หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างฟอนต์ด้วย Corel Draw  (อ่าน 59617 ครั้ง)
เนื่องด้วยเจ๊จอย(หรือเจ๊มดแดงของเรา)สงสัยเรื่องการนำไฟล์ที่ออกแบบโดย corel draw ไปยัง Font Lab เพื่อทำเป็นฟอนต์
อันข้าพเจ้านั้นพอมีความรู้ทางโปรแกรม corel draw อยู่บ้างพอหางอึ่ง แต่ก็พอจะแนะนำได้บ้าง 
จึงได้จัดทำ ฮาวทูนี้ขึ้นมาเพื่อการอันเป็นวิทยาทานและเป็นประหนึ่งคู่มือเล็กๆของฟอรั่มนี้
และจุดประสงค์แฝงก็หวังจะให้น้องๆพี่ๆลุงๆหลานๆป้าๆทั้งหลายทั้งมวล ได้หันมาทำฟอนต์กันให้มากขึ้น

ร่ายยาวไปหน่อยแล้ว  มาเริ่มกันเลยครับ
โปรแกรมที่ใช้ในการออกแบบนั้น ผมถนัด Corel Draw มากกว่า Illustator หรือโปรแกรมใดๆ  ด้วยโดนบังคับโดยงานที่ทำ
และโปรแกรม Illus นั้น ป๋าเลย์ก็ได้แนะนำและฮาวทูกันไปแล้ว

เริ่มจากขั้นตอนแรก  ออกแบบอักษรใน Corel draw ให้เสร็จสรรพ ไม่ต้องใส่เส้นเอาท์ไลน์นะครับ

เลือกมาซักตัวแล้ว copy

สร้างไฟล์ใหม่ขึ้นมาแล้ว Paste ลงไป

จากนั้นเลือกคำสั่ง Export

เลือก Export แบบ EPS

ตั้งค่าต่างๆตามรูปเลยครับ

เรียบร้อยแล้วคราวนี้ไปที่ Font Lab เลยครับ เปิดไฟล์แล้วเลือกตัวที่ต้องการจะทำ (ผมใช้เทมเพรตท่านนายพล..ง่ายดีครับ..เจ๋งด้วย)
ใช้คำสั่ง Import>EPS  แล้วเลือกไฟล์ที่เราทำไว้ครับ

ไม่ต้องตกใจ ถ้ามันจะเล็กจิ๋ว  ใช้คำสั่งนี่เลยครับ Free Transform แล้วขยายมันเลยครับ กด Ship ด้วยเพื่อคงสเกลไว้

ปรับให้พอดีกับที่เราต้องการ  เส้นไกด์จะช่วยได้มากครับ แล้วลบตัวเก่าทิ้งไปเอาของเราเข้าไปแทน

เส้นที่ได้จะค่อนข้างเนียนเรียบขาวกระจ่างใสอมชมพู...และสามารถปรับแต่งได้ตามสบายครับ

นำไปต่อยอดตามขั้นตอนการสร้างฟอนต์ได้เลยนะครับ  ขอจบฮาวทู ณ บัดนาว

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เจ๋งเลยครับผม  เจ๋ง +

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
 ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
 + กรี๊ดดดดด

หูยยย แล้วข้าพเจ้านั่ง trace อยู่เป็นนาน
อ๊ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย  ฮือๆ~
เจ๋งมากๆ กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
คลอเรลดรอ นี่ผมไม่เป็นเลยแฮะ งง

เหมือนกันฮะ ยังไม่เคยลองเลย
ไงก็่ขอบคุณเฮียบักซ์ มากครับ  ไหว้
 เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง และ  เจ๋ง
ผมอยากลองใช้ coreldraw เหมือนกัน ไว้จะลองดูครับ  เจ๋ง

perfectionist
กรี๊ดดดดด ขอบคุณครับ

ไว้จะลองกับโปรแกรมอื่นที่ถนัด
แล้วก็สามารถ Export เป็น EPS ได้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สุดยอดครับ ใช้ CRD มา จาก ver 7-14 ไม่รู้มาก่อนเลย ต้องลองๆ จาได้ทำฟอนต์มาแจกบ้าง 555 เด็กใหม่เพิ่งมากั๊บ ว่าแต่หา font lab จากไหนหว่า

เอาใจเค้ามาใส่ใจเราดูบ้าง
เพิ่งเห็นกระจู๋นี้แฮะ...ใช้ corel มาเป็น 10 ปี...(แต่ก้อยังหางอึ่งอยู่ดี)  ดราฟโลโก้ ดราฟฟอนท์ลูกค้า..มาตั้งนาน

แต่ที่ดูนี่ง่ายมากเลยครับ....น่าสนๆ ขอบพระคุณ....

ขอบคุณค่ะ   (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ลันล้า ลันล้า

,,____ความเหงาคือทนาย....หัวใจคือจำเลย

ขอบคุณค่ะ   (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ลันล้า ลันล้า

ลเจ้าของจู๋เขารับสอนนะ  (อิอิ)

ขอบคุณมากค่ะ

อยากลองทำดูเหมือนกันค่ะ

แต่ยังไม่เคยใช้เลย น่าลอง น่าลอง
ยิ้มน่ารัก
หน้า: [1] 2