หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245116 ครั้ง)
เป็นโปรแกรมที่ไม่เคยเหยียบย่างเลย  กร๊าก
เคยทำตอนทีสิสหนนึง แล้วไม่รู้ต้องจัดยังไงให้พอดี A3 สุดท้ายก็ปริ้นต์สกรีนออกมา  กร๊าก
แถมบุ๊คทีสิสก็ไม่ได้ทำในเวิร์ดเพราะใช้ไม่เป็น ทำใน coreldraw ทั้งเล่ม  กร๊าก

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
อ้อ ถ้าจะ select เซลล์ที่ได้ทำการตั้งชื่อไว้
ก็ให้มองหาช่องเล็กๆ ที่บอกชื่อเซลล์ตรงมุมบนซ้าย (ใต้ช่องบอกฟอนต์ไง)
ถ้าจิ้มให้มัน drop down แล้วเลือกชื่อเซลล์ที่เราตั้งไว้ มันก็จะ select เซลล์ใน sheet เองจ้ะ

ช่องนั้นเรียกว่า Name Box ครับ ยิ้มน่ารัก

เป็นโปรแกรมที่ไม่เคยเหยียบย่างเลย  กร๊าก
เคยทำตอนทีสิสหนนึง แล้วไม่รู้ต้องจัดยังไงให้พอดี A3 สุดท้ายก็ปริ้นต์สกรีนออกมา  กร๊าก
แถมบุ๊คทีสิสก็ไม่ได้ทำในเวิร์ดเพราะใช้ไม่เป็น ทำใน coreldraw ทั้งเล่ม  กร๊าก

ถึกมากเลยครับ เฮ้ย!?

Reading Learning & Sharing
บทที่ ๓ ไปหาชื่อ (Go To)

การไปหาชื่อ (Go To) คือ การเดินทางไปยังชื่อที่เราได้ตั้งไว้

วิธีการไปหา คือ เลือกโดยตรงจาก Name Box หรือ F5

ตัวอย่าง
จากตัวอย่างที่แล้ว อยู่ดีๆศักดิ์โดนสาปให้กลายเป็นหมู ดังนั้นแอดมินจะต้องทำการแก้ไขฐานข้อมูลของศักดิ์
เพื่ออัพเดตข้อมูลให้ทันสมัย เราก็เลือกชื่อที่เราได้ตั้งไว้ตรง Name Box หรือ กด F5 ก็ได้

เมื่อเจอแล้วเราก็ทำการแก้ไขซะเลย

หนึ่งในประโยชน์จากการตั้งชื่อครับ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2008, 12:03 น. โดย หนุ่มน้อย » บันทึกการเข้า

นักเรียนมาเรียนแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ   ไหว้

มีประโยชน์มาก ขอบคุณ  กรี๊ดดดดด

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
บทที่ ๔ ใช้ชื่อ

ประโยชน์จากการตั้งชื่อยังมีอีกครับ คือ การใช้ชื่อ

ตัวอย่างเลยแล้วกัน
สมมติให้เดือนเป็นเจ้ามือหวยและแชร์ แต่เผอิญขี้เกียจ จึงว่าจ้างให้หนุ่มเป็นเด็กเดินเก็บเงินให้
โดยต้องจ่ายค่าจ้างเป็น ๕๐ % ของค่าหวยที่เก็บได้ และค่าโอเลี้ยงดับกระหาย ๑๐๐ บาท
แต่ก่อนที่หนุ่มจะส่งเงินที่เก็บได้ให้เดือนนั้น เจอะนายแอนที่เรียกค่าคุ้มครอง ๑๐ บาท
ดังนั้นเดือนจะได้เงินกี่บาท? เอือม

๑. ขั้นแรก ทำฐานข้อมูลลูกค้าก่อนตามโพย

โดยปกติช่องรวม เราจะใช้ =SUM(พื้นที่สีส้ม) แต่ผมทำการตั้งชื่อให้พื้นที่สีส้มนั้นชื่อ "ค่าหวย"
ดังนั้น ในช่องรวม ผมจึงพิมพ์ใส่ว่า =SUM(ค่าหวย) แทน (นี่คือวิธีแรก คือพิมพ์ชื่อใส่ไปในสูตรได้เลย ถ้าเราจำชื่อที่ตั้งไว้ได้)
และในช่องรวมค่าหวย ผมก็ได้ตั้งชื่อให้มันว่า "รวมค่าหวย" ด้วย

ส่วนค่าแชร์ก็ทำเหมือนกัน

๒. เมื่อได้ฐานข้อมูลแล้ว เราก็มาแจกแจงรายจ่ายที่ต้องเสียไป พร้อมทั้งตั้งชื่อให้ด้วย ตามรูปเลย

๓. มาดูส่วนของเจ้ามือ

ไปที่ช่องค่าหวย ช่องนี้คือเงินค่าหวยทั้งหมดที่ได้รับ หรือ "รวมค่าหวย" ที่เราได้ตั้งชื่อกันไว้แล้วในข้อ ๑
ดังนั้น เราก็จะพิมพ์ = แล้วตามด้วย F5 เลือกที่ "รวมค่าหวย" (นี่คือวิธีที่สอง คือใช้ F5 ในกรณีที่จำชื่อไม่ได้ หรือขี้เกียจพิมพ์)

แล้วกด Enter ๒ ทีก็เสร็จแล้ว

๔. ที่ช่อง ค่าแชร์ และ ผู้คุ้มครอง ก็ทำเหมือนกับข้อ ๓ นะ ลองดู เจ๋ง

๕. ต่อมาที่ช่อง เด็กเดิน
เรามาทำความเข้าใจกันก่อนว่า จำนวนเงินที่ต้องจ่ายให้เด็กเดิน ก็คือ ๕๐ % จากค่าหวยที่เก็บได้ทั้งหมด รวมกับ ค่าโอเลี้ยง
เมื่อแปลงเป็นสูตรจะได้ว่า (รวมค่าหวย * (เปอร์เซ็นต์ค่าหวย / 100)) + ค่าโอเลี้ยง เราก็ใส่ไปเลย
ด้วย วิธีพิมพ์ หรือ F5 ก็ได้

๖. อันนี้ลองเปรียบเทียบดูระหว่างการใช้ชื่อจากชื่อที่ได้ตั้งไว้ กับ แบบไม่ได้ตั้งอะไรเลย จะเห็นว่ามันดูรู้เรื่องและเป็นภาษาคนมากกว่า อืมมมมห์

๗. อยากรู้ว่าเดือนจะได้เงินเท่าไหร่? จะขาดทุนหรือไม่? ก็ใส่กันได้เลยที่ช่อง รายได้สุทธิ ตามสะดวกครับ
อันนี้ฝากไว้เป็นการบ้าน ครั้งหน้าจะมาเฉลยพร้อมทริค ฮิ้ววว

ขอบคุณนักแสดงรับเชิญในจู๋ทุกท่านครับ ปลื้ม

ตัวอย่างประกอบช่วยได้เยอะเลยค่ะ

ขอบคุณนะคะ .. จะนำไปฝึกต่อค่ะ  ไหว้

ไม่เป็นไรค่ะยินดี๊ยินดี  ลันล้า
เพิ่งเห็นว่าแอ้ก็เป็นลูกค้าหวยกับแชร์ด้วย..  อ๊าง~
(ถ้าถูกหวยอย่าลืมจ่ายนะคะ)

ปล. เรื่อง Validation แล้วก็ List ที่มาเก็บความรู้ไป เอาไปใช้ในงานด้วยค่ะ
แต่มันยังไม่ค่อยจะสมบูรณ์เท่าไหร่ แอ้แนบไฟล์มาให้วิจารณ์ได้ไหมคะ

ได้เลยครับยินดี๊ยินดี ลันล้า

แต่ถ้าถูกหวยต้องไปทวงที่เจ้ามือนะ กร๊าก

เทคนิคตั้งชื่อเซลล์สะดวกดีแฮะ ปกติใช้ภาษาเฟรินตลอดเลย กรี๊ดดดดด

ขอบคุณครับ จุ๊ฟๆ เกย์ออก

งบน้อย
 กรี๊ดดดดด แอร๋ย เจ้ามือจนขนาดเลยฮ่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขออภัยครับทิ้งช่วงนานไปหน่อย มาต่อกันเลยดีกว่า ฮิ้ววว

จากการบ้านที่ให้ไปครั้งที่แล้ว ได้ผลกันยังไงบ้าง
รายได้สุทธิของเดือนคือเท่าไหร่? เฉลยคือ 1,275 บาทนะ
แต่ใครๆก็คงจะตอบได้แหละ

ในบทนี้ บทที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ หมีโหด~
เราจะมาดูถึงวิธีการหาคำตอบของการบ้านครั้งที่แล้ว
ถ้าใครงงๆ จำความไม่ได้ ก็ย้อนกลับไปอ่านตอนที่แล้วก่อนนะ

ในช่องรายได้สุทธิ เราสามารถที่จะหาคำตอบได้หลายวิธี

วิธีแรก แบบลูกทุ่งๆ ตั้งชงตั้งชื่ออะไรไม่รู้จัก จะได้ว่า

วิธีที่สอง สำหรับผู้มีวิชาดูหลำ ตั้งชื่อไปแล้วก็นำชื่อมาใช้ จะได้ว่า

สังเกตได้ว่าวิธีแรกจะดูง่ายกว่านะ ถึงจะเป็นภาษาเฟรินก็เหอะ
แล้วหยั่งงี้เราจะตั้งชื่อกันมาทำไมล่ะ งง

้เราก็จะแก้โดยใช้ทริก ซ่อนสูตรซ้อนชื่อ ครับ พูดเร็วๆด้วยล่ะ อืมมมมห์

จากโจทย์ ถ้าเรามองดีๆ เราจะพบว่าที่จริงแล้ว รายได้สุทธิมันก็คือ รายรับที่หักรายจ่ายออก
ซึ่งรายรับก็คือ ค่าหวย+ค่าแชร์ และรายจ่ายคือ ค่าเด็กเดิน+ค่าคุ้มครอง

ดังนั้น เราก็ตั้งชื่อขึ้นมาใหม่ว่า รายรับ โดยที่ช่องนั้นก็ใส่ว่า =รวมค่าหวย+รวมค่าแชร์ ตามภาพ

ส่วน รายจ่าย ก็เหมือนกัน คราวนี้ทำอีกวิธี ไม่ต้องพิมพ์ชื่อ
เอาเม้าส์จิ้มๆมันที่เซลล์ได้เลย =UseName!$E$4+UseName!$F$4 ตามภาพ

พอตั้งเสร็จแล้ว เราก็วกกลับมาที่ช่องรายได้สุทธิอีกครั้ง แล้วก็ใส่ชื่อที่เราเพิ่งตั้งไปเมื่อกี้ว่า
=รายรับ-รายจ่าย ผลลัพธ์ที่ได้ก็จะออกมาเท่ากันเป๊ะ

อันนี้ลองเทียบกันทั้ง ๓ แบบครับ

ทริกนี้ เราสามารถแทรกสูตรใดๆ หรือชื่อ หรือการคำนวนอื่นๆเข้าไปได้เยอะเลย
แล้วแต่ว่าเราจะประยุกต์ใช้ยังไง ตัวอย่างครับ เกย์แอบ

แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ด้วยนะครับ

เดี๋ยวดี๊ เดี๋ยวค่อยมาอ่าน โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คนข้างบนยังมีเวลาปั่นบอร์ดอีกเนาะ  (อิอิ)

ขอศึกษาก่อนนะคะอาจารย์ แล้วจะมาส่งการบ้านค่ะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 ... 29