หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 18

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแน็ก (แตกหน่อ)  (อ่าน 64394 ครั้ง)
ผมไม่เคยเห็นที่ไหนเคลียร์ปัญหาทำนองนี้กันได้แบบสงบเท่าที่นี่เลย

บอร์ดอื่นๆ ที่เคยอยู่นานบ้าง ผ่านๆ บ้าง  กว่าจะคุยกันรู้เรื่อง  เฮ้อออ

ดีใจที่คุยกันได้นะครับ  รักกันไว้เถิด  เราเกิดร่วมแดนไทย   ปลื้ม

คริคริ ลองผมไม่ปล่อยตั้งแต่แรกสิ

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
 ไหว้

เวลาจะเดินชนกันที่กลางสะพาน ต่างฝ่ายต่างหลบกันคนละครึ่งก้าวแล้วจะดีเอง

เห็นด้วยกับเอ็มมี่ค่ะ
หลาย ๆ กระจู๋ในฟอนต์นี่ ถกเถียงกันได้ยาวและนาน โดยไม่มีมวยถึงขั้นหามส่งโรงพยาบาลเลย เป็นที่อื่นล่ะมีกัดหู เตะกล่องดวงใจกันแล้ว
สำหรับผม  แยกแยะครับ  นี่คือผมสัมผัสได้ในบอร์ดนี้ ตั้งแต่เริ่มเล่นจนมาถึงตอนนี้ 

ลองคุ้ยอ่านประเด็นร้อนๆ หลายๆ ประเด็นที่ เหตุผลมันร้อนฉ่าดู แล้วในเวลาเดี๋ยวกันลองไปเช็คเวลาตามจู๋ที่ตั้งใกล้เคียงกัน
ถ้าคุณสังเกตในบางจู๋ เราเห็นเหมือนกัน จนเรียกว่าเป็นพวกเดี๋ยวกัน และในบางจู๋ เราคิดต่างกันจนคนอ่านคิดว่าทะเลาะกัน
ผม พี่เก้อ ป้าปุก พี่แอน และอีกหลายคน พวกเราล้วนมีความเห็นที่ต่างกันและก็ถกกันมาเยอะแยะหลากหลายประเด็นแล้วด้วย
ไม่ว่าจะเป็นประเด็น ที่เค้าห้ามคุยกันในหมู่เพื่อน พวกเราก็คุยกันจนทราบถึงอรรธรสในอารมณ์นั้นๆ กันมาหมดแล้ว
แต่พอ ไปอยุ๋จุ๋อื่นในขณะเดี๋ยวกัน พวกเราก็ล้วนแยะแยะอารมณ์นั้น กัน ออกมา ให้เหลือแต่อารมณ์ของ มิตร สหาย เท่านั้น  นี่ก็ถือว่าเป็นการฝึก
ของผมตลอดเวลาที่อยุ่ที่นี่เหมือนกัน ซึ่งมันทำยากนะ ผมจึงทึ่งไงว่าหลายคนทำได้  ส่วนถ้าอันไหนมันเกินไปก็จะมีคนมาคอยตบ
 ให้เข้าที่เข้าทางอยุ่เสมอผมก็เคย  และ เราก็พร้อมที่จะแย้งกันได้อีก ถ้าความเห็นไม่ตรงกัน

จะเห็นว่าที่นี่ น่ะ มันเป็นสังคมที่ต้องการให้เราถกกันด้วยเหตุผล แม้จะเป็นของใครของมันก็เถอะ  มานานแล้ว
ถ้ายังรุ้สึกว่า ไอ้ความเป็นพรรคพวกนี่จะทำให้สังคมแตก แสดงว่าไม่เคยรุ้สึกถึงความพิเศษของสังคมของที่นี่ ดังนั้น เราก็คัดกรองเอาเถอะ
คนที่รุ้จักแค่ผิวเผินเราก็ต้องยอมรับกันไป ว่าเขาอาจจะอยุ่ไม่ได้ หรืออย่างที่มีคนเคยบอกว่ามีอีกหลายจู๋ที่เหมาะกับเขา

สำหรับผม ดูแค่โพสต์ครับไม่ดูชื่อ คิดต่างก็แย้ง คิดเห็นด้วยก็บอกว่าเห็นด้วย ชอบบอกชอบ ส่วนไม่ชอบ ก็ดูก่อนว่าเหมาะมั้ย
เช่น อะไรวะไอ้นี่มันวาดรูปทุเรศชิบ มีแต่คนชม งั้นไม่ดีกว่า เอาไว้บอกมันเป็นการส่วนตัว ว่า ไม่สวยอย่างไร

แต่มีโพสต์ไหน ผมเผลอไปโพสต์ว่าให้ ถึงผมจะไม่ตั้งใจจะสื่อแบบนั้นก็ตามที ผมก็ต้องขอโทษก่อนเลยที่โพสต์ผม
ถูกแปลไปในทางดูถูก ทำร้ายคู่กรณี เพราะคำขอโทษผมพูดได้ไม่ยากแถมจากใจจริงด้วย
ผมก็หวังว่าตัวเองจะไม่พยายามหาเหตุผลมายืนยันเจตนาของตัวเอง ณ ขณะนั้น เพราะผมถือว่า
ไม่ได้อยุ่ในฐานะที่พูดได้

เหมือนมีคนเดินมาเหยียบเท้าผมน่ะ แล้วก็ไม่พูดอะไร พอเราบอกว่าเฮ้ย!! คุณเหยียบเท้าผม พูดด้วยอาการหงุดหงิด
เขาก็หาว่าเราแรงใส่ ทั้งๆที่เขาก็รู้ว่า เขาอ่ะเหยีบยจริง จะด้วยเพราะว่า
ต้องการให้เรารู้สึกตัวหรือคืนสติจากอะไรก็ตามที แต่การเหยียบเท้าคนอื่นไม่ใช่วิธีการเตือนสติ ที่ดีแน่ผมว่า
แม้เจตนาคุณจะดี แต่วิธีการคุณผิดก็ต้อง ขอโทษในส่วนนี้ก่อน 

ส่วนไอ้ที่ว่าผมเปิดประเด็นน่ะ ผมก็ยอมรับและก็ขอโทษด้วย ที่ยกตัวอย่างการอธิบายความรู้สึกออกมา
จนทำให้รู้สึกว่าเป็นประเด็นใหม่

ผมเคยนะ เคยลองสำรวจความคิดเห็นของตัวเอง ว่าทำไมเราถึงคิดไม่เหมือนคนส่วนใหญ่
พอแสดงอะไรออกไปรู้สึกว่าคนส่วนใหญ่เขาไม่เห็นด้วย 
ครั้งแรกผมเกรียน ไม่สนใจเอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ นานๆ เข้า ความคิดที่ต่างของเรา
มันไม่ได้ส่งผลดี เท่าที่ควรทำให้เราอยุ่ลำบาก
ผมก็เริ่มเอาความคิดคนอื่นมาลองๆ คิดตามดู เอาละ ความคิดผมเริ่มเปิดกว้าง
มีหลายอย่างที่ผมรู้สึกเห็นผิดอยุ่นาน ผมปรับปรุง แต่ด้วยจริต อัตตา ทิฐิ และมานะ
ที่มันยังมีอยุ่ ผมก็ต้องยอมรับ ว่า บางครั้ง เราก็ไม่ได้ถูกต้องเสมอไป
ก็เลยต้องพร้อมก้มหน้ายอมรับผลของมันอยู่บ่อยๆ
แต่เราจะพยายามคิดให้เป็นไปตามจริงมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ 
ผมไม่รู้ว่าผลมันเป็นอย่างไร
แต่ที่รู้แน่ๆ คือ มันทำให้ผมอยู่ได้ด้วยความรู้สึกสบายๆ ไม่เอาใจใครมากนักและไม่ไล่ล่าใครมากเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2008, 17:26 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เอ้า จักรีหล่ออีกแล้ว
ไม่ได้ชมที่เขียนนะ แต่ชมที่หมายความถึง สั้นๆในเนื้อหาน่ะ  เจ๋ง

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
... ไม่เอาใจใครมากนักและไม่ไล่ล่าใครมากเกิน

ชอบประโยคนี้มากเลยค่ะจักรี  เจ๋ง
สมแล้วที่เป็นพระเอกวิค 7 สี  คริคริ

(แจ๋ว แจ๋ว)

เดือนเห็นด้วยกะพี่อุ้ยและเจ๊แนนนะ

คือเอาเข้าจริงกว่าคนเราจะสนิทสนมกัน
มันก็ต้องผ่านอะไรมามากกว่าการมาอะกุ๊งอะกิ๊งในบอร์ด
ว่าชั้นชื่อเดือนนะ เธอล่ะชื่ออาราย ลันล้า

เมื่อกี้อ่านหลายๆ ความเห็นเสร็จ
ก็มานั่งทบทวนเอง
เอ๊ะ นี่กระจู๋นี้มันต้องตีควงตีความ คิดมากขนาดนั้นเลยเหรอ
หรือเดือนสมองทื่อละเนี่ย หมีโหด~

จริงๆ ก็ต้องยอมรับว่า กระจู๋นี้เป็นกระจู๋ที่พี่บิ๊กมาเทกแคร์บ่อยม้ากมาก กร๊าก
คือเนื้อความมันใช่ล่ะ
คือสังคมมันใหญ่ขึ้นแล้วเราก็รู้จักกันอยู่แต่คนเดิมๆ
มันก็ต้องดูอีก (อย่างที่เจ๊แนนว่า) ว่าเค้าพร้อมใจจะเปิดใจรู้จักอะงุอะงิกะเราด้วยมั้ย
ไม่งั้น ตบมือข้างเดียวก็ไม่ดังใช่ม้า

หมีโหด~

เอาเป็นว่า เดือนมองว่ามันก็ดีนะที่มีจู๋นี้ขึ้นมา
อย่างน้อยการรณรงค์เรื่องชื่อครั้งนี้ ทำให้เดือนจำได้ว่าคนที่ชื่อทศนิยมชื่อเล่นว่าน้องเบย์
พี่โมจิมีชื่อเล่นจริงๆ ว่าปอ
แล้วน้องๆ น้องไรแล้วหว่า reyord ไรงี้ป้ะ ชื่อเล่นว่าแบงก์

โอเค พอใจละ
 หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
กลับมากะว่า จู๋นี้จะร้อนเป็นไฟเลยนะเนี่ย  กร๊าก
ขนาดยุ่งมากๆ ขอแว๊บมาอ่านสักห้านาทีก็ยังดี
ดีใจ ที่เรื่องร้ายกลายเป็นเกือบดี ก็เอาเป็นว่าง่ายๆ
ถ้าคุณแน็ค อยากเคลียร์อะไรกับบิ๊ก ก็จมล ไปคุยกันเอง
น่าจะดีกว่า ให้ทีนี้เป็นที่ๆ อบอุ่นต่อไป น่าจะน่ารักดีนะ

ไม่รู้เหมือนกัน ว่าคุณแน็คไปเล่นบอร์ดที่ไหนมา
สังคมคุณจะอ่อนแอขนาดไหน
แต่อย่าเอาสิ่งที่คุณเจอ มาเปรียบเทียบกับสิ่งที่คุณมีอยู่ตอนนี้
เพราะมันไม่ได้อะไรขึ้นมา
อย่าไปพะวงมากมาย กับสิ่งที่ยังไม่เกิด
อยากให้มั่นใจ ในเพื่อนที่นี่มากขึ้นมากว่านี้อีกหน่อย
อาจจะดูเหมือนมองโลกในแง่ดีเกินไป
แต่คิดบวกแบบนี้ ก็ทำให้ใจชื้นดีไม่ใช่เหรอ กรี๊ดดดดด
มีเหตุผลมากเลยครับ คุณปุก

สาเหตุที่กระจู๋นี้ไม่ร้อน ผมก็คิดนะ ว่าทำไมใครๆก็ไม่เข้าใจว่า เชื้อก้อนแรกถูกหยิบออกจากบิ๊กแล้ว
ผมถูกตอกกลับอย่างเท่าๆที่ผมกระทำ ต่อเขา และผมไม่คิดว่าจะต้องขอโทษในครั้งต่อไปหลังจากนี้

เท่ากับว่า ผมรู้ตัวตั้งแต่แรกอ่านโพสของบิ๊กว่า พูดผิด และ ค่อนข้างแรง
แต่ผมก็คิดว่าการที่ตอบโต้กลับมาอย่างรุนแรงเท่าเทียมอย่างที่จักรีว่าไว้เปรียบเป็นการเหยียบเท้านั้น

และที่ผมไม่พูดกับบิ๊กเรื่องนี้เพราะ ผมว่า เขาก็สวนกลับอย่างพอควรแล้วถึงหลายครั้ง และผมก็ยอมรับที่ผิดพลาดทุกครั้ง

นัยหนึ่ง ผมไม่คิดว่าใครจะบอกว่าใครเป็นยังไงได้ ผมเลยไม่คิดเป็นอารม์ือีกเลย เรื่องจึงไม่มีทางไปต่อ อย่างที่ตั้งใจ

เริ่มต้นผิด ก็ดำเนินผิด และจะจบผิดๆ หากไม่มีการแก้ไข ผมเลยมองไปที่ประเด็นถัดไปทันที ส่วนใครที่ยังมองย้อนกลับ
ผมก็รับผิดชอบในสิ่งที่ผมทำอย่างเต็มที่ และพยายามแก้ไข เท่าที่ทำได้ เพื่อให้บรรยากาศดีๆกลับมา

อย่างที่บอกครับ ผมจะไม่ขอโทษอีก เกินพอ

หากใครยังคิดว่า ผมยังผิดมากกว่าที่ผมยอมรับผิดชอบ เท่าที่เหตุและผลจะบรรจบกัน
ส่วนใครคิดว่าผมควรรับผิดชอบมากครั้งกว่านี้ก็ขอเชิญ

เสียใจด้วยนะครับ ผมคิดว่าการทะเลาะกันยิ่งทำให้แย่ลง ผมมั่นใจอย่างนั้น

พอเถอะครับ อย่ามาทำให้จู๋นี้ มันเป็นอะไรเสียหายไปมากกว่านี้เลย  ไหว้

รักกันไว้ดีกว่าค่ะ้..,,  ปลื้ม

จ้ะ ยิ้มน่ารัก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอบคุณนะครับ ให้มันจบๆไปเถอะครับ

แล้วกลับมาทำตามจุดประสงค์ของจู๋นี้แล้วกันนะ  ไหว้

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 18