หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245119 ครั้ง)
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลอง กรี๊ดดดดด

ของจริงวุ่นวายกว่านั้นอีกเยอะมากๆ ครับ มีดูดข้อมูลข้ามชีต มีตัดสต็อกเหลือ ฯลฯ อีกเพียบเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ว สูตรพี่หนุ่มกระชับดีมากเลยค่ะ แต่ผลลัพธ์ของพี่หนุ่มจะเป็นการสรุปยอดซื้อเฉยๆ ถ้าเรียกว่าตารางสต๊อกจะงงมั้ยพี่แอน ถ้าตารางสต๊อกน่าจะต้องเพิ่มกลุ่ม column ว่าในสต๊อกมีไซส์ s อยู่กี่ตัว ไซส์ L กี่ตัว แล้วก็เพิ่มอีกกลุ่มของ column เป็นสต๊อกคงเหลือซึ่งจะ = สต๊อกที่มี - ซื้อไป

ใช่ๆ อันนี้เดี๋ยวพี่มาต่อยอดเอง
ทีแรกมีหมดเลยแต่กลัวว่าคนตอบจะงง
คือเอาแค่ฟังก์ชันนี้ที่ทำให้ตายก็ไปไม่ถูกก่อน ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แอร๊ย เพิ่งเข้ามาเห็น ต้องไปหัดใช้แบบจานหนุ่มบ้าง
ถ้าให้เราทำจะผูกสูตรยาวเยอะ ตั้งคอลัมน์แอบๆ ข้างๆ อีกสองสามอัน คงได้ผลเหมือนกันแต่เวิ่นสุด  กร๊าก

ร้างไปปีกว่า ขอขุดด้วยคำถามครับ
จะพิมพ์ช่องเหลือง แล้วให้ข้อมูลขึ้นช่องแดงทำยังไงครับ  ไหว้

เมนูฝากรูปหายไปไหน?

ใช้ HLOOKUP ครับ

ดูใน google sheet ตามนี้
https://docs.google.com/spreadsheets/d/1--yacN3TGZ8Xrm_u2_nNozIGS_wM-ot4L7gQNnSn5E0/edit?usp=sharing
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2018, 08:06 น. โดย หนุ่ม » บันทึกการเข้า

Reading Learning & Sharing
 เจ๋ง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณพี่หนุ่มครับ

หล่อก็พอแล้ว ไม่ต้องเก่ง excel อีกก็ได้นะ

...

เกย์แอบปิ๊ง

หล่อไม่พอ คนอะไรไม่รู้จักแก่ด้วย กร๊าก

หนุ่มยันตาย 5555

ประทับใจมาก รูปยังอยู่ครบอยู่เลย คือต้องไปสอน Excel เลยมาดูครับว่าต้องสอนอะไรบ้าง  กร๊าก

ร้างไป 2ปี ขอขุดหน่อยครับ
ไม่ได้จับ excel มา 2ปี คืนวิชาไปหมดแล้ว  ฮือๆ~

ต้องการหาผลรวมตามตัวอย่างครับ ทำยังไงครับ  ไหว้

หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29