เรียกว่า tilde ไม่ใช่เหรอครับ
ส่วน toggle key ใช้เรียกคีย์ที่กดคีย์เดิมแล้วมันสลับการทำงานวนไปเรื่อยๆ เหมือนๆ  toggle switch
เช่น กดทีแรกก็ต๊อกเกิ้ลเปิด กดอีกทีก็จะ ต๊อกเกิ้ลปิด
หรืออย่่างกรณีเปลี่ยนภาษาก็กดสลับภาษา(ต๊อกเกิ้ล) ที่คีย์ ~ (tilde) มันก็จะสลับภาษาวนไปเรื่อยๆ เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ส.ค. 2008, 16:58 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

A       B
001  แอน
002 โบว์
003 จอย
004 บวบ
005 โอ๋
006 แมว

เท่าที่ทราบ ปกติ ต้องใส่รหัส แล้วหาชื่อนะครับ (ใช้รหัสเป็นคำค้น) กรณีนี้ใช้ VLOOKUP ครับ
เหมือนเคยเห็นว่า list มันสามารถกดแล้วตารางเปลี่ยนได้ด้วย
หรือเรียกว่า MACRO อะไรซักอย่างหรือเปล่าครับ

มาโคร คือ การเขียนชุดคำสั่งเพื่อสั่งให้โปรแกรมมันทำงานตามขั้นตอนที่เราได้วางไว้ครับ
โดยส่วนมากจะใช้ในกรณีที่ต้องทำงานเดิมๆซ้ำๆ

เช่น พิมพ์ชื่อลูกค้ารายที่หนึ่ง แล้วต้องเปลี่ยนสีตัวอักษร เปลี่ยนขนาด เปลี่ยนสีพื้นหลัง เปลี่ยนเส้นขอบ (ชุดแรก)
      พิมพ์ชื่อลูกค้ารายที่สอง แล้วต้องเปลี่ยนสีตัวอักษร เปลี่ยนขนาด เปลี่ยนสีพื้นหลัง เปลี่ยนเส้นขอบ (ชุดสอง)
      พิมพ์ชื่อลูกค้ารายที่สาม แล้วต้องเปลี่ยนสีตัวอักษร เปลี่ยนขนาด เปลี่ยนสีพื้นหลัง เปลี่ยนเส้นขอบ (ชุดสาม)
      ...

ถ้ามีลูกค้าซัก 30 รายก็เมื่อย+น่าเบื่อแล้วครับ แต่ถ้าเราใช้มาโครก็คือ ทำปุ่มไว้ปุ่มหนึ่ง พอเราพิมพ์รายชื่อลูกค้ารายแรกเสร็จปุ๊บ
กดปุ่มปั๊บ ทุกอย่างก็เสร็จเลย เราก็พิมพ์ชื่อลูกค้ารายที่สองต่อ เสร็จก็กดปุ่ม พิมพ์รายที่สาม กดปุ่ม ...

ตัวอย่าง

Sub Test()

InputValue = InputBox("????????????????????", "????????????", 1)

Selection.ClearContents

For i = 1 To InputValue Step 1
        ActiveCell.Offset(-i, 0).Select
        Selection.Copy
        ActiveCell.Offset(i, 0).Select
        Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteValues, Operation:=xlAdd, SkipBlanks:= _
        False, Transpose:=False
    Next i

ActiveCell.Offset(-i, 0).Select
    ActiveCell.FormulaR1C1 = "3600"
    Selection.Copy
    ActiveCell.Offset(i, 0).Select
    Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteValues, Operation:=xlDivide, _
        SkipBlanks:=False, Transpose:=False

Selection.NumberFormat = "0.00"
    Selection.Font.ColorIndex = 3

End Sub

ครับป๋าเลย์ ยิ้มน่ารัก

// ~ คือคีย์ที่เรียกว่า tilde ไม่ใช่เหรอครับ
ส่วน toggle key ใช้เรียกคีย์ที่กดคีย์เดิมแล้วมันสลับการทำงานวนไปเรื่อยๆ เหมือนๆ  toggle switch
เช่น กดทีแรกก็ต๊อกเกิ้ลเปิด กดอีกทีก็จะ ต๊อกเกิ้ลปิด
หรืออย่่างกรณีเปลี่ยนภาษาก็กดสลับภาษา(ต๊อกเกิ้ล) ที่คีย์ ~ (tilde) มันก็จะสลับภาษาวนไปเรื่อยๆ เป็นต้น

ขอบคุณครับ ลุงอ๋าห์ ไหว้

ส่วนโจทย์ของน้องแอนค่ะ ใช้ VLOOKUP ตามที่คุณ Pond บอกเลยครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้มาตอบให้ครับ ขอตัวไปเรียบเรียงก่อน ปลื้ม

Reading Learning & Sharing
ขอบคุณครับ ไว้จะขอคำปรึกษาหน่อย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
จากโจทย์น้องแอนค่ะ

A       B
001  แอน
002 โบว์
003 จอย
004 บวบ
005 โอ๋
006 แมว

เดาว่า sheet แรกจะเป็นฐานข้อมูล (ข้อมูลคือ รหัส กับ ชื่อสาวก)
ส่วน sheet สองจะเป็นการแสดงรหัสของสาวกที่เราใส่ไว้ โดยดึงจากฐานข้อมูล

ในกรณีนี้ เราจะใช้สูตร VLOOKUP เข้าไปดึงข้อมูลครับ

VLOOKUP ใช้ค้นหาค่าในคอลัมน์ซ้ายสุดของตาราง แล้วส่งกลับค่าในแถวเดียวกันจากคอลัมน์ที่ระบุไว้ในตาราง
แอบอ้าง
Syntax
VLOOKUP(ค่าที่จะหาในคอลัมน์แรกของตาราง,ตารางหรือฐานข้อมูลที่เราใช้อ้างอิง,เลขคอลัมน์ในตารางที่เราต้องการจะส่งค่ากลับมา ,0 หรือ 1)

งงไหมครับ? เอาเป็นว่า
เราไปที่อำเภอ(ฐานข้อมูล) บอกเจ้าหน้าที่ว่า ขอทราบเลขบัตรประชาชน(รหัส)ของนายก. หน่อย
แล้วเค้าก็บอกมาให้ครับ ประมาณนี้

จบทฤษฎีแล้วมาปฏิบัติกันเถอะ

ขั้นแรก เตรียมฐานข้อมูลก่อน จากโจทย์ใน sheet1

ขั้นที่สอง ใน sheet2 ทำช่องไว้ใส่ชื่อกับรหัส (ลองใส่ชื่อเข้าไปเลย)

ขั้นที่สาม ถ้าเราใส่สูตรใน C1 ไปเลย มันจะไม่ได้ เพราะว่ามันผิดตาม Syntax ตัวสีแดง
ค่าที่เราจะหาคือ จอย ไม่ได้อยู่ในคอลัมน์แรกของตาราง หรือใน sheet1 คอลัมน์ A
เหมือนไปอำเภอ บอกป้าขอรหัสของจอยหน่อย ป้างง ป้ารู้แต่ 001, 002, 003, ... เพราะคอลัมน์แรกของตารางเป็นรหัส

ฉะนั้นเราต้องหลอกอำเภอ โดยการเพิ่มคอลัมน์ C ใน sheet1 ให้เป็นรหัส โดยให้มันดึงข้อมูลของตัวมันเอง

(ใช้ทริกแก้ผ้าดูนะ)

ขั้นที่สี่ เราก็มาเปลี่ยนสูตรใหม่ โดยเลื่อนตารางฐานข้อมูลให้ตรงกับ Syntax

ขออธิบายเพิ่มเติมใน Syntax ตัวสีน้ำเงิน อืมมมมห์
ถ้าเราใส่ 0 คือ ชื่อที่เราใส่ต้องตรงเป๊ะ ถ้าผิดจะเออเร่อ
ถ้าเราใส่ 1 คือ มันจะหาอะไรที่ใกล้เคียงมาให้
เช่น
ลองใส่ชื่อ จักรี ดูในกรณี 0

แล้วถ้าลองเป็น 1 ล่ะ

โวย โวย

แนบไฟล์ตัวอย่างและการประยุกต์ใช้(เล็กๆ)มาให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2008, 14:31 น. โดย หนุ่มน้อย » บันทึกการเข้า

Reading Learning & Sharing
 โห โอว

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
โอว ขอบคุณครับ  ไหว้

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 29