หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแน็ก (แตกหน่อ)  (อ่าน 64380 ครั้ง)
 ไหว้

สำหรับอรเองอรมองว่ากรณีนี้ คล้ายๆกัีบเรื่องธรรมเนียมภาพยนตร์ที่ทำให้คุณยูริไม่เข้าบอร์ดเลย
กรณีที่เกิดขึ้นคือคุณแน๊กมีความคิดเห็นไม่ตรงกับคนอื่นในบอร์ด แล้วก็เป็นประเด็นคือ
(อันนี้คือมุมมองอรคนเดียวนะ) 1. วิธีการเขียนของพี่แน๊กต่อพี่บิ๊ก มันฟังแล้วไม่น่าฟัง
และ 2. พี่แน๊กคิดว่าสิ่งที่พี่บิ๊กพยายามทำนั้นเป็นนามธรรมมากไป ยากที่จะให้ออกมาได้จริง
แล้วหลังจากนั้นก็มีหลายคน ออกมาแสดงความคิดเห็นที่ต่างจากพี่แน๊กอีกจำนวนนึง
เป็นอรก็คงคิดนะว่า.. เราผิดใช่ไหม? ที่เห็นไม่ตรง กับหลายคนที่นี่ เราไม่ fit in รึเปล่า
คือ.. สำหรับอรนะ การคิดต่างด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม เหตุผลจะมีสาระไม่มีสาระก็ตาม
ก็ต้องยอมรับด้วยว่าตัวเองต่าง ว่าคนอื่นเห็นตัวเองแตกต่าง และมองว่าเรานั้นต่าง
มันไม่ใช่จะมองว่า "เฮ้ย ชั้นไม่เหมือนคนที่นี่ ชั้นอยู่ไม่ได้ ชั้นแสดงความคิดเห็นไม่ได้"

อรว่าพี่แน๊กไม่ได้ต้องเปลี่ยนนิสัย มุมมองความคิด หรืออะไรหรอกค่ะ ต่างก็ดีแล้ว
เพียงแต่การนำเสนอที่ตรงไปตรงมามากเกินไป บางครั้งก็ทำร้ายจิตใจคนฟังนะคะ

ไหว้ ขออนุญาตนิดนึงว่า...

เอาจริงๆ ถ้าพี่บิ๊กบอกว่า "ผมว่าพี่แน๊กห้าว มันตลกสำหรับคนอายุ 31 ที่จะพูดอะไรอย่างนี้ี้"
พี่แน๊กคงโกรธไม่แพ้กันหรอกค่ะ ...แล้วอรก็คงเกิดคำถามเหมือนกันว่าทำไมต้องพูดแบบนั้น
อรว่าปัญหาไม่ได้เริ่มจากความคิดเห็น แต่เป็นวิธีนำเสนอมากกว่า พี่แน๊กเองก็บอกว่า
พี่แน๊กสะดุ้งที่พี่บิ๊กโต้ตอบพี่แน๊กแบบนั้น.. อรว่าคงไม่ต่างกับตอนพี่บิ๊กอ่านที่พี่แน๊กพูดหรอกค่ะ

ไม่มีผิดถูก 100% หรอกค่ะ แค่ไม่ตรงกันบ้างเท่านั้นเอง
เบี้ยวนิดเบี้ยวหน่อย แปลกแยกหน่อย ก็ไม่ใช่จะไม่สวย

ถ้าไม่พอใจอะไรอรก็ขอโทษไว้ตรงนี้แล้วกันนะคะ  ไหว้

โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 5 คนแน่ะ
โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 11 คนแน่ะ

ปาดอีกสิคะ... ปาดอีก  ฮือๆ~

*มาลบนวล + เห็นด้วยกับที่พี่ปุกเขียนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2008, 02:15 น. โดย อร » บันทึกการเข้า

อันบัน ♥

อรอย่าเปรี้ยวครับ ช้าชิดซ้ายครับ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่ต้องนวลหรอกจ้า  เต็มที่เลยครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เอนี่สั้นขยันซอยว่ะ กร๊าก
ไหว้

สำหรับอรเองอรมองว่ากรณีนี้ คล้ายๆกัีบเรื่องธรรมเนียมภาพยนตร์ที่ทำให้คุณยูริไม่เข้าบอร์ดเลย
กรณีที่เกิดขึ้นคือคุณแน๊กมีความคิดเห็นไม่ตรงกับคนอื่นในบอร์ด แล้วก็เป็นประเด็นคือ
(อันนี้คือมุมมองอรคนเดียวนะ) 1. วิธีการเขียนของพี่แน๊กต่อพี่บิ๊ก มันฟังแล้วไม่น่าฟัง
และ 2. พี่แน๊กคิดว่าสิ่งที่พี่บิ๊กพยายามทำนั้นเป็นนามธรรมมากไป ยากที่จะให้ออกมาได้จริง
แล้วหลังจากนั้นก็มีหลายคน ออกมาแสดงความคิดเห็นที่ต่างจากพี่แน๊กอีกจำนวนนึง
เป็นอรก็คงคิดนะว่า.. เราผิดใช่ไหม? ที่เห็นไม่ตรง กับหลายคนที่นี่ เราไม่ fit in รึเปล่า
คือ.. สำหรับอรนะ การคิดต่างด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม เหตุผลจะมีสาระไม่มีสาระก็ตาม
ก็ต้องยอมรับด้วยว่าตัวเองต่าง ว่าคนอื่นเห็นตัวเองแตกต่าง และมองว่าเรานั้นต่าง
มันไม่ใช่จะมองว่า "เฮ้ย ชั้นไม่เหมือนคนที่นี่ ชั้นอยู่ไม่ได้ ชั้นแสดงความคิดเห็นไม่ได้"

อรว่าพี่แน๊กไม่ได้ต้องเปลี่ยนนิสัย มุมมองความคิด หรืออะไรหรอกค่ะ ต่างก็ดีแล้ว
เพียงแต่การนำเสนอที่ตรงไปตรงมามากเกินไป บางครั้งก็ทำร้ายจิตใจคนฟังนะคะ

ไหว้ ขออนุญาตนิดนึงว่า...

เอาจริงๆ ถ้าพี่บิ๊กบอกว่า "ผมว่าพี่แน๊กห้าว มันตลกสำหรับคนอายุ 31 ที่จะพูดอะไรอย่างนี้ี้"
พี่แน๊กคงโกรธไม่แพ้กันหรอกค่ะ ...แล้วอรก็คงเกิดคำถามเหมือนกันว่าทำไมต้องพูดแบบนั้น
อรว่าปัญหาไม่ได้เริ่มจากความคิดเห็น แต่เป็นวิธีนำเสนอมากกว่า พี่แน๊กเองก็บอกว่า
พี่แน๊กสะดุ้งที่พี่บิ๊กโต้ตอบพี่แน๊กแบบนั้น.. อรว่าคงไม่ต่างกับตอนพี่บิ๊กอ่านที่พี่แน๊กพูดหรอกค่ะ

ไม่มีผิดถูก 100% หรอกค่ะ แค่ไม่ตรงกันบ้างเท่านั้นเอง
เบี้ยวนิดเบี้ยวหน่อย แปลกแยกหน่อย ก็ไม่ใช่จะไม่สวย

ถ้าไม่พอใจอะไรอรก็ขอโทษไว้ตรงนี้แล้วกันนะคะ  ไหว้

โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 5 คนแน่ะ
โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 11 คนแน่ะ

ปาดอีกสิคะ... ปาดอีก  ฮือๆ~

*มาลบนวล + เห็นด้วยกับที่พี่ปุกเขียนค่ะ

ถ้าจักรีหล่อ ก็บอกได้เลยว่า น้องอรสวยจริงๆ  กรี๊ดดดดด

ทำไมถึงคิดว่าที่นี่ ต้องเหมือนกับที่อื่นละครับ

:37:ไม่กวนตีน แต่ถามจริงจัง

มีคำตอบอยู่ในใจ แต่ยังไม่ตอบ
เดี๋ยวกลายเป็นแย่งพี่แน็กตอบ

ขอไปแอบพิมพ์ไว้ที่อื่นก่อน แล้วมาตอบทีหลังค่ะ  ไหว้

ป.ล. +พี่ปุกค่ะ ชอบใจคำนี้ "หอยมด"  กร๊าก
อยากจะบอกลุงแน็คว่า

ไม่ผิดนะ ที่จะคิดต่างจากคนอื่น ถ้าสิ่งที่คิด มันอยู่บนพื้นฐานของเหตุผล
การคิดว่า ตัวกูเจ๋ง กูแน่ กูไม่แพ้ใคร มันไม่ผิด(ถ้าอยู่คนเดียวนะ กร๊าก )
เพราะการอยู่ในสังคม บางครั้งก็ต้องทนฝืนลดอีโก้ ลดความบ้าพลังลงมาบ้าง
เคารพในตัวเอง เคารพในผู้อื่น นี่สิเจ๋งจริง

ถ้าผิดแล้ว ยอมรับผิด แล้วไม่ต้องพิมพ์ประมาณ เฮ้ยผมขอโทษแล้วนะ
ใครจะมาบังคับผม ไม่ได้ ไม่ได้
นี่เลิกเท้อะ ปุกยังไม่เห็นมีใครเค้าบังคับพี่เล้ย  กร๊าก
คนที่นี่ เค้าให้อภัยกัน ถ้าผิดแล้วกล้ารับ กล้าเปลี่ยน
อยากให้ดูตัวอย่างเจฟ เค้านอยด์กว่าพี่สามล้านเท่า
ตอนนี้กลับใจ มาน่ารักเหมือนเดิมแล้ว ก็ไม่มีใครขุดเอาเรื่องเก่าๆมาพูด
เรื่องพี่แน็คแค่หอยมด แป๊บเดียวคนก็ลืม

ฮือๆ~ ขอให้จริงเถอะ

ผมเริ่มๆคิดวนเวียนแล้วนะ ว่า ควรทำอย่างไร กับกรณีนี้ได้มากกว่านี้
จะให้หันหลังหนี ไม่ใช่สิ่งที่ผมว่ามันถูก ผมผิดแล้วไม่อยากผิดอีก

ที่บอกว่า เฮ้ย ผมขอโทษแล้วนะ เปล่าเลยผมไม่ได้เน้นตรงนั้น ผมเน้นว่า ผมผิด และ ตามมาด้วยการขอโทษ และไม่ทะเลาะกับใครด้วยโอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 5 คนแน่ะ เอือม
โอว ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าคุณตั้ง 2 คนแน่ะ  ฮ๊อตเหลือเกิน!!!

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ

ฮือๆ~ ไอที่ถามจริงจัง ดั๊นไม่มีคนตอบ

ไอที่ปั่นละฮากันกระจาย  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ก็ลืมๆมันไปซะแล้วกันพี่แน็ค
จะถือว่า มันเป็นการเปิดตัวที่เจ๋งมาก
บางคนเล่นมาสามปี ยังไม่มีคนรู้จักไวเท่าพี่ด่าเจ้าบิ๊กดอกเดียวเล้ย  กร๊าก
ไม่ได้เป็นยุทธวิธีที่ดี แต่เป็นการตลาดที่ประสบผลสำเร็จ  กรี๊ดดดดด
 ฮือๆ~ ตอบไม่ทัน ข้ามไปหรือเปล่าน้า เดี๋ยววกรถกลับดูอีกรอบ...

ทำไมถึงคิดว่าที่นี่ ต้องเหมือนกับที่อื่นละครับ

:37:ไม่กวนตีน แต่ถามจริงจัง
เพราะผมมองว่า ที่ไหนคนเยอะที่นั้นเรื่องก็แยะน่ะ แล้วพอคนเยอะๆวูบวาบขึ้นมา แล้วก็เข้าจุดเดิม
แบ่งกลุ่มกันเงียบๆ ในที่แจ้งก็มีกลุ่มนึง ในที่ลับก็มีอีกกลุ่ม ยิ่งที่แจ้งแน่นหนาเท่าไหร่ คนของกลุ่มลับก็มีคนเข้าง่ายเท่านั้น
แน่นอนว่า ไม่แน่เสมอไป เพราะปัจจัยต่างๆต่างกันตามแต่บอร์ดนั้นๆจะครอบไว้

ผมต้องมองใหม่ไงล่ะ เพราะมองข้ามไปว่า ขนาดปริมาณสมาชิกเฉลี่ยต่อวันต่างกัน

ก็ลืมๆมันไปซะแล้วกันพี่แน็ค
จะถือว่า มันเป็นการเปิดตัวที่เจ๋งมาก
บางคนเล่นมาสามปี ยังไม่มีคนรู้จักไวเท่าพี่ด่าเจ้าบิ๊กดอกเดียวเล้ย  กร๊าก
ไม่ได้เป็นยุทธวิธีที่ดี แต่เป็นการตลาดที่ประสบผลสำเร็จ  กรี๊ดดดดด

ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ไม่เอาแบบนี้เถอะ เครียดนะเนี้ย

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
เปลี่ยนจากคำว่า ขนาดปริมาณสมาชิกต่างกัน
แล้วแก้เป็น ขนาดคุณภาพสมาชิกต่างกัน
น่าจะถูกกว่าล่ะ
+ ปุก อืมมมมห์

ปิ้งเลย

สังคมคุณภาพเกิดจากคุณภาพคน

ไหว้

นี่แหละครับ บทเรียนของการที่คิดคนเดียว แล้วเข้าใจคนเดียว
แล้วก็ ใส่เลย ฉะนั้น บางทีเราคิดอะไรแล้ว ไม่ตรงกับคนอื่น ก็จง "ฟัง"
ก่อนนะครับ

เวลาอธิบาย อ่านให้เข้าใจ
ไม่ใช่ว่าเค้าอธิบายแล้วก็เขียนว่า
"แล้วแต่คุณคิดแบบนี้ก็แล้วแต่คุณ"

เขียนแบบนี้ปั๊บ จะกลายเ็ป็นเกรียนทันทีนะจ๊ะห์

สังคมไทยขาดการเข้าใจกันเพราะว่าไม่ฟังกันนั่นแหละ

เป็นบทเรียนที่ดีบทนึง เอาไว้ใ้ช้ในชีวิตประจำวันได้ด้วยนะเอ้อ
อุ๊ย พอมีแฟน แล้วพี่กัมส์พูดรู้เรื่อง  กร๊าก
 เหลือบ จ้าแม่สาว สิบหก
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18