หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: อันว่าด้วยโลโก้วิกิพีเดียไทย  (อ่าน 58907 ครั้ง)
เป็นมือใหม่(มาก)ในฟอนต์นะครับ คือมาจากวิกิพีเดียไทยครับ ไม่รู้ว่ามาโพสต์ถูกห้องหรือเปล่านะครับ ถ้าผิดขออภัย

อยากให้ทุกท่านมีส่วนร่วมช่วยเหลือ คือตอนนี้ที่วิกิพีเดียไทยมีโครงการจะทำโลโก้ใหม่ ซึ่งโลโก้ปัจจุบันก็เป็นสัญลักษณ์รูปโลกวิกิพีเดีย และตัวอักษรภาษาไทยใต้รูป ซึ่งจริงแล้วการออกแบบครั้งเน้นที่ตัวอักษร และการวางตัวอักษรมากกว่า โดยคงสัญลักษณ์รูปโลโก้ไว้ ตอนนี้โลโก้ปัจจุบันหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

และโลโก้อื่นก็มีประมาณ

อยากให้ทุกท่านมีส่วนร่วมช่วยเหลือ โดยท่าอันไหนเด็ดๆ ก็จะทำเป็นโลโก้อย่างเป็นทางการของวิกิพีเดียภาษาไทยไปเลยครับ รายละเอียดเพิ่มเติมก็คงมีแค่ ข้อความเป็นสองบรรทัด ด้านบนเป็น "วิกิพีเดีย" และบรรทัดล่าง "สารานุกรมเสรี" ต้นฉบับของภาพลูกโลกโหลดได้ที่ ไฟล์ PNG และ ไฟล์ SVG

โดยถ้าใครทำ สามารถโหลดได้โดยตรงที่วิกิพีเดียและอัปเดตหน้าโครงการ หรือว่าโหลดที่ไหนก็ได้แล้วทิ้งลิงก์ไว้หน้านี้ก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะตามไปอัปที่นู้นอีกที

รายละเอียดเพิ่มเติมที่หน้าโครงการครับ http://th.wikipedia.org/wiki/WP:logo_design

-m_m-
อ้าว ท่าน มานพ แห่งวิกิไทยหรือครับเนี่ย  โห

ผมช่วยดูละกันครับ ทำไม่เป็น ฮิ้ววว

เดี๋ยวให้คนข้างล่างช่วยทำละกัน  ฮี่...

...
งั้นโยนต่อให้คนข้างล่างเลยละกันครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

รอดูคนข้างล่างครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 ฮือๆ~

...
ได้เลย   กร๊าก

กำลังโหลดข้อมูล .....
โลโก้ปัจจุบันก็สวยนะครับ (อิอิ)

ภาษาพวกนี้สวยดีครับ ผมอยากดูเลยก็อปลิงก์หน้ามา บางอันไม่มีในหน้านี้ http://commons.wikimedia.org/wiki/Category:Wikipedia_logos
ทมิฬ
ดิเวฮิ
เขมร
คุชราต
ลาว
ธิเบต
พม่า
ฮินดี
กัมพูชามีสีด้วย ธิเบตก็สวย

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ

คำตอบน่าจะเป็น เลตเตอร์ริ่ง งามๆ สินะครับ  อืมมมมห์

perfectionist
โอ้ น่าสนุก กรี๊ดดดดด
จริงๆ ของเก่าก็ดูเข้าทีนะครับ
อาจจะต้องปรับขนาด ประบการจัดวาง
หรือปรับแบบอักษรอีกทีนึงให้มันเป็นสากลเข้ากะอันอื่นๆ เขา

งานนี้โม่ถนัดครับ มา เรามาช่วยกัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อันที่จริงก็ไม่ได้ถนัดหรอกครับ แต่ว่าชอบทำแค่นั้นเอง  อืมมมมห์

เลตเตอร์ริ่งทำดีๆ มันก็ช่วยได้เยอะ + เท่ มาก  ฮิ้ววว

perfectionist
 กรี๊ดดดดด มารอดูว่าพี่โม่ พี่แอนจะทำออกมาเป็นยังไง

อะไรคือเลตเตอริ่งด้วย  กรี๊ดดดดด

there are no regrets in life, just lessons . .
ส่งมั่งครับ กรี๊ดดดดด

ตัวบนเป็น Angsana UPC ดัดครับ
ตัวล่างเป็น DB Helvethaica X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2008, 00:11 น. โดย หมาสาม » บันทึกการเข้า
ของสามสวยดี

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เสนอนะ หมีโหด~/

ตูว่าเอาให้มันไม่ต้องเลียนแบบตัวอักษรแบบฝรั่งดีไหมสาม
ประเทศอื่นๆ เขาใช้เอกลักษณ์ของตัวเอง ญี่ปุ่น เกาหลี แขก
ดังนั้นถ้าของไทยเอาตัวพิมพ์ไทยแบบสากลไปเลย
ไม่ได้แฟนซีแบบนี้ จะดูกว่ารึเปล่า นี่เสนอดูนะ

อ้อ ถ้าจะทำสไตล์นี้ (อันของสาม) สงสัยต้องปรับความหนาบางอีกหน่อย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ของคุณหมาสามสวยดีครับ สรุปแค่ออกแบบ font อย่างเดียว เดี๋ยวหามาแจมบ้างครับ  อืมมมมห์

อสูรศาสตรา พลังแห่งพสุธา ฟ้าร่วมลงทัณฑ์
หน้า: [1] 2 3 4 5