หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: คำพูดเวลารับโทรศัพท์กับวางหู  (อ่าน 25161 ครั้ง)
เวลารับโทรศัพท์กับวางหูพูดว่าไงกันมั่งคะ กรี๊ดดดดด

ของเดือนตอนรับ ถ้าเป็นผู้ใหญ่หรือไม่สนิทก็จะพูดว่า "ฮัลโหลค่า" (จะค่าไปทำไมหว่า)
ไม่ก็ "หวัดดีค่ะ"
ถ้าเพื่อนก็ "โหล" "เฮ่" "ว่า" "ไร" ไปตามเรื่อง

ตอนวางถ้ากะผู้ใหญ่ก็สุภาพเรียบร้อย "หวัดดีค่า" อ๊าง~
ถ้าเพื่อนก็ "แค่นี้แหละ หวัดดี หมีโหด~"

พอดีเรียนญี่ปุ่นมา เค้าสอนบทสนทนาทางโทรศัพท์
คำพูดเวลารับโทรศัพท์ "โมชิโมชิ"

อยากพูดโมชิโมชิมั่ง จะถูกหาว่ากระแดะมั้ย กร๊าก (ก็ที "เหวย" ยังมีเลยอ้ะ)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
รักนะ  จุ๊ฟๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
 เกย์แอบปิ๊ง

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ถ้าเพื่อนสนิทโคตร ๆ

ว่าไง อี.... (แล้วแต่คำนำพา)  - ตูเเป็นคนพูดสุภาพ

บ๊ายบายว่ะ  

ถ้าไม่สนิท หรือเป็นผู้ใหญ่

สวัสดีค่ะ

ค่า ขอบคุณค่ะ  สวัสดีค่ะ

ประมาณนี้   หมีโหด~

เลวยั้นเงา
ถ้าเพื่อนสนิทโคตร ๆ

ว่าไง อี.... (แล้วแต่คำนำพา)  - ตูเเป็นคนพูดสุภาพ

ขัดกันมากๆ กร๊าก

ต้องดูเบอร์ค่ะ ถ้าเป็นงาน หรือผู้ใหญ่ หรือคนไม่รู้จักก็..
 สวัสดีค่ะ / สวัสดีค่ะ (ซึ่งถ้าเพื่อนเปลี่ยนเบอร์โทร.มาเจอ จะต้องอึ้งกับความสุภาพ)

ถ้าเป็นเพื่อนสาวๆ
 ไงจ๊ะ, หวัดดีจ้า / บายนะ, เจอกันจ้า

ถ้าเป็นเพื่อนหนุ่มๆ
 ว่าไงวะ (สาด), เออ / เออ, ไสหัวไปได้ละ

ถ้าเป็นคนที่คุยกันบ่อยๆ จะรับสายด้วยคำว่า "ว่า.."
ซึ่งหมายถึง คุยมาเลย ไม่ต้องอารัมภบท เรามันกันเอง .. ประมาณนี้ค่ะ  ยิ้มน่ารัก

ปล. ไม่มีหวานใจ แต่ตอนมีหวานใจจะประมาณ ว่าไงที่รัก / บายนะที่รัก

รับสาย
สวัสดีค่ะ (ไม่รู้ว่าใคร ผู้ใหญ่ ลูกค้า)
Hello (ลูกค้าต่างชาติ)
เหวย เออ ว่าไง โทรมาทำไม โย่ (เพื่อนโทรมา)

วางหู
สวัสดีคะ สวัสดีค่ะ (ไม่รู้ว่าใคร ผู้ใหญ่ ลูกค้า)
ฺัBye Bye, Thank you (ลูกค้าต่างชาติ)
แค่นี้แหละ เออ หวัดดี พอละเปลือง (เพื่อนโทรมา, หรือโทรไป)
ขัดกันมากๆ กร๊าก

เศร้า  แม้แต่เดือนก็ไม่เชื่อเจ๊  

เลวยั้นเงา
เพื่อน เวลารับก็ เย้ หรือ เอ้อ ว่าไง เหวย แล้วแต่อารมณ์
วางก็ หวัดดี บาย

ถ้าเบอร์แปลก หรือ ลูกค้า ก็ สวัสดีครับ
วางก็ ครับๆ สวัสดีครับ

ถ้า บี เวลารับก็ จ๋า...ว่าไงจ้ะ
วางก็ บายจ้า อยากหวานก็เพิ่ม รักนะ จุ๊ฟๆ  เกย์ออก
วุ้ย หมั่นไส้ฉุดๆ   ชิ

เลวยั้นเงา

เศร้า  แม้แต่เดือนก็ไม่เชื่อเจ๊  
กร๊าก มันขัดกันมากๆ นะเจ๊

เห็นมะ ป้าจอยยังพูดเหวยเลย
งั้นเดือนพูด โมชิโมฉี~ มั่งดีกว่า หยี

ชิ  เป็นคนพูดสุภาพจริง  ๆ นะ

แต่ถ้าเจอคนกวนส้นตีน ประเภทโทรผิดแล้วอยากสานความสัมพันธ์ต่อเนี่ย

ก็ด่าเลย   ยิ้มเหี้ยมเกรียม

เลวยั้นเงา
เพื่อน เวลารับก็ ว่าพรือ ไส่ บ่าว มีอะไรมึง  แล้วแต่อารมณ์
วางก็ เออๆ แสด

ถ้าเบอร์แปลก หรือ ลูกค้า ก็ ฮัลโหล สวัสดีครับ
วางก็ ครับๆ สวัสดีครับ

ถ้า ตา เวลารับก็ อะโหยยยยยย๋ เตงอยู่หนายยยยยยยยยยยยยย กินอารายยยยแล๊วยังค์งัฟ จุ๊บๆ งงั่มๆ กร้วมๆ
วางก็ จุ๊บๆ รักค้าววววม้ายยยยยยย รักมากแค่หนายยยยยยยยยยยยยย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ถ้าไม่รู้ว่าใครหรือไม่สนิทจะ สวัสดีครับ ทั้งรับและวาง

แต่ถ้าเป็นเพื่อนก็ เฮ้ย ว่าไง ตอนรับ
ตอนวางก็ เออ หวัดดี (บางครั้งมี ชิ้วๆ ไล่ด้วยถ้าเพื่อนมันรีบวาง) ฮี่...

แต่ถ้าโทรไปหาเพื่อนก็จะเริ่มว่า สวัสดีครับ สั่งแก๊สไปยังไม่มาส่งเลยครับ กร๊าก
หรือไม่ก็น้ำแข็ง พิซซ่า ถ่าน นสพ. อะไรก็ว่าไป ตามอารมณ์และสภาพอากาศ อืมมมมห์

วุ้ย หมั่นไส้ฉุดๆ   ชิ

กร๊าก อิจฉา

Reading Learning & Sharing
กร๊ากกกกก!!! นังเอ๊ห์

ของตูเวลารับสาย
ถ้าเป็นแฟน - เย่
ถ้าเป็นเพื่อนสนิท - ไง
ถ้าเป็นคนอื่นนอกเหนือจากนี้ก็ - สวัสดีครับ

ส่วนเวลาวางก็
ถ้าเป็นแฟน - ดีๆ
ถ้าเป็นเพื่อนสนิท - ดีๆ
ถ้าเป็นคนอื่นนอกเหนือจากนี้ก็ - สวัสดีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6