หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245210 ครั้ง)
ไม่เป็นไร ไม่รีบจ้า .. แค่สนใจในคำถามก็ซึ้งแล้ว
อันนี้มันไม่ด่วน ไม่ใช่งานประจำ แค่อยากทำให้มันดีขึ้นง่ะ ก็เลยคิดไปเรื่อยเปื่อย  กรี๊ดดดดด

โอ๊ะ ของผมมัน 3 ชั้นไม่ใช่เหรอครับพี่แอ้  งง

เลือก A2 ไปเป็นเิงื่อนไขในการเลือก B2
เลือก B2 ไปเป็นเงื่อนไขในการเลือก C2

หรือว่าต้องมีอีกชั้นนึงหว่า  งง

ป.ล. ชื่อเล่นผมใส่ไว้ใต้อวตารว่า แบงก์ แต่เพื่อน ๆ มันชอบเรียกว่า พราห์ม  น้องดำ

ไม่เข้าใจพี่แอ้จริงๆด้วย ฮ่าๆ กร๊าก

ยังนึกแบบที่พี่แอ้คิดไม่ออก แต่ผมว่ามันน่าจะใส่เงื่อนไขเข้าไปเพิ่มได้นะ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
ช่ายๆ อยากได้อีกชั้นน่ะแหละ

สมมติ ชุดข้อมูลเป็น

A -- A1,A2,A3 -- A1x,A1y,A1z,A2x,A2y,A2z,A3x,A3y,A3z
B -- B1,B2,B3 -- B1x,B1y,B1z,B2x,B2y,B2z,B3x,B3y,B3z
C -- C1,C2,C3 -- C1x,C1y,C1z,C2x,C2y,C2z,C3x,C3y,C3z  

column แรก drop down เป็น A,B,C
สมมติเลือกช่องแรกเป็น B, ช่องที่สอง drop down จะกลายเป็น B1,B2,B3
สมมติเลือกช่องที่สองเป็น B3 ช่องที่สาม drop down จะกลายเป็น B3x,B3y,B3z

แล้วค่อยใช้ค่าสุดท้ายไป Vlookup หาผลลัพธ์อีกทีอะจ้ะ

โอ๊ย ดีใจ อธิบายถูกแล้ว คิดไม่ออกอยู่ตั้งนาน ฮ่าๆ ฮือๆ

แง ... ฮือๆ~

ถ้าอย่างที่พี่แอ้อธิบาย ของผมมันก็ถูกแล้วไม่ใช่เหรอ  ฮือๆ~

Flow มันเป็นแบบนี้อะ  หมีโหด~ แล้วก็เอา C2 ไป Vlookup เอาอะ  หมีโหด~

โค้ด:
A2 -> 	B2 ->		C2

ACTA -> ACTA1 -> SUBA11,SUBA12,SUBA13,SUBA14
ACTA2 -> SUBA21,SUBA22,SUBA23,SUBA24
ACTA3 -> NONE

ACTB -> NONE

ACTC -> ACTC1 -> NONE
ACTC2 -> SUBC21,SUBC22,SUBC23
ACTC3 -> SUBC31,SUBC32,SUBC33,SUBC34,SUBC35

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2011, 16:04 น. โดย REROYD » บันทึกการเข้า

ของแบงก์ (ชื่อนี้ใช่นะ) น่าจะถูกแล้วนะ ผมก็เข้าใจแบบนี้ ฮิ้ววว

Reading Learning & Sharing
จริงปะ เดี๋ยวพี่ดูใหม่
พอลองคลิก drop down แล้วมันขึ้น none ก็เลยงงๆ ง่ะ  เศร้า

// โอเค แบบแบงก์นี่แหละเป๊ะเลย ตามนี้แหละจ้ะ แถมสูตรไม่ยุ่งอีกสุดยอดครับน้อง  เจ๋ง
ขออภัยด้วย ตอนแรกพี่ดูไม่ถี่ถ้วนเอง และขอบคุณมากๆ ทั้งสามหนุ่มเลยเน้อ หยี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2011, 16:35 น. โดย แอ้ » บันทึกการเข้า

NONE เกิดจากผมขี้เกียจคีย์ข้อมูลต่อครับ เลยตัดให้เป็น NONE ไป  กร๊าก กร๊าก

ถูกแล้วๆ เพราะข้อมูลจริงๆ มันไม่ได้เท่ากันทุกอันไง
เดี๋ยวขอไปศึกษาต่อนะจ๊ะ  ไหว้

ตารางตัวนั้น พี่อยากให้มันทำงานได้ ๒ ทางคือ ทั้งรับ input รายวัน
แล้วก็สามารถสรุปผลรอบใหญ่ๆ ได้โดยไม่ต้องมานั่งดึงข้อมูลใหม่ง่ะ
เพราะต้องทำงานแบบนี้หลายตัวมากๆ เลยนิยมยัดทุกอย่างไว้ในไฟล์เดียวเสมอเลย

เรากลับมาอีกแล้ว พร้อมปัญหา excel สนุกๆ มาให้ขบคิด
(สนุกกันรึเปล่า พี่หนุกนะ พี่ชอบสร้างเงื่อนไขอะไรแปลกๆ ให้ตัวเองตลอด  กร๊าก)

ตอนนี้อยากทำ Checklist งาน ที่สามารถเตือนได้ว่างานตัวไหนอยู่ในสถานะไหน
งานพี่มี Lead time ทุกชิ้น แต่ทีนี้ปัญหาคือบางงานมีหลาย period อยากจะบันทึกทุก period
แต่เลือกเอามาคำนวณเฉพาะตัวสุดท้าย มีวิธีไหนที่ฉลาดกว่าการใส่ if ซ้อนกันไปเรื่อยๆ มั่งอะ

สมมติชุดข้อมูล

งาน A; period I 1 Jan 10 - 31 Dec 10, period II 1 Jan 11 - 31 Dec 11, period III 1 Jan 12 - 31 Dec 12
งาน B; period I 12 Apr 09 - 31 Dec 11, period II 1 Jan 12 - 30 Jun 12

สมมติวันนี้คือ วันที่ 1 Jul 12 จะทำให้โชว์แบบนี้

งาน A = 183 Days (remaining)
งาน B = -1 Day (over due)

ตอนนี้คิดว่าคิดออกแหละ ใส่เงื่อนไขไปเรื่อยๆ ว่าจะตั้ง period ไว้ ซัก 5 period
แต่พอจะลงมือทำ มันรู้สึกโง่ๆ ยังไงไม่รู้ เหมือนกะว่าจะมีเส้นผมบังภูเขาอยู่รึเปล่า
เลยมาถามทิ้งไว้จ้า..

จะพยายามคิดต่อไป

อ่านแล้วยังงง ๆ ครับ  ไอ้มืดหมี

แต่ถ้าพี่แอ้จะหาผลต่างของวันใช้ =DATEDIF ครับ  หมีโหด~

=DATEDIF(วันแรก,วันสุดท้าย,"รูปแบบ")

ส่วนของรูปแบบก็มี "d","m","y" คือบอกผลต่างเป็น วัน เดือน ปี ครับ  อ๊าง~

เจ๋ง เจ๋งอะทได้สูตรใหม่อีกแล้ว

คือปัญหาของพี่คือ จับช่องเดิมๆ มาลบกันไม่ได้ เพราะว่ามันมีการบันทึกหลายค่าอะ อยากเอาตัวล่าสุดมาคิดตัวเดียว แล้วไม่สนใจตัวเก่าๆ ที่บันทึกไปก่อนหน้านี้ งงปะ

เหมือนจะคิดออกรางๆ เดี๋ยวใจร่มๆ ลองมาแกะต่อ

ฮัดช่า ผมเคยทำตอนสมัยทำงานครับ อืมมมมห์

ใช้สูตร =TODAY() จะได้วันที่ของวันนี้มาครับ แล้วเอามาลบวันสุดท้ายของ period (ใช้สูตร =DATEDIF ของแบงก์)
จะเป็น =DATEDIF(TODAY(),วันสุดท้าย,"D")
ถ้าเปลี่ยนวันสุดท้ายเป็นวันแรกก็จะได้จำนวนวันที่เลยมาแล้ว

แล้วเราก็มาตั้งเงื่อนไขว่า ถ้าตัวเลขจำนวนวันติดลบให้เป็นตัวแดง
หรือตั้งซ้อนไปอีกว่าถ้าเหลือน้อยว่าหรือเท่ากับ 10 ให้เป็นสีส้ม

ประมาณนี้ครับ ยิ้มน่ารัก

Reading Learning & Sharing
เงื่อนไขที่ค่าของตัวเลขต่างกัน มีสีึต่างกันนี่ ใช้ Macro ป่าวจ๊ะ
พี่ยังใช้ไม่เป็นเลยอะ อีกอย่างเวลาฝังสูตรที่มี Macro แล้ว คนอื่นเปิดไฟล์ มันจะถามทุกครั้งเลยรึเปล่า

ไม่ต้องใช้ Macro ครับ เข้าไปตั้งใน conditional formatting ได้เลยครับ

แต่ใน 2007/2010 มันอยู่ตรงไหนฟะ หาไม่เจอ  ฮ่าๆ ฮือๆ

หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29