หน้า: 1 ... 394 395 396 397 398 399 400 [401] 402 403 404 405 406 407 408 ... 817

ผู้เขียน หัวข้อ: โลกนี้สีชมพู  (อ่าน 2511727 ครั้ง)
หวังผลสินะโอ  แหยะ

ลุงอย่ามาทำตัวรู้ทัน  กร๊าก

บ้าสิลุง ผมคิดงั้นจริงๆนะ  ฮิ้ววว
อะไรที่เค้ามีความสุขน่ะ ทำไปเถอะ เค้ายิ้มผมก็ยิ้มนา

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
กลัวจะเป็นยิ้มทั้งน้ำตาซิครับ  ฮือๆ~
แต่ถ้าวันใดวันนึงที่ผมไม่ต้องมีคนที่มาทุกข์ด้วยอีก ผมรับรองว่าก็คงจะกลับไปใช้ชีวิตตามใจตัวเองอีกแน่นอนครับ  ฮิ้ววว

ไม่ใช่อันนี้หรอกรึโอ  น้องดำ

แต่จริงๆ เคยคิดเหมือนกันนะว่าถ้าตอนนี้ไม่ได้มีคนอยู่ข้างๆ แล้วตัวเองจะใช้ชีวิตยังไง
คงเถลไถลน่าดู
แล้วมันก็คล้ายๆ เหมือนดังก่อนเก่ามา...
เพลงนี้อีกแล้ว ใครรู้จักก็แก่แล้วนะ  น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
กลัวจะเป็นยิ้มทั้งน้ำตาซิครับ  ฮือๆ~

จากประสบการณ์..

การอยู่กันแบบฝืนทน มันน่าอึดอัดและทรมานมากกว่านะศัก

อย่างน้อยตอนนี้ถ้ายิ้มทั้งน้ำตา แผลมันจะหายเร็วและไม่เป็นแผลเป็นฝังใจทีหลังนะ
พอเวลาผ่านไปสักพัก ความรู้สึกดีๆและมิตรภาพแบบใหม่ๆกับคนเดิม มันจะทำให้เรารู้สึกดียิ่งกว่าอีก
เราไม่ได้เป็นแฟนกัน แต่เราก็ห่วงใยและรู้สึกดีๆให้กันได้นะ

ปล. การคิดแบบนี้ห้ามลอกเลียนแบบ เป็นความสามารถเฉพาะตัว
การนำไปปฏิบัติโดยไม่ฝึกฝน อาจได้ผลในทางตรงกันข้ามได้  กร๊าก

ตอบลุง

อันนั้นผมหมายถึง วันไหนที่ผมไม่ติดค้างอะไรทุกอย่างแล้ว ผมก็จะตามใจตัวเองแน่นอน
เพราะทุกวันนี้ ผมใช้ชีวิตแบบไม่เป็นตัวเองอยู่มากกว่า 60-70% เลยครับ  กร๊าก แต่ผมก็มีความสุขดีนะ (ย้ำ)

แต่ถ้าผมยังต้องดูแลใคร หรือมีใครให้ดูแล ผมก็จะดูแลคนนั้นให้ดีที่สุดครับ อันนี้ตั้งใจไว้กับตัวเองแบบจริงจัง  หมีโหด~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
แต่ผมปรับความรู้สึกให้ชอบในสิ่งที่เป็นอยู๋ได้ี่ครับ ง่ายกว่าเยอะด้วยไม่ต้องทะเลาะกับใคร หงุดหงิดกับตัวเองบางครั้งก็พอ

เจ๋ง ใช่เลยครับ ง่ายนิดเดียว

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

โอ๋ยยย ...พี่โอกอดหน่อย พรุ่งนี้กินเหล้ากันมั้ย  ฮือๆ~

// แขนส้มลดไปตั้ง 1.5 เซนติเมตรแน่ะค่ะพี่ศักดิ์  กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
 พี่โอเท๊เท่ห์ อ่ะ   กรี๊ดดดดด 

//
เคยอยากทำอะไรตามใจฉันเหมือนกัน
แต่ไม่กล้าแฮะ  เหมือนมีอะไรมาขวาง แต่บอกไม่ถูกว่ามันคืออะไร  เศร้า

โอ๋ยยย ...พี่โอกอดหน่อย พรุ่งนี้กินเหล้ากันมั้ย  ฮือๆ~

ไปกินเหล้่ากับส้ม พี่ก็ต้องกลับมานั่งกินเลือดแน่ๆจ๊ะ  กร๊าก

เคยอยากทำอะไรตามใจฉันเหมือนกัน
แต่ไม่กล้าแฮะ  เหมือนมีอะไรมาขวาง แต่บอกไม่ถูกว่ามันคืออะไร  เศร้า

ผมจะเรียกสิ่งที่ขวางว่ามันคือ มโนสำนึก ที่เราได้รับการสอนๆกันมา ว่าอะไรควรไม่ควร
แต่เรื่องบางเรื่อง มันซับซ้อนเกินกว่า สีขาวถูก สีดำผิด มันต้องพิจรณาองค์ประกอบอย่างอื่นของเรื่องควบคู่กันไปน่ะ
บางทีเราเลือกสีดำที่ผิด แต่ก็ทำให้สีขาวมันเกิดขึ้นในชีวิตต่อไปก็ได้นะ ผมว่ามันเป็นอย่างๆไปน่ะ
แต่ก็ยังยืนยันว่า เราต้องอยู๋กับผลลัพท์ตรงนั้นทั้งชีวิต คิดเยอะๆก่อนจะตัดสินใจตามใจตัวเอง  ฮิ้ววว

ขอเพลงหน่อยครับ พี่ดีเจ ให้เด็กหนุ่มที่อยู่ในตัวผู้ชายทุกคนที่มีมโนสำนึกครับ
ครับ ของ Radio Head ครับ
เพลง Creep ครับ
ขอบคุณครับ

When you were here before, Couldn't look you in the eye.
You're just like an angel. Your skin makes me cry.

You float like a feather.In a beautiful world.
And I wish I was special,You're so fuckin' special.

But I'm a creep, I'm a weirdo.
What the hell am I doing here?
I don't belong here.

I don't care if it hurts.I want to have control.
I want a perfect body.I want a perfect soul.

I want you to notice.When I'm not around.
You're so fuckin' special.I wish I was special.

But I'm a creep, I'm a weirdo.
What the hell am I doing here?

Shes running out again,
Shes running out
Shes run run run running out...

Whatever makes you happy.Whatever you want.
Youre so fuckin' special.I wish I was special...

But I'm a creep, I'm a weirdo,

กับงานเก่าๆ ของ Radio Head นะครับ ที่ขอกันเข้ามา
ขณะนี้คุณอยู่กับผม ดีเจร่มชูชีพ คลื่น 69.99  Heartbreak Station.
เพื่อนคู่ชีวิต ของคนคิดโดดเหวครับ

เพลงนี้เป็นเพลงโปรดของคุณฟ้ารุ่ง ชาลีรัตน์ นางแบบสาวที่ฆ่าตัวตายไปเมื่อหลายปีก่อน
ผมเคยได้ดูทางโทรทัศน์ ตอนนั้นสัมภาษณ์วงวูล์ฟแพก ที่นำโดยพี่นล สิงหลกะ
ที่หน้าปกเทปวงนี้เขียนไว้ว่า คุณฟ้ารุ่งเป็นแรงบันดาลใจหนึ่งขณะที่ทำเทปชุดนี้
เธอมาเป็นแขกรับเชิญ และร่วมร้องเพลงกับทางวง ซึ่งก็คือเพลงนี้
เพลงเพราะมาก เธอร้องได้ดีมาก เชื่อจริงๆ ว่าเธอชอบเพลงนี้

วันที่ทราบข่าวว่าคุณฟ้ารุ่งยิงตัวตาย ผมเปิดเพลงนี้หลายรอบ
นั่งนึกความหมายที่ผู้หญิงคนนี้ตีความ และเพลงนี้ก็เป็นหนึ่งในสิบเพลงในดวงใจผมตลอดมา
ซึ่งลิสต์เพลงนี้ไม่เคยจัดจริงๆ ซักที แต่ถ้าจัดคงมีเพลงนี้อยู่ด้วย

กับบางอารมณ์ที่คนเราก็ต้องถามตัวเองนะครับว่า "เป็นเหี้ยอะไรของมึง"
ขอให้มีความสุขกันทุกคนครับคุณผู้ฟัง กับวันเวลาที่อาจจะผ่านมันไปยากซักหน่อย
แต่มันก็จะผ่านไปครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
+ คุณดีเจครับ ข้อหาเปิดเพลงโดนใจ และชอบฟ้าีรุ่ง ชาลีรัตน์เหมือนกัน  เจ๋ง

ปล. โห ฟ้ารุ่ง เลยรู้เลยว่าแก่ด้วยกันทั้งคู่  กร๊าก

โอ้ ซักวันนึงคงจะได้ทำตามใจ ซักทีครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 กรี๊ดดดดด
สวัสดีค่ะ พี่ดีเจ หนูชอบเพลงเกาหลีมากเลยค่ะ  หยี
พี่ช่วยเปิดเพลงเกาหลีให้หน่อยได้มั้ยคะ กรี๊ดดดดด
อยากได้เพลงรักหวานแหวว จัดให้ด้วยนะคะ

ที่จริงผมฟังภาษาเกาหลีไม่ได้ ก็ไม่รู้จะเปิดไปทำไมนะครับ เพลงเกาหลีเนี่ย
แต่ขอมาก็จัดไปครับ
ผมเลือก Track นี้มาฝากกันกับ Original Soundtrack จากภาพยนตร์เกาหลี
ที่โ่ด่งดังจนแทบจะเรียกได้ว่าปลุกกระแสหนังเกาหลีในบ้านเราเลยทีเดียว
ทำให้เราก็รู้จัก จวนจีฮุน จากเรื่องนี้นี่เอง
ครับ เพลง Theme จาก Il Mare ลิขิตรักข้ามเวลา
กับ Must say goodbye ครับ

Release me, I know the only way               ปลดปล่อยฉันไป ฉันรู้เพียงหนทางเดียว
To reach me, that is the way that it should be   ที่ฉันจะได้กลับเป็นตัวเอง ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่ควรจะเป็น
So free me from all your memories              ดังนั้นปล่อยฉันออกจากความทรงจำของเธอเถิด

I know we must say goodbye    ฉันรู้ว่าเราต้องกล่าวคำลา      
We must say goodbye         เราต้องกล่าวคำลาให้แก่กัน

If you belong in this world                         ถ้าเธอยังคงอยู่บนโลกใบนี้
Then I know we’ll take the step to every road   ตอนนั้นฉันรู้ว่าเราจะต้องเดินเคียงข้างกันไปตลอด
Now alone, I realize you’re far ahead              ตอนนี้เหลือเพียงฉันที่ต้องรับรู้ว่าเธอได้จากไปแล้ว
Without knowing you were there still in my heart   โดยไม่รู้เลยว่าเธอยังคงอยู่ในใจฉัน

I know we must say goodbye    ฉันรู้ว่าเราต้องกล่าวคำลา      
We must say goodbye         เราต้องกล่าวคำลาให้แก่กัน

Can’t we belong in this world                    เราไม่อาจจะเป็นของกันและกันในโลกนี้
Then I’m sure you’d take me to your every road      ตอนนั้นฉันมั่นใจว่าเธอจะพาฉันไปในทุกที่
Just one thin, not realizing you were there              แค่คิดเท่านั้น ไม่ได้รับรู้เลยว่าเธอเคยอยู่ที่นั่น
Without knowing you were there still in your heart     โดยที่ฉันก็ไม่ได้รู้เลยว่า เธอยังคงอยู่ในใจฉัน

เพลงเกาหลีครับ แต่ไม่เอาเนื้อเกาหลี บอกแล้วดีเจฟังไม่ออกครับ
แปลงงงงหน่อยนะครับ ดีเจมีความรู้เท่านี้
ในหนังพระเอกนางเอกอยู่คนละห้วงเวลา และ ไม่สามารถจะมาอยู่คู่กันได้
แต่ในโลกนี้ก็มีคนอีกหลายคู่นะครับ ที่เหมือนอยู่คนละโลกกัน
ที่สำคัญ ชอบอยู่กันในโลกของตัวเอง และไม่ได้มองอีกคนให้ดีๆ
ว่าที่จริงแล้วเขาเป็นยังไง ไม่ใช่สิ่งที่เราคิดเอาเองว่าเขาเป็น หรืออยากให้เขาเป็น
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น แน่นอนครับว่าคงต้อง "กล่าวคำลาให้แก่กัน" แน่นอน

แต่ก็แปลกนะครับ หลายคนยังพอใจที่จะมีความสุขอยู่ในโลกแบบนี้
ที่รู้แน่ว่าสักวันหนึ่งก็จะต้องกล่าวคำลาแก่กัน
ขอเพียงแต่ตอนนี้เท่านั้น ขอแค่ตอนนี้มีความสุขกับสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเท่านั้น
ครับความสัมพันธ์แบบ "ฉันรู้ว่าเราต้องกล่าวคำลาให้แก่กัน"

เตรียมหักอกตัวเองไว้แต่เนิ่นๆ นะครับ ปวดใจให้ชิน
เมื่อต้องเอ่ยคำลากันจริงๆ จะได้ชาไปแล้ว ไม่เจียนตายมากจนเกินจะทน

ขณะนี้คุณอยู่กับผม ดีเจร่มชูชีพ คลื่น 69.99  Heartbreak Station.
เพื่อนคู่ชีวิต ของคนคิดโดดเหวครับ
ขอให้คุณผู้ฟังทุกท่านมีความสุขครับ วันนี้ผมคงต้องกล่า่วคำลาครับ สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ม.ค. 2009, 15:17 น. โดย ลุงเป็ด » บันทึกการเข้า

เมื่อวานทะเลาะกัน
วันนี้ก็ทะเลาะกัน
คิดว่าจำเป็นต้องตัดใจแล้ว...เพราะทนไหว
คิดคำพูดให้สวยหรูที่จะบอกเลิก..เหมือนที่เคยเจอมา
คิดที่จะมาตั้งกระจู๋ว่าคนส่วนใหญ่ใช้คำไหนกัน
ถ้าเพียงว่าเขาไม่โทรมาซะก่อน..

เกือบไปแล้วมั้ยหละ  หยี

ก้าวไปตามฝัน..แม้ปัจจุบันจะกินแกลบ T_T
เหตุการณ์ฟ้ารุ่งฆ่าตัวตาย พอจะทันอยู่เล็กน้อยครับ
วงวูล์ฟแพ็คก็จำได้  กร๊าก แต่ไม่เคยทราบว่าเธอเคยร้องเพลงนี้ไว้

เคยแปลไว้นานแล้ว คุ้ยมาให้อ่านประกอบ
แปลแบบตีความด้วยเรียบร้อย ค่อนข้างจะเผยความนัยน์ของเพลงเลยเชียว
Creep - เลื้อยคลาน หมายถึงว่า เจอคนที่แกรักจนอยากลงไปคืบคลาน
ลงไปกอง หลอมละลายลงไป และก็มีอีกความนัยน์หนึ่งว่าเป็นตัวประหลาด
(แต่มันไม่ค่อยเพราะ เลยเลือกแปลเอาแค่อันแรก) เป็นเพลงที่ผมร้อง
กับกีต้าร์กับวงพี่ๆน้องๆแถบนี้ค่อนข้างบ่อย

CREEP โดยคณะเรดิโอเฮด

When you were here before, Couldn't look you in the eye.
You're just like an angel. Your skin makes me cry.
You float like a feather. In a beautiful world.
And I wish I was special,You're so fuckin' special.

เมื่อยามเธอยืนอยู่ตรงนี้  ฉันไม่อาจมองไปในดวงตาเธอ
เธอเป็นดั่งนางฟ้า ผิวกายเธอทำฉันร่ำร้อง
เธอโผผินดั่งว่ามีปีก ในโลกที่งดงามใบนี้
และฉันก็ได้เพียงหวังว่าฉันคงสำคัญขึ้นมาสักวันหนึ่ง
เพราะเธอช่างห่างไกลเหลือแสน.

แต่ฉันต้องหลอมละลายลงไป  ฉันรู้ดีว่าเป็นเพียงตัวประหลาด
ฉันมามัวทำอะไรอยู่บนโลกนี้กันเหรอ?
ฉันไม่ควรมาอยู่ที่นี่เลย

I don't care if it hurts.I want to have control.
I want a perfect body.I want a perfect soul.
I want you to notice.When I'm not around.
You're so fuckin' special.I wish I was special.

ฉันไม่สนหรอกว่านี่จะนำฉันไปสู่ความเจ็บปวด ฉันเพียงแค่ต้องการเจ้าของ
ฉันเพียงแค่อยากสมบูรณ์แบบ ฉันเพียงแค่อยากเติมเต็มวิญญานตนเอง!
ฉันแค่อยากให้เธอรู้ ในยามที่ฉันไม่ได้อยู่ไกล้ๆ
เพราะเธอนั้นโคตรสวยงาม โคตรยิ่งใหญ่
และฉันหวังจะเป็นเช่นนั้นเพื่อเคียงข้างเธอบ้าง!

Shes running out again,
Shes running out
Shes run run run running out...

แต่ฉันต้องหลอมละลายลงไป  ฉันรู้ดีว่าเป็นเพียงตัวประหลาด
ฉันมามัวทำอะไรอยู่บนโลกนี้กันเหรอ?
ฉันไม่ควรมาอยู่ที่นี่

และนั่น เธอล่องลอยห่างไปไกล
ไกลออกไป
ไกลออกไป สุดไขว่คว้า...

Whatever makes you happy.Whatever you want.
Youre so fuckin' special.I wish I was special...

สิ่งใดที่ทำแล้วเธอเป็นสุข สิ่งใดที่เธอต้องการ
เพราะเธอนั้นโคตรสวยงาม โคตรยิ่งใหญ่
และฉันหวังจะเป็นเช่นนั้นบ้าง!

But I'm a creep, I'm a weirdo,

ฉันไม่ควรมาอยู่ที่นี่
ฉันไม่ควรมาอยู่ที่นี่...บนโลกใบนี้

------

เนื้อเพลงพูดถึงคนที่ทอม ยอร์ค เคยหลงรัก รู้สึกความรักมันมากมายเปี่ยมล้น
เสียจนแทบลงไปกอง แต่เขาก็รู้ดีว่าตัวเองเป็นแค่คนประหลาดๆคนหนึ่ง
(นึกถึงเพลงมาลีฮวนน่าที่ร้องว่า ...พี่สร้างศิลปะ เนื้อตัวมอมแมมผมยาวรุงรัง
จะเดินไปไหน ไร้คนสนใจ... แต่ทอม ยอร์ค ไม่ได้ดูติสต์แบบนั้น ดูเนิร์ดมากกว่า)
และคนซึ่งไม่อาจเข้ากันได้กับโลกใบนี้ เห็นคนอื่นต่างพยายามเป็นคนสำคัญกันใหญ่
อย่างที่ว่า ทุกคนอยากเป็นซัมบอดี้ เธอคนนั้นก็เหมือนกัน ทอม จึงว่า
You're so fucking special และ I wish i was special โดยมีนัยน์เสียดสี
ในสิ่งที่สังคมเป็น และคนอย่างเราไม่มีวันเป็นได้ เพราะเราคือคนแปลกหน้า
ของโลกใบนี้ เราไม่ควรมาอยู่ที่นี่ ...I don't belong here...

here จึงหมายถึง โลกใบนี้นั่นเอง

เพลงนี้จึงเหมาะสำหรับคนแปลกหน้าบนโลกใบนี้ทุกคน
และโลกควรจะรู้ว่า แม้เราจะแปลกหน้า แต่เราก็ยังมีจิตใจที่จะรัก

เป็นไงครับ จบเท่ไหม(แถให้เข้ากับกระจู๋) น้องดำ

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: 1 ... 394 395 396 397 398 399 400 [401] 402 403 404 405 406 407 408 ... 817