หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245183 ครั้ง)
ที่ผมคิดได้นะครับ

แบบแรกคือ ล็อกเอ็กเซลไม่ให้เขาแก้ไข ถ้า accept ก็เอาตามนั้น
ถ้าจะมีแก้ไขหรือแก้อะไรก็บอกเรามาด้วย ท่านแก้เองไม่ได้

แบบที่สองคือ ผมคุ้นๆว่าเคยทำให้เอ๊กเซลมีการแจ้งว่าใครทำอะไรกับแผ่นงานบ้าง
เวลามีใครแก้ไขเซลล์ไหน ก็จะมีแถบสีและข้อความแสดงว่าแก้อะไรไป ประมาณนี้มั้งครับ จำไม่ค่อยได้ เดี๋ยวไปหาดูก่อน ฮิ้ววว

Reading Learning & Sharing
ขอบคุณสำหรับไอเดียทั้งสองท่าน  ไหว้

เรื่องแปลงเป็น pdf ปกติก็ทำนะ
แต่ว่าไฟล์งานตัวนี้มันมีสูตรคำนวณ ซึ่งผ่านกระบวนการตกลงกันมาตลอด
ถ้าเราส่ง pdf ก็ยากต่อเขาในการตรวจเช็ค แบบว่าจะให้มัน fair play อะเน้อ..
พอดีมันทำตัวไม่แฟร์กะเราไง หะหะ

หรือถ้าคิดแบบเว่อร์ๆ หน่อย

ก็็็เขียน macro มา detect ทุกการเปลี่ยนแปลงแล้วให้ใส่ค่าเดิม และค่าที่เปลี่ยนแปลงที่ cell ไหน
ลงไปใน cell สุดท้ายของ file นั้น
ตั้ง permission ให้เขา edit ได้เท่านั้น
บอกให้เขาใช้ไฟล์นี้ในการคุยกันเท่านั้น

แล้วรอดูความเปลี่ยนแปลง

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
จำได้เหมือนพี่หนุ่มว่าปกติ MS Office มีวิธี set อยู่ว่าใครมาแก้อะไรตรงไหนบ้าง
เลยลองไปหาข้อมูลดูเจอไอ้นี่มาค่ะ
http://www.online-tech-tips.com/ms-office-tips/track-changes-in-excel/
คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับพี่แอ้นะคะ  เกย์ออก

Track Changes in Excel 2007

//วิธีนี้มีข้อเสียอยู่หน่อยตรงที่ถ้าลูกค้ารู้ว่าเราใช้วิธีนี้ เค้าอาจจะแอบไปติ๊กออก แล้วแก้ก็ได้ (มั้ง)
หรือถ้าจะให้เนียนก็แก้ให้พอเห็น change บ้าง แล้วแอบไปติ๊กออก แล้วแก้แบบไม่ให้เห็น change

อีกวิธีคือ มีโปรแกรมพวกเปรียบเทียบไฟล์อยู่ค่ะว่าเหมือนหรือต่างกันตรงไหนยังไง
แต่จำชื่อไม่ได้แล้ว และไม่แน่ใจว่าใช้กับ Excel ได้มั้ย (เคยใช้กับไฟล์ code program น่ะค่ะ)
ยังไงถ้าหาเจอจะมาโพสอีกทีนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2011, 20:47 น. โดย ☼ แอนค่ะ ☼ » บันทึกการเข้า

เจ๋ง แบบนี้แหละ
แบบที่สองคือ ผมคุ้นๆว่าเคยทำให้เอ๊กเซลมีการแจ้งว่าใครทำอะไรกับแผ่นงานบ้าง
เวลามีใครแก้ไขเซลล์ไหน ก็จะมีแถบสีและข้อความแสดงว่าแก้อะไรไป ประมาณนี้มั้งครับ จำไม่ค่อยได้ เดี๋ยวไปหาดูก่อน ฮิ้ววว

//วิธีนี้มีข้อเสียอยู่หน่อยตรงที่ถ้าลูกค้ารู้ว่าเราใช้วิธีนี้ เค้าอาจจะแอบไปติ๊กออก แล้วแก้ก็ได้ (มั้ง)
หรือถ้าจะให้เนียนก็แก้ให้พอเห็น change บ้าง แล้วแอบไปติ๊กออก แล้วแก้แบบไม่ให้เห็น change

ต้องลองทำแล้วเปิดที่เครื่องอื่นดู ลองแก้แล้วส่งกลับ น่าจะพบคำตอบ ยิ้มน่ารัก

พี่แอ้ลองใช้เอกเซลแทรก แบบแอนว่าก็ได้ครับ
แล้วเลือก list change on new sheet จากนั้นก็ hide sheet นั้นไว้ ก็ไม่น่าจะเห็นแล้วนะ

ถ้ายังไม่สบายใจก็ใช้ protect sheet อีกทีนึงน่าจะได้  แต่เลือกทุกเซลในsheetงานให้เป็นแก้ไขได้นะ เค้าก็จะแก้ไขได้ตามปกติ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
โอ้ว.. เดี๋ยวกลับมาอ่านนะ ตอนนี้มาบวกก่อนเลย  เจ๋ง

ไม่ค่อยมีใครคุยเรื่อง excel กันเลย มีแต่เค้าถามอยู่คนเดียว  กร๊าก

ถามจานน้องหนุ่ม หรือใครก็ได้นะคะ
เป็นเรื่องการจัดการข้อมูลจำนวนเยอะๆ อีกแล้ว ตกลงเป็นวิศวะแน่หรือเปล่าเนี่ยตู  ฮือๆ~
(ตอบ ไม่ใช่เลย งานไม่ใช่วิศวะมาหลายปีแล้ว)

คือ สมมติเรามีประเภทงานหลักๆ ๓ กลุ่ม แล้วแยกเป็นงานย่อยๆ อีก อย่างละ ๑๐ กลุ่ม
แอ้จะกรอกข้อมูลแบบ set Data Validation เช่นเลือกกลุ่ม ๑ ปั๊บ พอไปช่องที่ ๒ ก็คลิก drop down แล้วโชว์เฉพาะงานย่อยของกลุ่มที่ ๑ แค่ ๑๐ รายการ

ที่ว่ามาข้างบนนี้ ทำได้แล้ว อ่านจากในเน็ต ไม่ค่อยเข้าใจแต่ทำให้แสดงผลได้แล้วแหละ ใช้ OFFSET กับ MATCH เอาไปใส่ใน Validation

ทีนี้ สมมติว่าในกลุ่มย่อย ๓๐ กลุ่มนั่นมันยังย่อยลงไปอีกกลุ่มละ ๗ รายการอย่างเนี้ย
ถ้าอยากให้ column ที่ ๓ มันก็ยังสามารถโชว์เฉพาะกลุ่มงานย่อยที่เลือกอีกอะ จะทำได้รึเปล่าคะ
ว่าแต่คำถามงงไหมเนี่ย  อ๊าง~

งงครับ  กร๊าก

เก่งยังกะคนจบบัญชี  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เก่งที่ไหนเล๊า ฮ่าๆ ฮือๆ
คือนึกออกว่าอยากได้แบบไหน แต่หาทางทำไม่ได้เนี่ยสิ ตลอดเวลาเลยด้วย
แต่ก็สนุกนะ ทำงานไม่เหมือนชาวบ้านเขาหรอก  กร๊าก

งงครับ  กร๊าก

อธิบายไม่ค่อยเป็นด้วยตู
อันนี้เป็นขั้นตอนการ input ข้อมูลเข้าไปง่ะ อยากจะใช้การคลิก drop down เพื่อลดความผิดพลาด ลดเวลาด้วย
ทีนี้มันไม่ได้มีข้อมูลชุดเดียวไง ถ้าชุดเดียวก็ set Data Validation แล้วเลือกขอบเขตที่จะโชว์ไปตรงๆ เลยใช่ไหม
ขั้นต่อมาพี่จะลองทำกับข้อมูล ๒ ชุด เลยใช้ OFFSET กะ MATCH (ใช้ด้วยความไม่เข้าใจด้วยนะ บอกอีกครั้ง) ก็โอเค มันแสดงผลแบบที่ต้องการ
แต่พอจะทำแบบ ๓ เงื่อนไขละมันงงอะเหมือนจะทำไม่ได้ แค่อยากรู้ว่าวิธีที่พี่ทำอยู่นี่มันโง่ไหม มีที่ฉลาดๆ กว่านี้ป่าว  ฮือๆ~

เข้าใจครับ แต่ใช้ php ท่าจะง่ายกว่า กร๊าก

พี่แอ้ลองเอาอันที่พี่แอ้ทำมาแปะให้ดูหน่อยสิครับ กรี๊ดดดดด

จ้างพี่หนุ่มเขียน windows app เอาไปลงยังง่ายกว่า  กร๊าก

แนบไฟล์ทำไงอะตัวเอง  อ๊าง~

// เปลี่ยนใจ พี่ส่งไฟล์ไปทางเมลให้จานน้องหนุ่มแล้วกันเนอะ ขอเมลหน่อยนะจ๊ะ  อ๊าง~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2011, 11:37 น. โดย แอ้ » บันทึกการเข้า

เข้าใจครับ แต่ใช้ php ท่าจะง่ายกว่า กร๊าก

เจอแบบนี้บ่อย  กร๊าก

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 ... 29