หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: คำแนะนำสำหรับคนที่อยากทำฟอนต์  (อ่าน 94427 ครั้ง)
จริงๆแล้ววิธีนี้เป็นวิธีที่เ่ก่าแก่มากนะครับ เพราะเป็นวิธีที่ใช้ทำฟอนต์กันมาตั้งแต่สมัยแรกๆ
ที่มีฟอนต์ชนิด Truetype ใช้กัน แต่ในสมัยนั้นทำได้ยากลำบากกว่านี้เยอะ เอาเป็นว่าเอา
ตามแบบสมัยนี้ละกัน หุๆ

ก่อนอื่นเตรียมอุปกรณ์ไว้เลย
1. กระดาษสำหรับวาดฟอนต์ (วาดง่ายกว่าวาดใน ตระกูลอิลัสหรือ คอเรลดรอว์)
2. ปากกาเมจิก ปากกาหมึกซึม ดินสอ ไม้บรรทัด ยางลบ (ห้ามใช้กระดาษเหลว (ลิควิคเปเปอร์) นะ)
3. สแกนเนอร์ดีๆ สักตัวที่สามารถสแกนภาพขาว-ดำได้
3. เครื่องคอมประสิทธิภาพสูงเท่าที่จะหาได้ (ไม่ต้องสูงมาก ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม อินเตอร์เน็ตได้ ก็พอแล้ว)
4. โปรแกรมที่ใช้ในการทำงาน บนวินโดวส์ใช้ Fontlab/ScanFont/FC บนลินุกซ์ใช้ FontForge บนแมคใช้ Fontlab/ScanFont

ขั้นตอนการทำ (ขออภัยไม่มีภาพให้ดู)
1. ตีตารางสี่เหลี่ยมจตุรัสจางๆ บนกระดาษด้วยดินสอ ถ้าอยากให้ตัวอักษรมีรายละเอียดเยอะๆ ก็ใช้ตารางใหญ่ๆ ถ้ารายละเอียดน้อยก็ตีตารางเล็กๆ
2. วาดร่างตัวอักษรลงในช่องโดยใช้ดินสอ เมื่อร่างจนพอใจแล้วก็ใช้ปากกาเมจิก และปากกาหมึกซึมละเลงเลย
3. สกแนเข้าคอม โดยใช้โหมดการสแกนเป็น Black and White เท่านั้น (ไอ้เส้นที่ร่างบางๆ ไว้จะไม่ติดมาด้วยงัย) ที่ความละเอียดอย่างน้อย 300 dpi
4. ถ้าจะใช้โปรแกรม ScanFont ในการ import เข้าเป็นฟอนต์ ก็ให้เซฟภาพเป็นแบบ BMP เท่านั้น แล้ว import เข้ามา แล้วเซฟไป
5. ใช้โปรแกรม fontlab ในการแก้ไขไฟล์ที่ได้จากการเซฟของ scanfont

ด้วยวิธีการนี้จะค่อนข้างยุ่งยาก+เหนื่อยพอควร แต่ผลงานที่ได้รับรองว่าคุ้มกว่าใช้วิธีลากบนคอม เพราะจะไม่มีใครสามารถเลียนแบบได้ ยกเว้น ก๊อบฟอนต์ไปโมโดยตรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:04 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
ขอบคุณท่านมากครับ  เกย์แอบ

(ไม่มีสแกนเนอร์ อั๊วอยากร้องไห้ ฮือๆ~)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:05 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
แจ๋วมากๆ ครับ

อยากให้มีคนเขียนเรื่อง opentype จังครับ อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:05 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
แจ๋วมากๆ ครับ
อยากให้มีคนเขียนเรื่อง opentype จังครับ อิอิอิ

สงสัยต้องรอบักเร่อ่ะครับ ผมไม่ค่อยว่างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:06 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
เรื่องนี้ไม่เกี่ยงหรอกครับ

เกี่ยงตรงที่ว่า ไม่มีแสกนเนอร์  ฮือๆ~

ส่วนเรื่องโอเพ่นไท้ป์นั้น ว่างๆจะเขียนเหมือนกันครับ (เร็วๆนี้ หลังจากความพยายามหลายครั้ง แต่เขียนแล้วไม่เข้าใจ)

ตอนนี้ใกล้เปิดเทอมแล้ว ต้องเร่งศึกษา (ง่ะ)

(พิษอ่านเป็นแล้วนี่หว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:08 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
ส่วนใหญ่ชอบวาดๆเขียนๆในคอมเอามากกว่า

เพราะขี้เกียจ  คริคริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:10 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ว่าจะตอบตั้งแต่บ่ายแล้ว แต่ดันเน็ตเต่า ฮือๆ~
ผมเอาตารางสองอันมาช่วยเสริมทัพของเฮียทัชชี่ครับ
เผื่อใครสนใจจะลองวาดลงกระดาษดูก็ Print ไปใช้ได้เลย
ส่วนอีกตารางนึงเป็นอันที่บรรจุฟอนต์ iannnnnGMO ไว้ดูแบบ
ลองดูนะครับ

* table_NULL.zip (56.88 KB - ดาวน์โหลด 2382 ครั้ง.)
* table_iannnnnGMO.swf (84.45 KB - ดาวน์โหลด 2298 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:11 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีครบหมดทุกอย่าง

แต่ขี้เกียจทำ ลากในคอมดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:11 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
ตายจริง นี่อิฉันใช้วิธีโบราณในการทำฟอนต์เหรอคะเนี่ย
ตารงตารางอะไรไม่ได้ทำเลยอีกตะหาก
วาดๆเอา สแกนเข้าโฟโต้ฉ็อป ก็อปลงฟอนต์แล็บ จบ !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:12 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
อ้าว แบบนี้ยากกว่าหรอกเหรอคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:13 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
อ้าว แบบนี้ยากกว่าหรอกเหรอคะ
อะไรเจ๊ มาจากไหนเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2006, 20:14 น. โดย นายโอ้เอ้ » บันทึกการเข้า
เป็นไอเดียที่แจ่มมากเลยค่ะ แต่ว่าถ้าคนไม่มีสแกนเนอร์ ก็แย่สิคะ ทำไม่ได้

๛•·.·´¯`·.·•«Jë®Ñ»•·.·´¯`·.·•๛
มีคนสนใจพอสมควรเลย
แก้ไขสึนามิแล้วครับ ด้วยความร่วมมือจาก ป.ปาม

Today you , Tomorrow me.
ปัญหาของผมคือโปรแกรม ฟล ที่โหลดมาลงในแม็ค
เปิดแล้วค้าง  ง่ะ

ส่วนในพีซี โหลดได้ตัวเบต้า
แต่พอเปิดหน้าต่างมา
มีแต่ A-Z ตัวอื่นเป็นภาษาดาวนาเม็ก

ปล. ไม่มีภาพให้ดู พรุ่งนี้ค่อยอธิบายต่อ

***สแกนเข้าโฟโต้ฉ็อป ก็อปลงฟอนต์แล็บ จบ!! <- ทำแบบนี้ได้ฟ๐นต์เลยจริงๆเหรอ ถ้าได้จริง
มันก็ง่ายที่จะทำมั่ง มีฟ๐นต์ในมือแล้ว แต่หาวิธีทำออกมาไม่เป็น**  ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
พีเอสก๊อปลงเอฟแอลไม่ได้ครับ
ได้อยู่แต่เป็น Bitmap Background ข้างหลัง
หน้า: [1] 2 3 4 5