หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: ดูยังไงให้มันหมุนทวนเข็นนาฬิกา  (อ่าน 41123 ครั้ง)

จากกระทู้นี้ครับ

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X6643654/X6643654.html

ผมดูยังไง มันก็ตามเข็มนาฬิกา อ่านที่เค้าอธิบาย แล้วพยายามทำตาม ก็ไม่เห็นมันจะหมุนทวนเข็มเลยครับ

ใครดูแล้วทวนเข็มได้ อธิบายให้เข้าใจทีครับ

โวย

คืนนี้ ดูแบบทวนเข็มไม่ได้ นอนไม่หลับว้อยยย  โวย โวย

กาก
ดูยังไงมันก็แบบนี้อ่ะ  โวย

กาก
ง่ายๆ เลย ก้มลง ตีลังกา มองใหม่ แล้วนอนให้หลับ

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
เวลามองว่า ทวนเข็มนาฬิกา (Clockwise) หรือทวนเข็มนาฬิกา (Counter Clockwise)
ยึดที่การหมุนรอบจุดศูนย์กลางค่ะ สาวเต้นโดยหมุนรอบตัว ลองมองแบบ Bird eye view มองจากบนหัวน่ะค่ะ
เปรียบเทียบกับนาฬิกาที่เดิน จะเห็นว่าสาวหมุนไปทางที่ตรงกันข้ามกับที่เข็มนาฬิการหมุน ก็คือทวนเข็มค่ะ

หลับฝันดีนะคะ  ยิ้มน่ารัก

อ่ะ .. ดูที่คำถามใหม่ .. หรือว่างงกับเงาอ่ะคะ .. แอ้มองว่ามันทวนเข็มนะ โอ๊วมองได้สองแบบจริงๆ ด้วย
มองให้ขาที่ยื่นเป็นขาซ้าย จะหมุนทวนเข็มค่ะ ขออภัยที่เข้าใจคำถามไม่ดีนัก  หน้าแตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2008, 00:26 น. โดย แอ้ » บันทึกการเข้า

แล้วทำไมอรเห็นมันทวนเข็มตั้งแต่ครั้งแรกที่มองล่ะ   ไอ้มืดหมี

อันบัน ♥
มันก็พูดยากนะครับ
แต่ผมบังคับให้มันหมุนซ้ายหมุนขวาได้  ฮิ้ววว

มันก็พูดยากนะครับ
แต่ผมบังคับให้มันหมุนซ้ายหมุนขวาได้  ฮิ้ววว

หมีโหด~/

เพิ่งเจอวิธี.....  ไม่รู้คนอื่นอ่านรู้เรื่องไหม ไอ้มืดหมี

ลองก็เลื่อนลงมาให้เห็นแต่เท้า แล้วมองจากเท้าขึ้นมาน่ะ
ถ้าสมมุติว่ามองเห็นเป็นทวนเข็ม ลองเลื่อนลงมาเกือบสุดรูป
แล้วลองดูเงาที่พื้นแล้วคิดว่าเป็นเงาจากจังหวะตามเข็ม
คิดกลับไปกลับมามันจะเป็นอย่างที่เรานึกจ๊ะ (อันนี้คือที่ทำนะ)

อันบัน ♥
เพิ่งเจอวิธี.....  ไม่รู้คนอื่นอ่านรู้เรื่องไหม ไอ้มืดหมี

ลองก็เลื่อนลงมาให้เห็นแต่เท้า แล้วมองจากเท้าขึ้นมาน่ะ
ถ้าสมมุติว่ามองเห็นเป็นทวนเข็ม ลองเลื่อนลงมาเกือบสุดรูป
แล้วลองดูเงาที่พื้นแล้วคิดว่าเป็นเงาจากจังหวะตามเข็ม
คิดกลับไปกลับมามันจะเป็นอย่างที่เรานึกจ๊ะ (อันนี้คือที่ทำนะ)

อย่าว่าแต่มองให้มันทวนเข็มเลยครับ

แค่อ่านยังไม่เข้าใจเลย  ฮือๆ~.

ลองแบบเบิร์ดอายวิวแล้วก็เหมือนเดิมอ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2008, 00:35 น. โดย ถลอก » บันทึกการเข้า

กาก
ผมก็มองตามเข็ม

ถ้าจะอธิบายแบบที่ผมเข้าใจคือ "มองให้เป็น 2 มิติ" ครับ  เอือม

แล้วทีนี้มันจะหมุนซ้าย หรือ หมุนขวา ก็แล้วแต่เราจะมอง  อืมมมมห์

อีกวิธีที่ลองสังเกตุดูคือ

ให้มองที่เงาเท้าครับ มันจะมีความเป็น 2 มิติ มากกว่าส่วนอื่น  (อิอิ)

ทำได้แล้น  กรี๊ดดดดด

ปิดให้เหลือแต่เงาครับ

แล้วมองที่เงาที่เหมือนหัวเป็ด เพ่งไปเรื่อยๆ เห้นว่ามันหมุนไปด้านไหน ให้เพ่งจิตว่ามันจะหมุนไปอีกทาง

แล้ว กระพริบตานิดนึง แว๊บ มันจะกลับทิศเลย  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ทำได้แล้น  กรี๊ดดดดด

ปิดให้เหลือแต่เงาครับ

แล้วมองที่เงาที่เหมือนหัวเป็ด เพ่งไปเรื่อยๆ เห้นว่ามันหมุนไปด้านไหน ให้เพ่งจิตว่ามันจะหมุนไปอีกทาง

แล้ว กระพริบตานิดนึง แว๊บ มันจะกลับทิศเลย  กรี๊ดดดดด

เหมือนสะกดจิตเลย  กร๊าก

มองแบบเอง่ายอ่ะ เก่งๆ ..   เจ๋ง

ตอนแรกแอ้มองเองเห็นทวนเข็มก่อนเลย
พออ่านของคนอื่น ก็มองเป็นตามเข็ม แล้วจะบังคับให้มองเป็นทวนเข็มก็ทำไม่ได้ อิอิ ..
เกือบจะนอนไม่หลับไปอีกคนแล้วค่ะ  (อิอิ)

หลังจากนั้น

ลองอีกที มันกลับทิศได้แค่เงา พอเปิดเต็มรูปมันกลับทิศเดิม  เอือม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6