หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า การ print e-book ครับ  (อ่าน 17385 ครั้ง)
เวลาโหลด e-book มาแล้วมันมีเป็นร้อยๆหน้า ถ้าจะให้อ่านในคอมมันก็ปวดตาอะครับ
ครั้นจะปริ้นออกมาเองก็เสียดายหมึกปริ้น+เสียดายกระดาษ
(เพราะปริ้นออกมา ก็ปริ้นหน้าคู่ไม่เป็น ปริ้นได้หน้านึง 1 แผ่น เปลืองอะครับ)

อยากถามว่ามีร้านอะไรพอจะรับปริ้น e-book แบบถูกๆมั้ยครับ
แบบ ปริ้นแบบ แผ่นหนึ่งสองหน้าเลย ไรงี้ จะได้ไม่เปลืองกระดาษ

หรือว่าปริ้นเองถูกกว่า วานผู้รู้ช่วยชี้แนะที

ป.ล. เป็น e-book ของฝรั่งครับ บางทีอาจหาไม่ได้ในประเทศไทย

wahz !!!~  รักเธอคนเดียว
E-book นี่เป็นไฟล์แบบไหนคะ PDF หรือเป็น EXE ที่สร้างแบบ flash (เหมือนฟ้อนสุดฯ)
ถ้าเป็นแบบแรก การสั่ง print มากกว่า 1 หน้าลงในกระดาษ 1 แผ่นทำได้อยู่แล้วโดย set ที่ properties ของเครื่อง print ค่ะ
ถ้าเป็นแบบสองนี่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะ print ยังไง

เป็นไฟล์ pdf อะ
แต่มีเป็นร้อยๆหน้า เลยอยากรูว่ามีร้านรับปริ้นถูกๆบ้างรึป่าวครับ
(ที่ถูกกว่าปริ้นเองไรงี้อะครับ)

ปริ้นถูกๆ อยากได้ราคาสักเท่าไหร่เหรอครับ อันนี้ถามเฉยๆ ไม่รู้ว่าร้านที่ไหนถูกเหมือนกัน  ฮิ้ววว

แต่จะมาแนะนำเรื่องการปริ้นถ้าจะปรินเอง ทำหน้าคู่ 4 -16 หน้าใน 1 แผ่น (ถ้าอ่านไหวเพราะตัวมันเล็ก)
ให้เริ่มมองจากพื้นฐานไดร์เวอร์ของตัวปริ้นเตอร์เองก่อนครับ
เดี๋ยวนี้มันฉลาดมักมีฟังก์ชั่นพิมพ์แบบหลายหน้าในแผ่นเดียว

ก่อนปริ้นลองมองหาใน printer option หรือ advance อะไรทำนองนี้
ไม่รู้ว่าใช้ยี่ห้ออะไรอยู่ ถ้ามีมันจะเจอ ถ้าไม่เจอแสดงว่าไม่มี (แน่ล่ะ)

แต่ถ้าจะตัดความยุ่งยากไป ลองหาโปรแกรมมาช่วยตรงนี้ครับ
แนะนำ Fineprint
มันช่วยจัดการเรื่องงานปริ้นได้ดีทีเดียว เคยใช้เมื่อนานมาแล้ว
ไม่รู้ว่ายังใช้ดีอยู่หรือเปล่า

Today you , Tomorrow me.
fineprint ใช้ได้เลยครับ
เพิ่งเริ่มใช้ คงตจ้องศึกษาไปเรื่อยๆ

ขอบคุณพี่โอ้เอ้มากครับ

ทุกวันนี้ยังนับถือ FinePrint อยู่เลยครับ (แต่ใช้เถื่อนนะ นับถือประสาอะไร้)
ถ้าลองพิมพ์แบบ Booklet มันก็จะออกมาเป็นหนังสือเรียงเล่มให้เราได้เลยนะ เยี่ยมมาก เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]