หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245124 ครั้ง)

ถามเพิ่มอีกหน่อยครับ ถ้าข้อมูลเป็นประมาณนี้เนี๊ยย
จะทำยังไง ให้เซลนึงบอกข้อมูล detail ของ type "a" ที่มีวันที่ (date) ใหม่สุดครับ

ในหัวคิดไปแต่แนว sql มาเจอ excel นี่กำลัง งง เลย ไม่ล่ะ อู้ย..

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
filter + type ได้มั้ย?

filter + type ได้มั้ย?

หมายถึง ทำให้มันเป็นช่องฟิลเตอร์ที่หัวข้างบนตารางเหรอไอซ์
คือไม่ต้องการแบบนั้นอ่ะ จะเอาข้อมูลแบบนี้เยอะๆไปสรุปอีกทีตารางนึง
เลยอยากได้แบบมันออกมาในเซลเลย  ฮือๆ~

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
วันที่มันใช้ =max ได้อะครับ แต่ไม่แน่ใจว่ากรองเฉพาะ field นั้นอาจต้องใช้ vlookup ช่วยมั้ง

=VLOOKUP(MAX(D:D),D:F,3) ตอนแรกใช้แบบนี้อ่ะครับ  มันจะหาอันที่ใหม่สุดมาให้  
แต่พอจะแยกประเภทด้วย ก็ไม่รู้จะใช้ฟังชันก์อะไรต่อ ไม่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2009, 16:41 น. โดย โตน » บันทึกการเข้า

แบบนี้พอจะใช้ได้ไหมครับ?

สีเขียวให้ใส่ข้อมูล
สีฟ้าเป็นสูตรที่ใช้จัดการ
สีส้มตรง Choose Type ให้เลือกค่าว่าจะดูข้อมูล Type ไหน
แล้วค่าจะออกมาให้้ตรงแสดงผลข้างๆครับ

ลองเอาไฟล์แนบไปแกะดูนะครับ ผมไม่สามารถอธิบายได้ในเวลาอันสั้นครับ
ต้องขออภัย หน้ามึน

Reading Learning & Sharing

โหย  ขอบคุณมากครับ  อุตส่าทำมาให้อย่างดีเลย กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

พี่หนุ่มเมพมากๆๆๆๆ ฮือๆ~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เมพอะไรกันเล่า กร๊าก

มั่วซะมากกว่า อืมมมมห์

มั่วได้เมพมากๆๆๆ  ฮือๆ~

ว่าจะมาสอนเพิ่ม เดี๋ยวขอเผางานก่อน (สักเดือนสองเดือน) ลันล้า

เห็นแบบที่ป๋าเลย์ว่า น่าสนใจดี เลยพักจากอ่านหนังสือสอบมาลองเขียนมาโครดู  อืมมมมห์

ประมาณนี้หรือเปล่าครับที่ป๋าเลย์ต้องการ  งง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/8c2a0fed37627f4b67dfb9a9c50d57e9.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/8c2a0fed37627f4b67dfb9a9c50d57e9.swf</a>

ป.ล. จริง ๆ แล้วตอนมันทำงานจริง ๆ มันเร็วนะ แต่เวลาอัด video แล้วทำไมมันอืดก็ไม่รู้  ฮือๆ~

ป.อ. ถ้าป๋าเลย์อยากได้ จะมาเขียนต่อให้เสร็จหลังสอบ  อ๊าง~

โอ้ววว อ๊ากกกก อ๊ากกกก อ๊ากกกก

ปรมาจารย์มาเอง ข้าน้อยขอคารวะ ไหว้+

โอ้ววว อ๊ากกกก อ๊ากกกก อ๊ากกกก

ปรมาจารย์มาเอง ข้าน้อยขอคารวะ ไหว้+

อันที่จริงคือผมใช้สูตรใน excel ไม่ค่อยเป็นน่ะครับพี่หนุ่ม

ขนาด vlookup ยังใช้ไม่เป็นเล้ย ฮ่าๆ ฮือๆ เขียนเป็นแต่มาโคร  ฮือๆ~

ป.ล. + คืน  ยิ้มน่ารัก

โวย

ขอแปะหน่อยนะคะ  โวย โวย

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 ... 29