หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245212 ครั้ง)
ถ้าเราต้องการจะก๊อบตารางใน Excel ที่เป็นตารางใหญ่พอสมควร (ปริ๊นท์พอดีที่ A3 ค่ะ) ไปไว้ใน Word
ลองทำด้วยการ paste special แล้ว แต่มันก็ออกมาย่นๆ ตัวหนังสือจิ๋วมากๆ เลย
ทำยังไงจะให้ได้หน้าตาสวยเหมือนเวลาเปิดจาก Excel มีวิธีพิเศษไหมคะ
 กรี๊ดดดดด

ไม่มีเลยครับพี่แอ้ เศร้า

เข้าใจว่าเอกสาร word ข้อมูลจะเป็นแบบบนลงล่าง
แต่ excel ข้อมูลมันจะไหลไปข้างๆได้
ดังนั้นพอไปแปะใน word มันเลยบีบข้อมูลให้อยู่ในขนาดความกว้างหน้าเดียว

รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกที ปลื้ม

Reading Learning & Sharing
น่านน่ะสิคะ นี่ขนาดตั้งหน้ากระดาษเป็น A3 แนวนอนแล้วนะ
มันก็ยังไปบีบตัวหนังสือซะเล็กเลย.. จริงๆ พี่เจอปัญหานี้หลายรอบมากๆ
ก็แก้ไปแบบไม่ฉลาดเท่าไหร่ เช่น รวมไม่ได้ก็แยกไฟล์ซะ
ทีนี้มันเป็นพวกสัญญาที่ต้องลงนาม แยกมากก็ไม่ดีเดี๋ยวนานๆ ไปหาไม่เจอจะยุ่งอีก

ยังรอไอเดียจากท่านอื่นนะคะ ..  กรี๊ดดดดด

อ้ากกก เพิ่งเห็น  โวย โวย
สุดยิดๆ ใช่เลยแหละ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถามค่ะ

สมมติว่าเดือนมีข้อมูลชุดหนึ่ง ประมาณนี้

แล้วเดือนมีข้อมูลอีก sheet นึง ที่ต้องการหาเบอร์จากข้อมูลด้านบน

ปกติก็ใช้วิธี copy ชื่อแล้วหาทีละชื่อๆ ใช่มะคะ
ทีนี้มันมีวิธีหาข้อมูลเบอร์ ไก่กาหมาแมวหนูวัว ฯลฯ ในคราวเดียวเลยมั้ยอ้ะคะ แล้ว import เบอร์จากอีก sheet มาใส่ sheet ที่สองทันทีเลยไรงี้ อ๊าง~

//อ๊ะๆ ไปค้นหน้าเก่าๆ มา ใช่ต้องใช้ vlookup อะไรนั่นป่าวคะ งั้นเหรอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2010, 12:09 น. โดย MoonShines » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ใช่จ้า vlookup เอาอยู่ ปลื้ม

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12909.msg1017656.html#msg1017656
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2010, 09:27 น. โดย หนุ่ม » บันทึกการเข้า

ขอบคุณค่า กรี๊ดดดดด

เดือนใส่แบบนี้ไปอ่ะค่ะ
VLOOKUP(E24,Sheet3,E1:E3133,2,0)

แล้วมันขึ้นว่า

อย่างนี้คือข้อมูลมากไปเหรอคะ งงๆ ค่ะ ฮือๆ~

//เดี๋ยวนะ เหมือนเดือนจะใส่ค่าผิดไงไม่รู้ ของมก่อนนะคะ ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2010, 12:21 น. โดย MoonShines » บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

เดือนใส่แบบนี้ไปอ่ะค่ะ
VLOOKUP(E24,Sheet3,E1:E3133,2,0)

VLOOKUP(E24,Sheet3!E1:E3133,2,0)
อย่างนี้สิ

! ปลื้ม

excel นี่เวลาทำได้แล้วรู้สึกมันสนุกจัง  หยี

แต่ตอนทำยังไงก็ไม่ได้นี่โคตรเครียดเลย  ฮ่าๆ ฮือๆ

เป็นกระทู้เอ็กเซลที่ไม่ต้องไปถามที่อื่นแล้วครับ  โวย
ถามในเว็บฟ๐นต์เนี่ยแหละ

ปล. เว็บนี้เว็บสำหรับทำอะไรนะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ทำทุกอย่าง นอกจากฟอนต์   เกรียน
 เกรียน

ทั้งนี้เราจะเยลให้พี่หนุ่ม เทพแห่ง Excel 3 ที

ที~
ที~
ที~

กร๊าก

เกรียน

ทั้งนี้เราจะเยลให้พี่หนุ่ม เทพแห่ง Excel 3 ที

ที~
ที~
ที~

กร๊าก
กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ไม่ได้เทพเล้ย ฮ่าๆ ฮือๆ

มีคำถามครับ

ผมมีข้อมูลเกรดและรายวิชาอยู่จำนวนหนึ่ง
แล้วผมต้องการหาจำนวนเกรดว่ามี Aกี่ตัว Bกี่ตัว
ผมใช้ =COUNTIF(E1:E103,"A")
แต่ปัญหามันอยู่ที่เกรด + เช่น B+, C+
ใส่ =COUNTIF(E1:E103,"B+") มันไม่ยอมแสดงผล

รบกวนด้วยครับ  ไหว้

หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 ... 29