หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 18

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีแน็ก (แตกหน่อ)  (อ่าน 64385 ครั้ง)
ผมหมยถึงอัตราส่วน ถ้าสาวกเพิ่ม อัตราส่วนของคนรู้จัก กับ คนไม่รู้จักน่าจะเท่าเดิม ไม่ก็คนที่เรารู้จักเพิ่มขึ้น

แต่นี่เรารู้จักคนเท่าเดิม แต่ว่าคนที่เราไม่รู้จักเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

บิ๊กครับ ผมว่าบิ๊กอย่าห้าวให้มากไปกว่านี้เลย
สังคมไม่ง่ายดายอย่างที่บิ๊กว่าตั้งแต่หน้าแรกหรอกครับ

บิ๊กต้องหาให้เจอว่า ใครบ้างที่บิ๊กไม่รู้จัก และ อยากรู้จัก

ในสังคมเปิด บิ๊กไม่สามารถห้าวได้ขนาดนี้นะครับ ตอนนี้ที่บิ๊กทำอยู่ผมมองว่า
เป็นการพูดในที่สาธารณะ ว่า "ทำไมคนตั้งมากมายแต่ไม่รู้จัก"
ซึ่งมันตลกสำหรับคนอายุ 26 จะพูดโผล่งขึ้นมา

เอาอย่างนี้ นะบิ๊ก ไหนลองไล่ชื่อคนที่อยากรู้จัก ดีกว่าไหม
แล้มีปฎิสัมพันธ์อย่างปรกติ ไม่ใช่ต้องให้ทุกคนมาทำความรู้จักกับบิ๊ก หรือ ทวนความสนิทสนมกัน (ผมอ่านมา)

แล้วก็ถึงเวลาอันสำควรแล้วที่บิ๊กจะเลิกพูดว่า ในสังคมเปิดมีคนมากขึ้นแต่คนรู้จักน้อยลง
ถ้ารู้ว่าคนรู้จักน้อยลง ก็ "ทำความรู้จัก" สิ 

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
บิ๊กครับ ผมว่าบิ๊กอย่าห้าวให้มากไปกว่านี้เลย
สังคมไม่ง่ายดายอย่างที่บิ๊กว่าตั้งแต่หน้าแรกหรอกครับ

บิ๊กต้องหาให้เจอว่า ใครบ้างที่บิ๊กไม่รู้จัก และ อยากรู้จัก

ในสังคมเปิด บิ๊กไม่สามารถห้าวได้ขนาดนี้นะครับ ตอนนี้ที่บิ๊กทำอยู่ผมมองว่า
เป็นการพูดในที่สาธารณะ ว่า "ทำไมคนตั้งมากมายแต่ไม่รู้จัก"
ซึ่งมันตลกสำหรับคนอายุ 26 จะพูดโผล่งขึ้นมา

เอาอย่างนี้ นะบิ๊ก ไหนลองไล่ชื่อคนที่อยากรู้จัก ดีกว่าไหม
แล้มีปฎิสัมพันธ์อย่างปรกติ ไม่ใช่ต้องให้ทุกคนมาทำความรู้จักกับบิ๊ก หรือ ทวนความสนิทสนมกัน (ผมอ่านมา)

แล้วก็ถึงเวลาอันสำควรแล้วที่บิ๊กจะเลิกพูดว่า ในสังคมเปิดมีคนมากขึ้นแต่คนรู้จักน้อยลง
ถ้ารู้ว่าคนรู้จักน้อยลง ก็ "ทำความรู้จัก" สิ 

แล้วตรงไหนที่คิดว่าผมห้าวครับ

คำว่าห้าวหมายความว่าไงครับ

ที่ผมตั้งขึ้นมา แค่อยากจะบอกว่า คนที่มาใหม่บางคน

ไม่ได้คิดว่าอยากรู้จักคนอื่น ส่วนคนเก่าบางคน ก็ไม่คิดว่าอยากรู้จักคนใหม่

ถ้าคิดว่าผมอายุ 26 แล้วมาพูดแบบนี้ได้ไง

ต่อให้ผม 50 ผมก็พูดแบบนี้ได้ครับ

ผมไม่ได้อยากให้มาคิดว่า ทุกคนมาทำความรู้จักผม แต่ผมอยากจะบอกว่า

อย่างน้อยให้ได้รู้จักคนในนี้คนหนึ่ง ซึ่งผมจะเป็นจุดเริ่มต้นให้ก็ได้

ถ้าคิดว่าคนอายุ 26 อย่างผม คิดแบบนี้มันตลก

ผมก็คิดเหมือนกันว่า คนอายุ 31 คิดแบบนี้ได้ไง

ถ้าคิดจุดประสงค์ของกระจู๋นี้ได้แบบไหน มันก็เป็นแบบนั้นครับ

ถ้าคิดว่าผมตั้งมาเพื่อแบบไหน ก็เป็นแบบนั้นครับ จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2008, 10:35 น. โดย บิ๊ก [26] » บันทึกการเข้า

บิ๊ก นายไ
แล้วตรงไหนที่คิดว่าผมห้าวครับ

คำว่าห้าวหมายความว่าไงครับ

ที่ผมตั้งขึ้นมา แค่อยากจะบอกว่า คนที่มาใหม่บางคน

ไม่ได้คิดว่าอยากรู้จักคนอื่น ส่วนคนเก่าบางคน ก็ไม่คิดว่าอยากรู้จักคนใหม่

ถ้าคิดว่าผมอายุ 26 แล้วมาพูดแบบนี้ได้ไง

ต่อให้ผม 50 ผมก็พูดแบบนี้ได้ครับ ผมไม่ได้ว่าบอกเลย ว่าผมเป็นแบบนั้น

ผมไม่ได้อยากให้มาคิดว่า ทุกคนมาทำความรู้จักผม แต่ผมอยากจะบอกว่า

อย่างน้อยให้ได้รู้จักคนในนี้คนหนึ่ง ซึ่งผมจะเป็นจุดเริ่มต้นให้ก็ได้

ถ้าคิดว่าคนอายุ 26 อย่างผม คิดแบบนี้มันตลก

ผมก็คิดเหมือนกันว่า คนอายุ 31 คิดแบบนี้ได้ไง

ถ้าคิดจุดประสงค์ของกระจู๋นี้ได้แบบไหน มันก็เป็นแบบนั้นครับ

ถ้าคิดว่าผมตั้งมาเพื่อแบบไหน ก็เป็นแบบนั้นครับ จบ

ตามสบาย ผมว่าคุณเข้าใจตัวเองมากกว่าคนอื่นนะ

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ใช่ครับ ผมเข้าใจผมเองมากกว่าคนอื่นอยู่แล้ว

ดังนั้น ผมตั้งขึ้นมาเพื่ออะไร ผมไม่สามารถให้คนอื่นมาคิดเหมือนผมได้ทุกคน

ใครจะคิดแบบไหนก็แบบนั้นครับ

ถ้าการที่ผมตั้งแล้วมีคนมาคุยกับผม ทำความรู้จักผม ผมได้รู้จักคนเพิ่ม มันผิด

ผมก็ไม่รู้จะคิดยังไงเหมือนกันครับ

ผมคิดว่าวัตถุประสงค์ของกระจู๋นี้เพื่อกระตุ้นให้สาวกทั้งเก่าและใหม่มีความคิดจะทำความรู้จักกันให้มากกว่าที่เคยเป็นมา

แต่ด้วยความงุงิหรืออะไรก็ไม่ทราบได้ กลายเป็นแต่ละคนเข้ามารายงานตัวกันพี่บิ๊กและระบายใจกันเสียอย่างนั้น

กลายเป็นกระจู๋แฝดต่างไข่กับกระจู๋บนหิ้งอันนั้นของพี่แอน

เราทุกคนรู้ว่าการทำความรู้จักกันไว้มันเป็นเรื่องดี แต่ทำไมไม่ทำกันล่ะ

ผมเองยังหาคำตอบไม่ได้ เพราะชอบให้มันสนิทกันโดยธรรมชาติมากกว่ามาแนะนำตัวเสร็จๆ แล้วก็ไปปั่นงุงิกันอย่างอื่น

ช้าแต่ชัวร์

งบน้อย
ผมว่าเรื่องแบบนี้มันเป็นเหมือนพรหมลิขิตนะ 
ถ้าแค่รู้ชื่อ รู้หน้ากัน ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องยากอะไร แต่การที่เราจะเข้าไปรู้จักใครสักคนจริงๆ มันยาก
มันเหมือนว่าต้องแรงดึงดูดอะไรบางอย่างให้คนสองคนที่เห็นหน้ารู้ชื่ออยากทำความรู้จักกันขึ้นมา
แล้วสานต่อความสัมพันธ์ให้สนิทชิดเชื้อ  แลกเปลี่ยนความเป็นตัวของตัวเองซึ่งกันและกัน
แม้บางทีในส่วนตรงนี้อาจจะเกิดขึ้นแบบอ้อม ไม่ใช่แลกเปลี่ยนกันโดยตรง เช่น ผลัดกันเล่า

ผมก็ถือว่าผมเป็นคนใหม่สำหรับที่นี่  ผมก็ยังไม่รู้หรอกนะว่าที่นะจะใช่สำหรับผมรึเปล่า
แต่อย่างน้อย  ถ้าได้เพื่อนจริงๆ สักคนสองคนมันก็คงจะดี เพื่อลดความประหม่าลงไปบ้าง
ผมก็พยายามเข้าไปคุยกับหลายๆ คนนะ  แต่ก็เหมือนที่พี่อุ้ยว่า ผมชอบให้มันเป็นไปโดยธรรมชาติมากกว่า

มันก็คงคล้ายๆ กับ กระจู๋ TOP Friend มั้งครับ
จะให้เรารู้จักคนทั้งบอร์ดก็คงทำได้  แต่คนที่สนิทจริงๆ ก็คงมีไม่กี่คน

ขนาดสังคมที่คนเห็นหน้ากับเป็นสิบๆ ปี ยังไม่ได้สนิทกันเลย
แล้วสังคมแห่งนี้ที่รวมผู้คนจากต่างที่ ต่างวัย มันก็คงไม่ได้ง่ายนักหรอกครับ 

ผมพิมพ์แล้วชอบเพลิน  ไม่รู้หลุดประเด็นไปบ้างรึเปล่า  ไหว้

อ้ะ เข้าเรื่องรู้จักคนน้อยหรือเยอะ
เชิงปริมาณ บอกได้เลยว่า น้อยสุดๆ
สาวกที่สมัครมาใหม่เยอะๆ นี่ ถ้าไม่ได้ตามเข้าไปอ่านในจู๋แนะนำตัวนะ แนนจะโคตรงง
ตอนปั่นโต้ตอบกันในจู๋ จะพยายามสังเกตและจำให้ได้ว่าคนนั้นคนนี้ชื่ออะไร
ซึ่งยากมาก โวย

แต่ว่านะ
คุยบ่อยๆ เดี๋ยวก็จำไ้ด้เองแหละ
เจอบ่อยๆ เดี๋ยวก็รู้จักกันเยอะขึ้นแหละ

แนนว่ามันเป็นธรรมชาติ
ไม่แปลกถ้าการมีสมาชิกใหม่เข้ามาเยอะๆ แล้วเรื่องการสร้างความสัมพันธ์ การทำความรู้จักกัน จะทำได้ช้าหน่อย
สิ่งที่ต้องกังวลน่าจะเป็นเรื่องการเปิด และเปลือย (แอบอ้างของพี่เก้ออีกแล้ว)
ทั้งสองฝ่าย

ถ้าตั้งใจมาปั่น ก็ปั่นไปไม่เป็นไรมั้ง
ถ้าตั้งใจมาปั่นและรู้จักกัน ก็ลดอัตราความเร็วปั่น แล้วหันมาคุยกันเยอะๆ
ถ้าตั้งใจมาปั่น รู้จัก และสนิทกัน ก็ทำทั้งหมดนั้น และมามีตติ้งด้วย (ถ้าโอกาสและสถานที่เอื้ออำนวย)

เราจะรู้จักกันได้ยังไงถ้าเราไม่ทำความรู้จักกัน
งงป่ะ ไอ้มืดหมี

เนี่ยๆ
ตั้งใจจะบอกคล้ายๆ ที่พี่อุ้ยบอกอ้ะ

อ่านแล้วงงจริงๆ ใช่ม่า ฮือๆ~

Nothingness
||•• i-nan-za™``: วนัสนันท์ is back!
ไม่งง แต่ไม่อยากให้คิดว่าจุดประสงค์ตอนแรกที่ตั้ง ตั้งเพื่อพี่คนเดียว

แต่ส่วนใหญ่เข้าใจว่าแนะนำตัวอีกครั้งเพราะมีการระดม นะครับ

ตูเข้าใจพี่บิ๊กนะ กรี๊ดดดดด

งบน้อย
ตูไม่เข้าใจอะไรเลย  กร๊าก  กร๊าก

เข้าใจทั้งคู่ค่ะ  แป๊ะยิ้ม

มาแนะนำตัวอีกที ที่นี่ แต่ถ้าไม่ได้คุยกันต่อๆไปก็ไม่ได้รู้จักกันเพิ่มหรอกค่ะ

มันก็ต้องค่อยเป็นค่อยไป

Las Noches Rubicundior
กำลังจะแยกเป็น2กลุ่มหรือเปล่า อย่างน้อยการระดมพลย่อมมีคนต้าน
เรื่องบิีก น่ะ ผมกล่าวจบไปแล้ว ส่วนที่เขางอแงประชดประชัน ผมไม่ถือนะ

อยากจะคุยเรื่องการ กำหนดสังคมของที่นี่สักหน่อย
หากมีความจำเป็นต้อง ระดมรวมพล ให้สามัคคีกัน น่าจะมีเหตุผลที่เป็นธรรมด่กว่านี้หน่อย
ปรกติเราก็มีการแบ่งปันช่วยเหลือกัน เวลามีเรื่องมีราวอะไรก็รวมใจกันโดยไม่ต้องร้องหา

ผมดูว่า เป็นการใช้อภิสิทธิ์ไปหรือเปล่า หากจะเป็นสังคมปิด ผมก็ไม่ได้ตำหนิ
แต่ยังเข้าใจว่าเป็นสังคมเปิด และ ไม่มีบีบตรง หรือบีบอ้อมเพื่อการเปลือยใจ

ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ของน้าแน็กค่ะ    ไหว้

กำลังจะแยกเป็น2กลุ่มหรือเปล่า อย่างน้อยการระดมพลย่อมมีคนต้าน
เรื่องบิีก น่ะ ผมกล่าวจบไปแล้ว ส่วนที่เขางอแงประชดประชัน ผมไม่ถือนะ

อยากจะคุยเรื่องการ กำหนดสังคมของที่นี่สักหน่อย
หากมีความจำเป็นต้อง ระดมรวมพล ให้สามัคคีกัน น่าจะมีเหตุผลที่เป็นธรรมด่กว่านี้หน่อย
ปรกติเราก็มีการแบ่งปันช่วยเหลือกัน เวลามีเรื่องมีราวอะไรก็รวมใจกันโดยไม่ต้องร้องหา

ผมดูว่า เป็นการใช้อภิสิทธิ์ไปหรือเปล่า หากจะเป็นสังคมปิด ผมก็ไม่ได้ตำหนิ
แต่ยังเข้าใจว่าเป็นสังคมเปิด และ ไม่มีบีบตรง หรือบีบอ้อมเพื่อการเปลือยใจ

เปลือยใจ  มันไม่ดีตรงไหนเหรอคะ  งง

น้าแน็กคงหมายควายเอ๊ยความว่า
ถ้าอยากเปิดก็เปิด
แต่ถ้าไม่อยากก็อย่าบังคับให้เปิด แม้จะโดยอ้อมก็เถอะ หรือเปล่า  งง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 18