หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: อันว่าด้วยโลโก้วิกิพีเดียไทย  (อ่าน 58912 ครั้ง)
ช่วยประชาสัมพันธ์ให้แล้วนะครับ ขออนุญาตเจ้าบ้านลง LINK ครับ ลันล้า

http://www.thai-toku.com/cgi-bin/Y1Gold/tcsyabb/index.pl?board=general&action=display&num=1212691875&start=0

อสูรศาสตรา พลังแห่งพสุธา ฟ้าร่วมลงทัณฑ์
Lettering

คือการออกแบบตัวอักษรเฉพาะกิจ เพื่อใช้ตามที่ต้องการ
อาจจะไม่ต้องทำไทป์ครบทุกตัว ทำแค่ตัวที่ต้องการเท่านั้นครับ

อย่างในกรณีนี้ก็อาจจะออกแบบแค่ตัว  "วิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี"
เท่านั้นครับ ไม่ต้องออกแบบตัวอื่นๆ

แต่ถ้าในกรณีที่ต้องการตัวฟอนต์ไว้ใช้ในกรณีอื่นๆด้่วย ก็สามารถทำครบทุกตัวได้ครับ

อืมมมมห์

perfectionist
ใช้ฟอนต์ที่ดูมีกลิ่นเอกลักษณ์ไทยๆเลยมั้ยครับ อย่างข้างล่างใช้ JS Yodthida
ถ้าจะเอากันแบบนี้ ก็คงต้องสร้าง lettering ขึ้นมาใหม่
ให้ หน้าตา-ความหนา-ช่องไฟ ดูเหมาะสมมากกว่านี้

ผมลองทำคำว่า วิกิพีเดีย แล้ว เดี๋ยวจะโพสต์ให้ดูครับ  อืมมมมห์

กรี๊ดดดดด

there are no regrets in life, just lessons . .
พอดีตัวไฟล์มันติดไปกับแฟลชไดรฟ์น่ะครับ  ง่ะ
เพื่อนยืมไดรฟ์ไปก๊อปงาน

รอก่อนเด้อ  ฮือๆ~

---------------------------

ฟอนต์สไตล์นี้ ไม่เอาใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2008, 16:54 น. โดย Tiraw •21• » บันทึกการเข้า

เอ่อ รุ่นเบต้าครับ ลงๆไว้เผื่อมีอันไหนเข้าตา

ส่วนตัวอยากได้ฟอนต์ที่ดูโบราณนิดๆ ไทยหน่อยๆ แต่ไม่เชย  อืมมมมห์

อันนี้อีกแบบนึงครับ แบบธรรมดา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2008, 22:26 น. โดย Tiraw •21• » บันทึกการเข้า

อู้ว ว ว แปะๆๆ

ไหว้ ขอบคุณมากครับ งามมั่กๆ ขอนำไปลงในหน้าวิกิพีเดียเป็นระยะนะครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/WP:logo_design

-m_m-
สวยแล้วโม่ ลองทำมาอีกหลายๆ แบบสิ
แบบที่บอกว่าไม่เอานั่นก็สวยไม่หยอกนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห็นด้วยกับแอนครับ   เจ๋ง+

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ขอทำอีกตัวละกันนะครับ  อืมมมมห์

ผมว่ามันออกจะคล้ายๆ ภาษาอื่นไปหน่อยนะ
เหมือน วิกิ ของล้านนา หรือเขมรยังไงไม่รู้

กำลังโหลดข้อมูล .....
ใช่ เหมือนภาษาลาวเลย แต่ถ้าใช้ก็สวยดีครับ แต่ผมเป็นคนชอบแบบเก่า ไอ้มืดหมี

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: 1 [2] 3 4 5