หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: สถาปัตย์ จุฬาหรือศิลปากร?  (อ่าน 57567 ครั้ง)

มีหนูเหรอครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 งง เรียนเพื่อตัวเองสถาบันใหนก็ไม่สำคัญ

ใช่ซี้~ เรียนเพื่อสังคม สถาบันที่มีบุญเก่าเยอะที่สุด จะมีภาษีดีกว่า เหมือนมันมีป้ายยี่ห้อติดเวลาเราซื้อเสื้อผ้าซํกตัว คนก็มักจะมองยี่ห้อก่อน ซึ่งยี่ห้อดีๆ ก็มักจะได้เปรียบ ต่อไห้เสื้อตัวนั้น ใช้วัสดุเดียวกันกับเสื้อผ้ายี่ห้อที่ไม่ได้รับความนิยมก็เถอะ
 งง งง งง อะนะ
ผมคิดว่าระหว่างจุฬากับศิลปากรเนี่ย ที่ไหนก็ได้นะ แต่เข้าไปแล้วอย่าลืมตั้งใจเรียนหล่ะ  อ๊าง~
เพิ่งมาเห็นเอาตอนนี้ ไม่รู้ทันเปล่านะครับ (หวังว่าคงไม่ด่วนมาก กร๊าก)
พี่ๆ ทั้งสองสถาบัน และสถาบันอื่นๆ ก็มาช่วยกันตอบแล้วนะครับ
เลยอาจจะได้แค่เสริมสักหน่อย

งง เรียนเพื่อตัวเองสถาบันใหนก็ไม่สำคัญ

ใช่ซี้~ เรียนเพื่อสังคม สถาบันที่มีบุญเก่าเยอะที่สุด จะมีภาษีดีกว่า เหมือนมันมีป้ายยี่ห้อติดเวลาเราซื้อเสื้อผ้าซํกตัว คนก็มักจะมองยี่ห้อก่อน ซึ่งยี่ห้อดีๆ ก็มักจะได้เปรียบ ต่อไห้เสื้อตัวนั้น ใช้วัสดุเดียวกันกับเสื้อผ้ายี่ห้อที่ไม่ได้รับความนิยมก็เถอะ

อันนี้จริงครับ แต่จะขอขยายให้ละเอียดอีกหน่อย

คือน้องมองจากมุมของเด็กที่จะเข้ามหาลัย
เลยยังไม่เก็ตว่าไอ้คอนเน็กชั่นเส้นสายนี่มันอะไรยังไง
ก็คงอย่างที่พี่เก้อกะพี่ O.D.M ว่าไว้
ว่้าโลกหลังเรียนจบเนี่ยมันจะมีช็อตแรกที่จะเข้าไปทำงานที่ไหนสักแห่ง
แล้วแต่ละบริษัทสถาปนิก-ในความเป็นจริง-การแบ่งสีในองค์กรมันก็มีจริง
แต่มันจะเป็นความสำคัญมากหรือน้อยก็อยู่ที่ตัวของน้องเอง
ว่าบุคลิกเป็นยังไง พูดกับมนุษย์รู้เรื่องไหม ทำงานดีมีความรับผิดชอบหรือเปล่า ฯลฯ
ซึ่งมันเป็นเรื่องของตัวเราเองก่อนเลย ไปเรียนสถาบันไหนมันก็ช่วยดึงขึ้นหรือดึงลงไม่ได้หรอก

อ้อ..
อันนี้คือเน้นเรื่องการเลือกสถาบันที่ทำให้เราเรียนจบมาเป็นสถาปนิกเท่านั้นนะครับ
ไม่รวมสายงานอื่นๆ ที่อยู่ในคณะชื่อถาปัดเหมือนกัน แต่ไปในสายปั้นหม้อทอผ้า
ซึ่งจริงๆ แล้วชีวิตมันคนละแบบกันเลย ตรงนี้ส่วนมากเป็นหลุมพรางที่น้องๆ ไม่ค่อยรู้กัน (ตูก็ด้วย)
พอดีพี่เองก็ไม่ได้ทำอาชีพที่ว่าหรอกครับ คือพอดีเรียนไม่เก่ง
จบมาเลยจับงานแนวอื่นแทน แต่ก็ยังคบพบปะเพื่อนรุ่นเดียวกัน
ที่มันผ่านการทำงานมาแล้วคนละที่สองที่สามที่
จนบางคนเลิกเป็นสถาปนิกถาวรกันแล้วก็มี

นี่จบประเด็นที่ทางบ้านของน้องเชียร์เรื่องการจบไป/ทำงาน/สังคมในโลกของผู้ใหญ่แล้วนะครับ
มันเป็นเรื่องที่อาจจะเกินหัวของเด็กมอปลายอย่างเราไปหน่อย แต่ฟังๆ ไว้ก็ดีครับ

ต่อไป ประเด็นที่พี่ๆ พยายามอธิบายกัน (แต่ทางบ้านอาจจะไม่เก็ต)
ก็คือเรื่องชีวิตของเราตอนวัยมหาลัย

ถ้าสามารถเลือกสถาบันสองแห่งนี้ได้อย่างสบาย
ว่ากันตามตรงก็คือถ้าน้องเก่งพอที่จะเลือกได้ว่าจะเข้าจุฬาหรือศิลปากร
ก็อยู่ที่น้องเลยครับว่าอยากดีไซน์ชีวิตตัวเองในช่วงวัยรุ่นให้เป็นยังไง
เพราะสภาพแวดล้อมของสองสถาบันนี้จะต่างกันโดยสิ้นเชิงจริงๆ

จุฬาก็คือจุฬาเดียวกะที่น้องรู้จัก เป็นสถาบันอันดับ 1 ตลอดกาลอยู่แล้ว
สังคมเอย เพื่อนเอย ทุกอย่างก็เป็นไปแบบจุฬาเลยครับ
มันคือความสมบูรณ์แบบเท่าที่ระบบการศึกษาในระดับนี้ของบ้านเราจะมี

ส่วนศิลปากรนั้นไม่ได้เป็นอันดับ 1 แต่เสน่ห์ของมันก็แบบที่พี่ๆ เขาว่ามา
คือไอ้อะไรรั่วๆ เกินๆ สนุกๆ เนี่ย ยกให้พี่เขาเลย
สามารถเชียร์ออกหน้าออกตาได้เลยว่ามันเป็นสถาบันที่พ่อแม่ส่งลูกไปเล่น
มึงอย่าห่วงเรียนมากนักนะไอ้หมา กร๊าก ถ้าน้องเป็นคนสนุกอยู่แล้ว พอไปเรียนก็ฮาแหละครับ

เห็นเลยว่าพี่ๆ ที่เขาเชียร์กันเนี่ยมันคือเรื่องวิถีชีวิตตอนเรียนเป็นหลัก
ก็แหม ชีวิตวัยรุ่นที่น่าจดจำก็คือช่วงมหาลัยล้วนๆ เลยนะครับ
เลือกเอาเลยละกันว่าชอบ FIRST, BEST หรือ DIFFERENT (ของพี่เลือกอันสุดท้าย)
แต่ถ้าจะคุยเรื่องคุณภาพการศึกษาก็ไม่ได้เป็นข้อเปรียบเทียบอะไรเลยครับ
อยู่ที่ตัวเรามากกว่าว่าใฝ่ดีแค่ไหนจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อาจารย์วรากรณ์มาเอง (แจ๋ว แจ๋ว)

งบน้อย
แอนเท่มาก

แต่ถ้าถามเรื่องหน้าตา   ....สถาปัตย์ จุฬาหรือศิลปากร?
คงเลือกได้ไม่ยากนะครับ

ศิลปากร เท่กว่าอยู่แล้ว  ฮี่...
อ้ะคอนเฟิร์ม ฮี่...

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
 ฮี่... ฮี่... ฮี่...

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
รุมนี่หว่า ฮี่ๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แต่สาวจุฬาน่ารักนะคะ   แหยะ

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

อ้ะคอนเฟิร์ม ฮี่...

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แต่สาวจุฬาน่ารักนะคะ   แหยะ

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เห็นด้วย หมีโหด~\
แต่ระวังนะครับจุฬา สาวเทียมก็เยอะระวังพลาด
 กร๊าก

หันไปถามแอนว่า ถาปัดจุฬาดีกว่านิ
แอนบอกว่า แน่นอนอยู่แล้ว กร๊าก

กร๊าก เอ๊า หมดกัน

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8