หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 30

ผู้เขียน หัวข้อ: มหันตภัยในการติดเกมส์ (แตกหน่อ)  (อ่าน 129718 ครั้ง)
ติดเกมเหมือนกัน

ตอนนี้เล่น school tycoon คล้าย sims แต่อันนี้เป็นสร้างโรงเรียน

เล่นแล้วแม่เรียกว่า เข้าสมอง เรียก หรือ คุยอะไรไม่ได้ยิน ไม่รับรู้

แต่ส่วนใหญ่แล้วจะไม่ติดเกม เพียงเกมเดียว

เพราะเราเบื่อง่าย โหลดมาเล่น เบื่อๆ ก็ลบ

โหลดมาที 5-6 เกม พวก reflexive เทือกๆ นี้

ตอนนี้ในเครื่องมี School tycoon, mario, sim1, spongebob monopoly, sherlock holms

แล้วก็ เทือก reflxive อีก 2-3 เกม

เล่นๆ ไป บางเกมเล่นวันเดียว ลบ ไม่หนุก ไม่ดี ก็ลบ

หนุก ดี เบื่อ ก็ลบ

แต่ที่รู้ๆ จะมีอาการติดคอม มากว่าติดเกม

ไม่มีเว็บให้ปั่นแล้ว ก็ยังอยู่หน้าคอม หาโหลดหนัง โหลดเกม โหลดเพลง

พอหาโหลดได้แล้วก็ นั่งเฝ้าโดยการ ดูหนัง อ่านการ์ตูน ฟังเพลง ไปเรื่อย

ไม่เกินเที่ยงคืนไม่มีทางลุกไปนอนได้
ผมก็ติดนะเกมนะ แต่ไม่ยักกะติดเกม Online  หมีโหด~

ติดแต่พวก Console เก่า ๆ พวก Mario (อันนี้ชอบมาก ขนาดที่เอาไปเล่นในมือถือ) Ninja gaiden Goonies อะไรเทือก ๆ นี้
เล่นได้ทั้งวัน...แต่ไม่ได้เล่นแบบเอาเป็นเอาตาย

และผมก็ไม่เคยเล่นเกมที่ใหม่กว่า PS1 เลย (เพราะมันไม่มี Emu ให้เล่น)  ฮือๆ~

เคยถามเพื่อนตอนม.ปลาย

(เหงื่อแตกพลั่ก) เอ็งติดเกมป่ะเนี่ย

หมีโหด~ ไม่ติดโว้ยยย ไม่ติด แค่ตูเล่นทุกวัน

(เหงื่อแตกพลั่ก) ไอ้มืดหมี

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
อันนั้นเข้าขั้นวิกฤต

เพราะไม่รู้ตัวเองว่าติด
นอกจากตัวเกมที่เป็นสิ่งมอมเมาเยาวชนแล้ว
ร้านเกมนี่ก็ตัวดี  บางที่มันก็เป็นแหล่งมั่วสุมดีๆ นี่เอง   ชิ

ไม่เคยเข้าร้านเกมเลยนะ เล่นอยู่แต่ที่บ้าน

เคยเข้าร้านเล่นเกมตู้อยู่อย่างเดียวแต่นับครั้งได้

จะว่าไปอยากได้มาไว้ที่บ้านซักตู้สองตู้
เคยเล่นเกมส์ทุกวันครับ  อย่างน้อยวันละ 6 ชั่วโมง  แต่ไม่น่าจะเรียกว่าติด เพราะถ้ามีอย่างอื่นทำเช่น เตะบอล หรือเครื่องคอมพ์ไม่ว่าง ก็ไม่เล่นได้ ไปดูทีวี ทำอย่างอื่นได้ ไม่ทุรนทุราย

เปิดคลิินิกทำฟัน ที่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ
---->  http://www.dentalita.com/  <----

สมัยแรคนาร๊อก บูมใหม่ๆ  เห็นแฟนสาวในเกมส์ลงมาจากเชียงใหม่เพื่อมาอยู่กับแฟนในเกมส์ที่หาดใหญ่เลยนะครับ

หมีโหด~ /  หนูด้วย

RO นี่ โมจิเล่นเยอะมากตอนช่วงปี 2 นะคะ เกือบได้เลิกกับแฟนแน่ะ 555 (แฟนไม่ได้เล่น)
ตอนแรกติด เล่นเยอะมาก (เสาร์อาทิตย์จะเล่นโต้รุ่ง แต่ยังทำการบ้านส่งตามกำหนด ส่งงานครบ ไปเรียนไม่ขาด เกรดไม่เคยตก) พอทะเลาะกับแฟนทีเลยเลิกขาดเลย

ปัจจัยที่ทำให้ติดเกมมันมีเยอะน่ะค่ะ อย่าง RO นี่ก็ตัวละครมันน่ารักดี เก็บเลเวลง่าย หาเงินง่าย
แล้วยังมีปัจจัยทางสังคมอีก คือเพื่อน บางคนที่เล่นเกมไม่เลิกนี่ไม่ได้ติดเกมนะคะ แต่ติดเพื่อน
ยิ่งถ้าจีบกันไปจีบกันมานี่ ยิ่งติดมากกว่าเพื่อนอีก

เพื่อนสนิทที่เล่าให้ฟังเมื่อกี้ มีวีรกรรมพฤติกรรมคนในเกมมาเม้าท์เยอะเลยค่ะ
ผู้หญิงหนีสามีไปหากิ๊กที่กรุงเทพก็มี (เพื่อนอยู่อุบลฯ)
ผู้ชายเลิกกับแฟนเพราะติดกิ๊กในเกมก็มี
ผู้ชายหายออกจากบ้านไปหลายวัน เพราะไปหมกตัวอยู่ร้านเกม ตามง้อกิ๊กในเกม ปั่นเลเวลตัวละครให้กิ๊กในเกมก็มี....
สารพัดกรณี....
ฟังแล้วมันส์แอบรันทด คนเราแบบนี้ก็มีด้วย  ง่ะ

จริงนะ ตอนนี้อัยย์ก็ยังเล่น RO อยู่นะ (เลิกไม่ลง) เเต่เล่นแบบ เเว้บ ๆ ไป ๆ มา ๆ ไม่ได้อยู่หน้าคอมทั้งวัน
ยอมรับว่าติดนะ เมื่อก่อนหนะ เพราะ มันเป็นที่พึ่งตอนที่เลิกกับเเฟนคนแรก  ฮือๆ~

ไม่รู้นะ อัยย์ว่าถ้าเเยกออก ไม่ให้เกมส์มาเล่นเรา มันก็ โอเค อยู่นะ

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
นั่นสินะ ถ้ามีเพื่อนเล่น ก็ยิ่งอยากเล่น

เพราะเล่นคนเดียวมันเปลี่ยว
 ผมคงมีกรรมกับเกมมั้งครับ ทำไมถึงพูดแบบนั้นนะเหรอ สมัยที่ CS ฮิต ผมอยากเล่นมากเลย
ยิงกันเปลี่ยนอาวุธ ลุยเป็นทีม สุดยอด แต่เนื่องจากผมเล่นเกม 3D พวกนี้ไม่ได้ครับ เล่นได้แค่
พักเดียวมันจะมีอาการเหมือนเมาเรือ ท้องไส้ปั่นป่วน ถ้าคิดฝืนเล่นต่อจะอาการหนักถึงขั้นล้ม
นอน อาเจียนแตก

ผมเลยรอดจากการติดเกม cs หรือเกมแนวๆ 3D ยิงแหลกเกือบทุกชนิด เกมออนไลน์ผมเคย
ติด Oceanica Online สมัยเปิดเบต้า เพียงเพราะหลานมันชวนเล่น แล้วมันเล่นง่ายแถมล็อกไม่
ให้วันหนึ่งเราต้องมาจดจ่ออยู่กับมันด้วย เพราะ Stamina ที่ใช้ในการเดินเรือมันต้องใช้เวลา 1
ชั่วโมงในการรีเฟรซให้เต็ม พอเริ่มโคลสเบต้าผมก็เลิก

ตอนนี้พอเห็นเกมที่อยากเล่นก็จะลองเล่นดู แต่ก็เล่นได้ไม่ทนครับ อารมณ์มันออกไปแนวช๊อต
หายไปดื้อๆ มีติดนิดๆช่วงแรกๆหลังๆก็ไม่หยิบไม่แตะเลยก็มีครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

Oceanica เล่นอยุ่พักนึง เลิกเล่นเพราะ เบื่อ  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เคยติด Oceanica อยู่พักนึง ตอนมันเปิดใหม่ๆ เลย
เล่นแบบติดมากๆ นั่งหน้าจอทั้งวัน   กร๊าก

ตอนนี้มีรุ่นน้องติดเกมส์ครับ

เมื่อก่อน ก็ไปเล่นด้วยกัน เป็นเกมส์ออนไลน์บ้าง ออฟไลน์บ้าง

พวกผมมีประมาณ 4 คน พวกน้องมี 6 คน ก็เล่นๆ กันเรื่อยๆ ขำๆ

เพื่อนๆ ผมไม่มีใครติดครับ  ส่วนมากเล่นขำๆ เวลาว่าง  แล้วก็ชวนน้องเล่น ไม่นึกว่าน้องมันจะติดมาก

แต่พอพวกผมจบออกมา ได้ข่าวว่าน้องบางคนไปเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืน เลิกเรียนก็ไปเล่น

ผลการเรียนก็แย่มาก

เริ่มรู้สึกผิดเหมือนกัน ว่าไม่น่าชวนมันเล่นเลย  เศร้า

ป.ล. เพื่อนๆ ผม กลุ่มที่เล่นเกมส์ด้วยกัน จบเกียรตินิยม 2 คน ที่เหลือก็เกรด 3 กว่าๆ กันทั้งนั้น

เปิดคลิินิกทำฟัน ที่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ
---->  http://www.dentalita.com/  <----

Oceanica เล่นอยุ่พักนึง เลิกเล่นเพราะ เบื่อ  กร๊าก
เคยติด Oceanica อยู่พักนึง ตอนมันเปิดใหม่ๆ เลย
เล่นแบบติดมากๆ นั่งหน้าจอทั้งวัน   กร๊าก
  กรี๊ดดดดด คอเดียวกัน เกมนี้ต้องถามโต เพราะโตเซียนมาก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

โออย่างอึ้งเลยค่ะคุณเดือน
เป็นหนักขนาดนั้นยังกลับใจได้นี่ยอดคนนะเนี่ย
ขอปรบมือให้ดัง ๆ เลยอ้ะ  (แจ๋ว แจ๋ว)

คิดว่าถ้าเล่นแบบพอดี ๆ ไม่เสียการเรียน ปัจจุบันนี้อาจจะยังเล่นอยู่หรือเปล่าคะ?
ส่วนตัวแล้วคิดว่าถ้ายังเล่นอยู่อาจจะดีและสนุกสนานมากกว่านี้ก็ได้นะ
เพราะเกมกระดานแบบนั้นมันลับสมองอ่ะค่ะ แถมพอเล่นแบบออนไลน์แล้วยิ่งทำให้เจอคนมากหน้าหลายตาขึ้นด้วย
น่าจะเป็นประสบการณ์ที่ดีนะคะ

ก็ยังแวบเล่นอยู่นะคะ
แต่มันมีเรื่องให้ทำเยอะแยะแล้วไง
ไหนจะเรียน ไหนจะปั่นบอร์ด ทำงานพิเศษงี้ ทำฟ้อนสุดงี้
มันหาเวลากระดิกตัวไปเล่นน้อยลงๆ ง่ะ

เอ๊ จะบอกว่าคำว่าเสียเรียน เสียโอกาสตรงนั้นมันหนักมากมั้ย
มันก็เกิดจากเกมส์ด้วยส่วนนึง เกิดจากการลำพองใจว่าข้าเก่ง ข้าแน่โดยไม่ต้องพยายามส่วนนึง
เกิดจากปัญหาส่วนอื่นๆ ด้วยมั้ง เลยทำให้เป็นแบบนี้ หมีโหด~
ประมาณว่าจากสามสูงๆ เป็นสองสูงๆ แล้วก็มาสามต้นๆ กร๊าก
เสียดายเหมือนกันแหละ แต่ว่ามันก็ได้โอกาสในส่วนอื่นเนอะ

คนผลิตเกมเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนแต่ก่อนครับ
จุดประสงค์คือ เลี้ยงคนเล่นไว้ให้มากๆ โดยใช้หลักจิตวิทยา
ทำให้คนเล่นภักดี จมปลัก และจ่ายนู่นจ่ายนี่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ความลึกล้ำตรงนี้แหละที่ทำให้เกมมันต่างจากเกมที่แค่เล่นเอาเพลิน
แต่มันคือการดึงด้านมืด ด้านกิเลสในจิตใจคน โดยเฉพาะเด็ก
(ตามหลักแล้วต้องกล่อมเด็กเสียก่อนที่จะคิดได้ แล้วจะเป็นทาสเราตอนโต)

ตูไม่ติดเกมนะ
นอกจากมาริโอ้แล้ว(ต้องแบบ 2 มิติเท่านั้นด้วย) ก็ไม่ติดอะไรอีกเลย
ไม่ได้รู้สึกเสียดายอะไร เพราะถ้าอยากสนุกกับเกมก็มีเพื่อนรอบตัวบ้าเกมเต็มไปหมด
ถามไปเหอะ เด๋วมานก้เล่าให้ฟัง กร๊าก

จริง
จากการที่หลบอยู่หลังรถของบอสใหญ่กะรองบอสของเว็บคอมมูนิตี้วัยรุ่นแห่งหนึ่ง
ที่กำลังผลิตเกมส์ออนไลน์ออกมาใหม่ (ไม่รู้เลยว่าเว็บไหน)
เวลาคุยกันเรื่องกลยุทธ์ในการให้เด็กเสียเงินนี่ โอ้ย
เหมือนที่พี่แอนบอกเด๊ะ กร๊าก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 30