หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 18

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแน็ก (แตกหน่อ)  (อ่าน 64426 ครั้ง)
คนเรานี่คิดไม่เหมือนกันจริงๆ ด้วย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

เข้าลัทธิซักลัทธิสิ เดี๋ยวก็คิดเหมือนกันหมดเองแหละ

Las Noches Rubicundior
เฟิร์น  เฮ้ย!?
พี่แซวเล่น พี่ก็จำได้ว่าเฟิร์นต้องไปงานใคร

โทษนะ อย่าโกรธเลยนะ  กรี๊ดดดดด

เรื่องของเรื่องคือ ผมอ่านมาจนถึง ที่บิ๊กหมายความว่า
"คนเพิ่มขึ้นก็ต้องคนรู้จักมากขึ้น"
 ผมเลยบอกว่า สังคมมันไม่ง่ายอย่างนั้น
ตามมาด้วย มันเป็นธรรมชาติ
ต่อด้วย ผมไม่เหมาะสม

ใช่ไม่ใช่ย้อนกลับอ่านดู ส่วนตีความยังไงเนี้ย คงไม่ถึงขนาดผิดกาลเทศะขนาดไปงานศพแล้วผมบอกแฮปปี้เบิร์์ดเดย์ ละมั้ง

ถ้าไง ไหน บุคคลที่3 สรุปให้ที

ตอนนี้เริ่มขึ้นเล็กๆแล้ว ขอความกระจ่าง

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
เรื่องของเรื่องคือ ผมอ่านมาจนถึง ที่บิ๊กหมายความว่า

"คนเพิ่มขึ้นก็ต้องคนรู้จักมากขึ้น"

ผมเลยบอกว่า สังคมมันไม่ง่ายอย่างนั้น
ตามมาด้วย มันเป็นธรรมชาติ
ต่อด้วย ผมไม่เหมาะสม

ลำดับการถูกต้องครับ เจ๋ง

แต่คนเราก็คิดไม่เหมือนกันจริงๆ   

เอ็มว่าฉนวนชนวนคงมาจาก "ห้าว" และเรื่องอายุน่ะครับ  เอือม

นอกนั้นก็เป็นการถกเถียงพูดคุยธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2008, 14:37 น. โดย เอ็มมี่ 21½ » บันทึกการเข้า

คีย์เวิร์ดคือ
ห้าว 
อายุตั้ง 26 
และสังคมไม่ง่ายขนาดนั้น

เราต้องยื่นญัตติตีความชื่อจู๋ครับ

แต่เอเข้าใจว่า มันคือ "สาวกเพิ่ม แต่รู้จักลดลง" เท่านั้นเอง

//เห็นเขาแก้ไขกันเล่นด้วย  เกย์ออก

ต้องตีความว่าเรามองบอร์ดฟอนต์คืออะไร
โรงเรียน?
บ้านใหญ่ๆ หนึ่งหลัง?

ซึ่งแน่นอน ถ้าเป็นบ้านใหญ่ มาอยู่กันเป็นรูมเมตเยอะๆ อย่างน้อยก็ต้องรู้จักกันไว้บ้าง
ไม่ใช่ มาซุกหัวนอน พาเพื่อนมากินเหล้าในห้อง พอตอนเช้าตื่นมาก็ออกไป วางเสื้อเปะปะ

ถ้าเป็นโรงเรียน คุณจะไปวิ่งไล่เตะบอลที่ไหนก็ไปเถอะ มันไม่รบกวนภาวะสายตาผม
อย่ามาตะโกนข้างห้องเรียนตอนเรียนอยู่ก็พอ จะโดนยักษ์กินตับเอา

ตอนนี้บอร์ดฟอนต์คืออะไรเหรอครับ  งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2008, 14:44 น. โดย เอ 24/7 » บันทึกการเข้า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
คืองี้นะครับ 
จุ๋นี้ ผมไม่เห็นทีท่าว่าใครจะพวกใครเลยครับ  จุดประสงค์ของจู๋นี้จะเป็นอย่างไรผมไม่สนหรอกครับ
 แต่ ในเมื่อการทำความรู้จักกันมันไม่ใช่เรื่องเสียหายเนี่ย ก็ทำไปเถอะครับ จะเร็วจะช้าก็ทำไป ส่วน
กระบวนการก็ต้องปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติอันนั้นไม่มีใครปฎิเสธได้อยู่แล้ว
การที่จะมีใครซักคนมาตั้งจู๋ทำความรู้จักตัวเองมันเป็นเรื่องที่ทำได้อยุ่แล้วละครับ   
น้องๆ สาวกใหม่ๆ มาตั้งจู๋แนะนำตัว ยังเคยมีเลย เยอะด้วยนะ แต่ก็งั้นแหละ ถ้าบอกว่าห้าว ไม่ห้าว
อายุมันต้องเท่าไรถึงจะตั้งได้  งั้นก็แบ่งไปเลยซิครับว่า อายุเท่าไรควรเข้าจู๋ไหน

จริงๆ สังคมเรามันแฮปปี้มีความสุขสนุกสนานมาได้เพราะพวกเราๆ ที่อ่านเรื่องของคนอื่นแล้ว
ดีใจ มีความสุข ทุกใจ เศร้า เป็นห่วง ปราถนาดี ไปกับเขาแหละครับ
กระจู๋นี้ก็เหมือนกัน ที่มันทำให้ทุกคนรุ้สึกดีที่เห็นสาวกที่ตนเห็นอยุ่ทุกวันแต่ไม่รู้จักชื่อออกมา
เปิดเผยชื่อกันเยอะแยะ และพูดคุยให้เห็นถึงความอยากรู้จักกันจริงๆ
ผมอ่านผมยังรู้สึกว่า มันเป็นการ เริ่มเข้าสู่การเปลือยเข้าหากัน บางคนเคยเห็น
สาวกคนนี้แต่ไม่เคยเห็นโพสต์เล่นๆ ที่ไหน เข้าแต่ จู๋วิชากงวิชาการ มาวันหนึ่ง
เขาเข้ามาจู๋นี้ มาบอกชื่อตัวเอง  อย่างน้อยเราก็รู้ละว่า เราก็สามารถคุยเล่นกับเขาได้

ประเด็นมันอยุ่ที่ ความรู้สึกนี้มันมาคู่กับจู๋ top friend เลยครับ มันให้ความชื่นมื่น
ปั่นสนุกเหมือนกันเลย ดูได้จากวันแรกๆ ที่ตัดหน้ากันเยอะแยะไปหมด...
แล้วอะไรที่มันทำให้จู๋นี้เป็นแบบนี้ละครับ  เพราะความคิดเห็นที่แตกต่าง บวกพาดพิงแนวประชด
หรือ  ข้อเท็จจริงที่เอามาพูดให้ฟัง ถ้าเป็นอย่างหลัง ก็ ไม่ควรมี  เรื่องอายุ กับคำว่า ห้าว  นะครับ

และเรื่องแบ่งพรรคแบ่งพวกนี่ ในจุ๋นี้ผมรุ้สึกว่ามันไม่มีนะครับ  คนอื่นว่าไงครับ? 
แล้วอย่าเอาเรื่องนี้มาพูดบ่อยๆ นะครับ มันให้ความรู้สึกว่า เป็นการปลุกกระแส

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จากเอ็ม เอ และ จักรี สรุปมา
ประเด็นที่เป็นกุญแจ คือ ห้าว อายุ สังคมไม่ง่าย
 ขอทำความเข้าใจนะครับ เข้าใจถูกไหม
หัวข้อแรก อาจเพราะ ไม่มี เสียง บวกกับสำเนียง
ถ้าผมพูดอย่างที่ผมตั้งใจ และ คนที่ตอบกลับมาอย่างนั้น ในโลกจริง
ถ้าผมไม่ทำอะไรบ้างคงแปลก แต่ผมคิดว่าเจตนาผมกับที่เขาแปลมันผิดพลาด
เลยยกไป
 ห้าว ห้าว อายุ สังคมไม่ง่าย ที่ผมหมายถึงคือ เหมือนมีคนๆนึงโผล่งขึ้นมาว่า "คนเยอะขึ้นก็ต้องรู้จักเยอะขึ้น"
มันจริง และไม่จริง คือ มันไม่แน่นอน ผมเห็นภาพเป็นคนๆนึงลุกขึ้นมาตรงๆที่ สาราธณะ แห่งนึงแล้ว พูดให้ทุกคนได้ยิน
เลยมองดูห้าว ผมเดินมาก็ "เฮ้ย" ยิ้มๆแล้วเดินเข้าไปโอบให้นั่ง แล้วก็พูด อารมณ์แบบ เฮ้ย เป็นอะไรๆ
โอเค ถูกสวนมาอย่างนั้นก็จบ มันคนล่ะภาพกัน ถึงแม้ว่า จะเป็นภาพเดียวกันคงตอบอย่างนั้น
ถ้าตอบอย่างนั้น ผมคงไม่เฉย แต่นี่มันมีแต่ตัวหนังสือ โอเค ไม่ถือ ทำไรไม่ได้ ผิดพลาด ตกไป

จักรี เสนออีกข้อนึงว่า ผมชี้เรื่องการแบ่งพวกเพื่อปลุกกระแส
และเสนอในหน้าก่อนว่า ผม ออกความเห็น ผิดกาลเทศะ ถึงขนาด แช่งให้ตายในวันเกิด
อธิบายเรื่องปลุกกระแสก่อน ทำไมนะ อ้างอิงจากอดีตครั้งก่อนที่จบลงในตัวไปแล้ว งั้นหรือ
ผมก็คิดตามหลักสังคม อะไรที่เด่นแหลมขึ้นมา... เอาล่ะข้าม เพราะถ้าผมพูดก็อีหรอบเดิม ปลุกกระแสให้แบ่งพวก
ผมจะไม่พูดจนกว่ามีคนถาม แล้วกัน เดี๋ยวหาว่าผมปลุกกระแส ผมหยุดตามนั้น

ไหนจักรีจะว่างไหมอธิบายหน่อยว่า ทำไมผมถึงแช่งให้ใครตายในวันเกิดเขา
แค่บรรยากาศเป็นกันเองที่ผิดใจเล็กน้อย บนระยะห่างของตัวตนจริงๆ เนี้ยผมแช่งใคร หรืออวยใครให้ฟื้น

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
จักรีแค่ยกตัวอย่าง ไม่ใช่ว่าสิ่งที่คุณทำ มันเป็นการแช่งคนอื่นในงานวันเกิด

แล้วถามว่า มันจะผิดเหรอครับ ถ้าบ้านผมหลังนี้ มีคนเข้ามากันเยอะแยะ

แล้วผมอยากรู้จักทุกคน โดยที่ถ้ารอตามธรรมชาติมันอาจจะนาน

แต่ก็ไม่ได้บังคับให้ทุกคนมาทำความรู้จักกัน ใครอยากทำ ก็ทำ

ใครไม่อยากทำ ก็ไม่ทำ ผมไม่ได้ไปเดินว่าทุกคนว่า

ทำไมไม่มาทำความรู้จักกัน ทำไมไม่มาทำความรู้จักกับผม

แล้วมันผิดเหรอ ที่คนคนนึงจะลุกขึ้นพูดว่าอยากรู้จักคนเยอะขึ้น

แล้วอยากจะบอกว่า ถ้าโอบแล้วพูดจาดีๆ ไม่ว่าครับ

แต่นี่มาถึงก็ว่าเลย ลองคิดว่าการมาทำแบบนี้ มันคือการเดินมาโอบแล้วพูดจาดีๆ หรือเปล่า

บิ๊ก ผมไม่คุยกับคุณแล้ว คุณไปไกลเกินไป
และขอบคุณที่อธิบายเรื่อง จักรี

แต่ผมต้องการจักรี ผมไม่มีธุระกับคุณ

คือผมไม่สามารถอธิบายได้แล้ว

นี่เหรอ ที่มาว่า ว่าผมอายุ 26

คือผมไม่สามารถอธิบายได้แล้ว

นี่เหรอ ที่มาว่า ว่าผมอายุ 26
ผมถึงไม่ต้องการพูดกับคุณไง ย้อนอ่านที่ผมโพสไว้ด้านบนแล้วนะ ผมบอกว่ามันผิดพลาด ซึ่งถ้าคุยก็ยิ่ง Error

//แก้คำผิด

ก็ลองคิดเอาเองครับ ว่าถ้ามันผิดพลาด ข้อความหลังจากที่คุณโพส มัน error ด้วยหรือเปล่าละ

เอาเรื่องนี้ใส่ถุงฝังดิ แล้วคุยกันดีๆ เหมือนเมื่อก่อนเถอะ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 18