หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ผสม สระอี อิ กับ พยัญชนะมีหางทำไงอ่ะ  (อ่าน 7356 ครั้ง)
อยากรู้ว่าถ้าจะทำให้พวก สระอี สระอิ พวกนี้เลื่อนไปข้างหน้าเวลาผสมกับพยัญชนะมีหางเนี่ยทำไงครับ

เพราะใช้แทมแพลทนายพล จะเลื่อนเฉพาะกับ ปอปลา ฟอฟัน ฝอฝา แค่นั้นอ่ะครับ

แต่จะเอามาใช้กับ ตัว ซอโซ่ ชอช้าง สอเสือ อ่ะครับ

เหมือนแทมเพลทนายพล จะทำผสมสระกับ ชอช้าง สอเสือ เหมือนพยัญชนะทั่วไป(หรือป่าว ไม่แน่ใจ)

ดันออกแบบมีหาง แล้วพอผสมกับสระอี อิ แล้วมันทับหางอ่ะครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ก็เลยอยากให้เปนเหมือนเวลาผสมกับปอ ปลา อ่ะครับ

ถามท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ

ไม่ยากตัดหางช้างเสือ ทรมานสาดดดดดดดดดดดดด ง่ะ

ลองเบี่ยงหางไปข้างๆสิครับ ตวัดหลบไปเลย  อืมมมมห์

perfectionist
แล้วมันมีวิธีที่จะเซตให้ตัว ชอช้าง สามารถใช้
สระอี เบี่ยงซ้าย ได้เหมือนกับตัวปอปลา หรือป่าวอ่ะครับ

ถ้ามีแล้วมันต้องทำอย่างไร หรือต้องลื้อแทมเพลท ฮือๆ~

ใครรู้ตอบหน่อย

ไม่อยากตวัดหางใหม่อ่า
มันจะหลุดจากพวก
แต่ก็จะลองออกแบบใหม่ไม่ให้ดูหลุดแล้วกัน ฮือๆ~
แนะนำให้ใช้สิ่งที่เรียกว่า Kerning ครับ...

ถ้าไม่รู้จะใช้ยังงัย ลองกด F1 ดู
ใช้แล้วครับ แต่มันกระทบกับตัวอื่นๆอย่างมาก
ก็เลยคิดว่า ถ้าเซตได้น่าจะดีกว่า (แต่เซตค่าคงยากกว่ามั้ง ฮือๆ~)
ไม่เปนไรครับ เด๋วจัดการปรับแก้ไปเรื่อยๆแทนแล้วกัน เศร้า

ขอบคุณทุกคนครับ ไหว้
ลองโหลดฟอนต์ iannnnnPDA ไปดูในตาราง ตรงท้ายสุดที่ผมเอา ผ + อี = ผี สิครับ
คล้ายกับที่ต้องการหรือเปล่า งง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มิเปนไรขอรับ
ตอนนี้ปรับแบบใหม่แล้วครับ

ขอบคุณครับ
แล้วจะนำมาให้ติชมกันขอรับ
ถ้าเป็น พวก ส เสือ เจอสระอี แล้วอยากให้เบี่ยง ต้องเขียน OT เพิ่มครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ช้าไปมั้ยเนี่ย  ฮือๆ~

ไม่ยากนะครับ ใน OT Panel ตัดเอาพวกที่ต้องการเช่น ช ซ ส ไปไว้กับกลุ่มเดียวกับพวก ป ฝ ฟ เดี๋ยวมันหลบให้เหมือนกับพวก ป ฝ ฟ เองครับ  *

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: [1]