หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: กินเจกันมั๊ย  (อ่าน 18988 ครั้ง)
ผมเริ่มกินล้างท้องวันที่ 27 ครับ
กลั้นมาตั้งแต่เช้าเลย ไม่กินเนื้อ ไม่กินอะไรที่ผิดเจทั้งนั้น

มาตอนเย็น ไปซื้อกับข้าวเจที่โลตัสครับ
มาถึงห้องแกะออกเพื่อจะกินแบบอิ่มบุญ

โอ้วคุณพระ
ยัดไม่ได้เลยครับ  อี๋~ อี๋~ อี๋~ อี๋~ อี๋~
เลยกลายเป็นว่ากินปลาร้าสับที่แม่ส่งมาให้จากเชียงรายแทน  เอือม เอือม

เลยต้องเริ่มใหม่วันที่ 28 ฮือๆ~

มาทำบุญกันนะครับ   อืมมมมห์ อืมมมมห์

DiggityDaw aka วัวโหดด
ผมถือแค่ 2 อย่าง
1.ไม่กินสัตว์ใหญ่ (วัว ควาย เป็นต้น)
2.ไม่กินปลาไม่มีเกล็ด (ยกเว้นปลาทะเล)

เริ่มถือตั้งแต่ ม.2 ตอนที่เริ่มเป็นอาสาสมัครกู้ภัย

1.ไม่กินสัตว์ใหญ่ (วัว ควาย เป็นต้น)
2.ไม่กินปลาไม่มีเกล็ด (ยกเว้นปลาทะเล)

เริ่มถือตั้งแต่ ม.2 ตอนที่เริ่มเป็นอาสาสมัครกู้ภัย

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
เยี่ยมมากครับ

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,7847.0.html

แหยะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 แหยะ แหยะ แหยะ แหยะ

เออ เรื่องกินปลาไม่มีเกล็ดนี่ัยังไงเหรอเอ็ม
เคยได้ยินคนพูดถึง อยากรู้ๆ  กรี๊ดดดดด
ที่เขาสอนมาคือ
1.ไม่กินสัตว์ใหญ่  เพราะสัตว์ใหญ่เป็นสัตว์ของเทพ
เป็นสัตว์สูง  เหล่าเทพบนสวรรค์มักใช้เป็นพาหนะ
อีกทั้งสัตว์เหล่านี้ถือว่ามีบุญมาก  ใกล้จะได้เกิดเป็นคนแล้ว
หากฆ่า หรือนำมากิน จะบาปหนักมาก
2.ไม่กินปลาไม่มีเกล็ด  เพราะมันป้องกันตัวเองไม่ได้
ไม่มีสิ่งกำบังกาย(เกล็ด)  เหมือนเราทำร้ายสัตว์ไม่มีทางสู้
แต่ปลาทะเลนี่ยกเว้น  เพราะทะเลมันกว้างใหญ่กว่า
เชื่อว่ามันมีทางเอาตัวรอดมากกว่าปลาน้ำจืด

แต่ปลากระป๋องทานได้นะครับ  ฮิ้ววว

ตอน ม.3 หรือ ม.4 นี่เคยเผลอไปกินเนื้อวัวเข้า
ของขึ้น  ทำเอาไปไหนไม่ได้เป็นอาทิตย์เลย  อี๋~

อ๋อ แบบนี้นี่เอง
กรี๊ดดดดด

ถ้าลำบากก็ไม่กินครับ

งบน้อย
แอนไม่กินเนื้อวัวเหมือนกัน
ตอนเด็กๆเคยกินนะ อร่ิอยดี
แต่อาม่าบอกว่าอย่ากินเลย เค้าเป็นสัตว์ใหญ่
หลังจากนั้นมาก็เลยไม่กินเนื้อค่ะ

ถ้าไปกินสุกี้แล้วมีคนสั่งเนื้อมาก็กินหม้อเดียวกันได้นะ ไม่มีปัญหาอะไร
แค่เราเลือกไม่กินมันเท่านั้นเอง

แต่ถ้าไปกินก๋วยเตี๋ยวกับเพื่อนแล้วไก่หมดเหลือแต่เนื้อก็จะไปซื้อร้านอื่นมานั่งกินด้วยกัน
แบบนี้ถือว่าเรื่องมากมั้ยอ้ะ

เรื่องสัตว์ใหญ่นี่ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ
พยายามเลี่ยงๆเหมือนกัน

ความจริงจะให้กินเจไปตลอดเลยผมก็กินได้นะ
เพราะตัวเองชอบกินผักอยู่แล้ว มันติดที่ว่าอาหารเจมันหายากนี่แหละครับ
จะทำกินเองก็ไม่มีเวลา ฮือๆ~

เรื่องสัตว์ใหญ่นี่ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ
พยายามเลี่ยงๆเหมือนกัน

ความจริงจะให้กินเจไปตลอดเลยผมก็กินได้นะ
เพราะตัวเองชอบกินผักอยู่แล้ว มันติดที่ว่าอาหารเจมันหายากนี่แหละครับ
จะทำกินเองก็ไม่มีเวลา ฮือๆ~
ลองมาเป็นคนที่ไม่กินเจ แล้วอยู่ภูเก็ตดูสิครับ

ช่วงกินเจกันนี่ หาอาหารที่ไม่เจ ยากกว่าอาหารเจลิบๆ เลย

ไำม่กินสัตว์ใหญ่เหมือนกันครับ

แต่ก็ไม่ยึดมาก  ถ้าเผลอกินไปเพราะไม่รู้ว่าเป็นเนื้อ ก็ไม่เป็นไร
สัตว์จำพวกเนื้อนี่ไม่กินเลย
กินไม่ได้คาว กินปุ๊บอ๊วกปั๊บ
ต้องเลิกไปโดยปริยาย
อย่างไปเจอร้านกลิ่นคลุ้งๆ หน่อยนี่
พาลแย่ไปเลย  ฮือๆ~
ไม่กินเจ แต่กินอาหารเจครับ

ส่วนพวกเนื้อสัตว์นี่กินหมดเลย  ง่ะ
จะยกเว้นก็พวกเนื้อประหลาดๆ ที่คนเค้าไม่ค่อยกินกัน
หน้า: [1] 2 3 4