หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: สถาปัตย์ จุฬาหรือศิลปากร?  (อ่าน 57538 ครั้ง)
เห็นด้วยกับอารี
มันมีผลเรื่องแนวคิด บุคลิกภาพอย่างสูงมาก
น่าจะเหมือนเลือกคบเพื่อน
เราชอบพอคนแบบไหน ก็เลือกคบเพื่อนแบบนั้นแหละ

I ROCK , THEREFORE I AM
เออนะ
ใช่ๆ

ผมจีงหนีไกลทุนนิยมจ๋า
เลือกเอาแบบที่เราชอบนะครับ

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ถ้าชอบซกๆมาศิลปากรเลยครับ น้องดำ

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
ซกๆ นี่มันยังไงหว่ากันย์

ลาดกระบังมันไม่ทุนนิยมเหรอเจี้ยม

งบน้อย
ถ้าชอบซกๆมาศิลปากรเลยครับ น้องดำ
ตูไม่เห็นจะซกมกเลย ชิ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
มันก็มีบ้างครับ
แต่ไม่จ๋า
อยู่แบบบ้านนอกๆ สบายใจดี
ไม่วุ่นวาย  ผมชอบ

//อ่อ  ผมเทียบกับอีกที่นึงที่ได้หนะครับพี่อุ้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2009, 22:16 น. โดย เจี้ยม » บันทึกการเข้า

อยู่ศิลปากรค่ะ

ถ้าถามเรื่องการเรียน ขอตอบว่า ไม่รู้ค่ะ อิ่มว่าทุกสถาบันย่อมมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง

เรื่อง สังคม ก็เช่นเดียวกัน

ที่ศิลปากรมีทั้งดีและไม่ดีค่ะ
เรื่องดีๆ ที่อิ่มรับมา คือเรื่องเกี่ยวกับการเข้าสังคมที่ไม่ค่อยมีการแบ่งแยก (เท่าไหร่)
เหมือนทุกคนเป็นเพื่อนกันหมด ไม่แบ่งคณะ ไม่แบ่งฐานะ
ถ้าพวกคุณรับได้ พวกคุณก็จะสามารถสนุกกับพวกเราได้ ประมาณนั้น
อีกอย่าง คือเรื่องการเคารพรุ่นพี่ รุ่นน้องค่ะ
บางคนอาจจะบอกว่า ไม่ชอบระบบนี้ จะไปไหว้มันทำไม ก็แค่แก่กว่า
ตอนแรกๆก็เคยคิดค่ะ แต่คิดไปคิดมา ถ้าเราจบออกไป แล้วเรายังมีลักษณะแบบนี้อยู่ มันก็ไม่ได้
สังคมข้างนอกมันยิ่งกว่านี้

เรื่องทีไม่ดี ยอมรับเลยว่า ที่นี่กินเหล้า สูบบุหรี่กันจนกลายเป็นเรื่องธรรมดา
แลวก็เรื่องแต่งตัว ลากแตะเข้าเรียนนี่ ปกติค่ะ
พวกผู้ใหญ่มักจะรับไม่ค่อยจะได้กัน

แต่ศิลปากรกิจกรรมสนุกมาก ถ้า "เปิดใจ" รับมันอ่ะค่ะ

เจ๋ง

มีเพื่อนรับไม่ได้ก็เยอะนะ ลาออกไปก็เยอะ

ฮ่าๆ ฮือๆ
ยังกะลาดกระบังแหนะ
แตะเสื้อยืดไปเรียน

จริงๆ เบลล์ว่า กินเหล้า สูบบุหรี่ก็มีทุกที่นะ รวมถึงจุฬาด้วย  กร๊าก
แต่ก็เลือกได้แหละ ว่าจะกินไม่กิน สูบไม่สูบ
ไม่มีอะไรมาบังคับ  แหยะ  

ที่บอกว่าเหมือนๆกันนี่ เพราะผมว่ามันอยู่ที่เราด้วยนะ
เพื่อนผมมีทั้งเนี๊ยบผมยาว เนี๊ยบผมสั้น ทั้งซกมกผมยาว และซกมกผมสั้น

เรื่องเคารพรุ่นพี่ ความรักกลมเกลียวกันระหว่างพี่น้อง ก็น่าจะพอๆกัน
(บังเอิญเคยเรียนทั้งที่จุฬา แต่เรียนที่คณะครุ และเรียนถาปัตย์ศิลปากร)

อยู่ที่เราว่าเราจะเลือกทำตัวอย่างไร

ที่ไม่เหมือนคือเรื่องอารมณ์ของสถานที่ บรรยากาศอะไรอย่างนั้นมากกว่ามั้งครับ

ส่วนเรื่องคอนเนกชั่น สมัยนี้ถ้าเก่งจริง จบไป เท่าที่เห็น
รุ่นพี่จุฬาก็รับรุ่นน้องศิลปากรเข้าทำงาน
พอๆกับรุ่นพ่ีศิลปากรรับน้องจุฬาเข้าทำงานนะผมว่า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
พอๆกันแหละมั้งครับ
เหมือนเฟด กับ นาดาล เมื่อตะกี๊เนี้ย ตีกันโหดจริงๆ ดูไปซี๊ดไป

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
อีเรื่อง connection กับคนในสังคมนี่ผมเข้าใจครับ
มันเป็นวิธีคิดในระบบอุปถัมป์อย่างไทยที่ฮามากครับ

ประมาณว่า ถ้าเธอไปเรียนจุฬาเธอจะเจอลูกหลานคุณหนูไฮโซเยอะแยะกว่าที่อื่นๆ (จริงป่าววะน่ะ)
แล้วพอเธอจบไปทำอะไรก็จะสะดวก มี "คอนเน็คชั่น" ดี  ง่ะ

ผมว่ามันฮาว่ะครับ  กร๊าก

มันฮาแบบเศร้าๆ นะเต่า

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
มันก็เรื่องจริงนะคะ  เศร้า

แต่ไม่ได้คบเพื่อนที่ตรงนั้นอ่ะค่ะ

ฮ่าๆ ฮือๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8