หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีการทดสอบ mouse ปากกาหน่อยครั  (อ่าน 3867 ครั้ง)
 เกย์ออก

เนื่องจากว่่าโดนส่วนตัวอยากได้ mouse ปากกาสักอัน
เอามาใช้ในงานแต่งรูปเป็นหลัก และอาจจะใช้ขีดๆ เขียน ๆ วาดการ์ตูนบ้าง
ก็เลยเล็ง ๆ Wacom Bamboo เอาไว้ แต่ดันไปเหลือบเห็นเขาประกาศขาย
Wacom Intuos3 มือสองขนาด 6*8 ในราคาพอ ๆ กับ Bamboo ของใหม่ใน size เดียวกัน
ก็เลยสนใจขึ้นมาอย่างมาก (แบบว่าอยากใช้ของดี)  หื่น

ก็เลยอยากทราบวิธีการทดสอบคร่าว ๆ หน่อยครับ
(เพราะผมเองนอกจากที่ไปลองที่ iStudio แล้วก็ไม่เคยใช้อีกเลย )

- หลัก ๆ เราควรจะทดสอบอะไรบ้าง
- โปรแกรมที่ใช้ทดสอบ ควรจะมีอะไรติดเครื่องไว้บ้างครับ
ที่มันจะ compat กับตัว mouse ปากกาอย่างเต็มระบบ (ตอนนี้มีแค่ PS กะ Illus เป็นหลัก)
- ตามปกติในกล่อง จะมีอะไรให้มาบ้างครับ (เจ้าของเค้าบอกว่า กล่องไม่มีแล้ว)

ปล. ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับห้องศิลป์นะ 
แต่ถ้ามันน่าจะอยู่ในหมวดห้องคอมมากกว่า ก็ต้องรบกวนย้ายให้ด้วยนะครับ

กรี๊ดดดดด ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  กรี๊ดดดดด

ไหว้
ปกติวาดกับโปรแกรมอะไรก็ทดสอบกับโปรแกรมนั้นแหละครับ
เพราะนอกจากนั้นก็ไม่รู้จะทดสอบไปทำไมถ้าไม่ได้ใช้นี่เนาะ กร๊าก

แต่ที่ไหนมีขายอินตูดในราคาแบมบูเนี่ย อ๊ากกกกก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ปกติวาดกับโปรแกรมอะไรก็ทดสอบกับโปรแกรมนั้นแหละครับ
เพราะนอกจากนั้นก็ไม่รู้จะทดสอบไปทำไมถ้าไม่ได้ใช้นี่เนาะ กร๊าก

แต่ที่ไหนมีขายอินตูดในราคาแบมบูเนี่ย อ๊ากกกกก

ปกติไมได้วาดในคอมหนะสิครับ แหะ ๆ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ไม่แน่ใจว่ามันจะมีโปรแกรมช่วยทดสอบบ้างหรือเปล่า
อย่างกล้อง digital ก็จะมีโปรแกรม พวก Dead, Hot pixel test ให้ลองทดสอบ

ปล. ของมือสองหนะครับ แหะ ๆ ราคาเลยเท่าไม้ไผ่  เกย์ออก
Intuos ไม่ต้องลองมากหรอกครับ ถ้าสภาพมันยังดูโอเค มันก็ดีอยู่แล้ว
อะไหล่ทุกอย่าง เปลี่ยนใหม่ได้หมด หาไม่ยาก
ถ้าใช้แต่งๆรูปนี่สบายมาก

ในกล่องมันก็จะมีกระดาน แล้วก็ปากกา มีใส้แถมมาสี่ห้าอัน มีปลอกแบบที่มีตุ่มคลิกขวากับแบบเรียบๆไม่มีตุ่ม แล้วก็คู่มือครับ เท่าที่จำได้
อ้อ แล้วก็ที่ตั้งปากกาแบบเอาหัวเสียบหางชี้ฟ้า
อันนี้อินตูด2 นะ 3ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2009, 22:16 น. โดย คนตาบอดข้างเดียว » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
Intuos ไม่ต้องลองมากหรอกครับ ถ้าสภาพมันยังดูโอเค มันก็ดีอยู่แล้ว
อะไหล่ทุกอย่าง เปลี่ยนใหม่ได้หมด หาไม่ยาก
ถ้าใช้แต่งๆรูปนี่สบายมาก

ในกล่องมันก็จะมีกระดาน แล้วก็ปากกา มีใส้แถมมาสี่ห้าอัน มีปลอกแบบที่มีตุ่มคลิกขวากับแบบเรียบๆไม่มีตุ่ม แล้วก็คู่มือครับ เท่าที่จำได้
อ้อ แล้วก็ที่ตั้งปากกาแบบเอาหัวเสียบหางชี้ฟ้า
อันนี้อินตูด2 นะ 3ไม่รู้

ขอบคุณมากครับผม  ปลื้ม
หน้า: [1]