หน้า: 1 2 [3] 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลที่พูดหยาบคาย  (อ่าน 25090 ครั้ง)
จากวันนี้จะมีเรา  เราและนาย  อ๊าง~

สมัยกระโปรงบานขาสั้น  คริคริ

คำหยาบเช่นคำว่า เหี้ย  เอาไว้ใช้กับนักการเมืองค่ะ  คริคริ
พูดได้หมด
แล้วแต่สถานการณ์ และคนที่พูดด้วยค่ะ  ลันล้า

ตามน้ำว่างั้น....

ตามสถานการณืค่ะ หยาบมาก็หยาบไป   หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ที่บ้านไม่ให้พูดหยาบเลยค่ะ

เพิ่งมาพูดหยาบเอาตอนอยู่มหาลัย เพราะเหตุผลว่า
เพื่อนในกลุ่มที่มหาลัยบอก ไม่พูด มึงกู แสดงว่าไม่ใจ ไม่สนิทจริง ( อู้ย..)

แต่เวลาอยู่บ้าน คุยโทรศัพท์กับเพื่อนก็พูดสุภาพ เพราะเคยหลุดไปครั้งนึง
ปะป๊า หม่าม๊า จะตบปากเอา  ฮือๆ~

เพื่อนในกลุ่มที่รร.เก่า พูด กูมึง กันเกือบทุกคน แต่จะมีคนนึงไม่พูด
เพราะที่บ้านเข้มงวดมาก และควบคุมตัวเองไม่ให้ติดคำหยาบได้  หยี

แต่หยาบก็ไม่ได้ขั้น ฮาร์ดคอร์นะ ส่วนมากก็แค่ มึง กู เฉยๆ
สัตว์ทั้งหลายจะมาเวลาคึกเท่านั้น  อ๊าง~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2008, 15:14 น. โดย จั่วจั๊ว » บันทึกการเข้า

there are no regrets in life, just lessons . .
พูดเพราะแล้วโดนหาว่าผีเข้าค่ะ  ชิ
 \หมีโหด~/

เลวยั้นเงา
พูดมึงๆ กูๆ กับเพื่อนด้วยความเคยชิน

แล้วเพื่อนส้มมันก็ครับทุกประโยค พูดสุภาพ ด้วยความเคยชินเหมือนกัน

ส้ม : เฮ้ย โจ้ กูว่างี้ๆๆๆ ไอ้ห่า งั้นก็งั้นๆๆ อ้าว _ วย ละมึง

โจ้  : ครับๆ เดี๋ยวลองทำดู เอ๊ะ เราว่าไม่ได้นะส้ม แต่ครับๆ

ง่ะ รู้สึกละอายไงไม่รู้ ว่าจะลดละพูดจาหยาบๆ เพราะมันดูเป็นคนกระด้าง แม่บอก

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

แม่สารส้ม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ช่วงนี้ทำไมมันอวตารหวานแหววกันจังวะ ทั้งพี่ศักดิ์ ไอ้บิ๊ก ไอ้เอ ไอ้แอน  โวย

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

ก็เอารูปถ่ายคู่พายุมาโชว์เล๊ย  ชิ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ตั้งแต่เด็กจนเข้า ม 2 ไม่เคยพูดคำว่าเหี้ย มึง กู สัตว์ พ่อง แม่ง ควย หี เลยนะ
เพราะที่บ้านสอนมาดี (สอนดีจริงๆ พ่อแม่ไม่ค่อยพูดหยาบคายกัน)
แต่เพิ่งจะมาพูดเอาเพราะว่าเพื่อนๆแม่งก็พูดกันหมด
เวลาคุยด้วยแล้วรู้สึกแปลกๆ ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องผิดนะ เวลาพูดกับเพื่อนที่สนิทๆ

แต่บางทีพูดจนติดปาก เป็นนิสัยไปซะฉิบ

แต่ถ้าเรามีวุติภาวะกันพอ คงเลือกใช้ได้ล่ะ ว่าใช้กับใครอารมณ์ไหน

แต่เอาให้เซพสุด ใช้คำให้ถูกต้องเหมาะกับเวลาจะดีมาก

เคยเจอบ้าง ที่ไม่ได้สนิทกันแล้วมากูๆมึงๆนี่ รับไม่ได้ แล้วก็ตั้งเป็นอคติไปเลยก็มี

ทุกอย่างมันก็แล้วแต่ คนละนะ ว่ามีสติที่จะคิดกันพอไหม
มาเล่ามั่งครับ

ด้วยความที่เป็นคนค่อนข้างปากจัด ด่าได้ทั้งแบบหยาบคายและเจ็บลึก กร๊าก
กับเพื่อนที่สนิทมากๆ คำหยาบเอาไปชั่งกิโลขายได้เลย
แต่พอมันทักในเอ็ม

ละสามตอบว่า "จ๋า" "ว่าไง"

มันบอก นี่มึงเหรอสาม อู้ย..

แต่กับเพื่อนหญิงไม่ค่อยมีคำหยาบหลุดไปครับ
ยกเว้นว่าไอ้เพื่อนหญิืงมันก็เริ่มก่อน เราก็ค่อยเอาด้วย กร๊าก

คำหยาบนี่ น่าจะเริ่มพูดเป็นตั้งแต่ ป.5 ครับ
เพราะเริ่มได้เพื่อนชั่วๆมาร่วมอุดมการณ์
เลยปากจัดแต่นั้นเรื่อยมา

และด้วยความที่เป็นคนใต้ครับ
คำสร้อยธรรมดาทั่วไปอย่างคำว่า "แหยดแหม" ก็หยาบซะแล้ว
และคำด่ามันช่างมีมากกว่าชาวบ้านเขาจริงๆ

เลยทำให้เป้นคนปากจัดครับ กร๊าก

---

สำหรับคำหยาบที่บ้าน
สมัยก่อนตอนยังเด็กๆ จะกลัวมากถ้ามีคำหยาบหลุดให้พ่อแม่ได้ยิน

แต่พอหลังๆ วัยก็โตขึ้นเรื่อยๆ
มันก็เลยมีหลุดไปบ้าง

พ่อแม่ไม่ว่าอะไรครับ พ่อเองก็ได้ใจซะงั้น แบบประมาณว่า เออ ลูกกูโตแล้ว เย้ กร๊าก
เพราะเวลาพ่อแกคุยโทรศัทพ์กับเพื่อนต่อหน้าผม

ก็โอ้โหครับ แหยด ไปถึงกี่โคตรก็ไม่รู้ กร๊าก

สรุปที่พูดหยาบและกวนตีน คงได้พ่อมาครับ ไอ้มืดหมี กร๊าก
สามแม่งหยาบคาย กล่าวหาพ่อตัวเอง
ตูไม่พูดหยาบ (หลักฐาน)

จริงๆ คือเพิ่งมาเรียกเพื่อนว่ามึงและเรียกตัวเองว่ากู
ก็ต่อเมื่อเรียนจบมหาลัยมาแล้ว
ตอนแรกก็กระดากๆ เพราะเรียกแทนตัวเองว่า "เรา" มาตลอด
แต่พอได้เข้าไปปรับบุคลิกตัวเองในค่ายทหาร เลยกูๆ มึงๆ ได้อย่างสนิมใจ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก  หลักฐานมีมากมายเหมือนฝูงลิง จะแปะทิ้งแปะขว้างก็ยังไหว
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6