หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: สถาปัตย์ จุฬาหรือศิลปากร?  (อ่าน 57562 ครั้ง)
แหม ความจริงเป็นสิ่งที่ต้องยอมรับนี่นา
โบว์ยังยอมรับเลยว่าอักษร จุฬาส่วนใหญ่วิชาการจะดีกว่าศิลปากร
ยกเว้นบางภาค ที่อักษร ศิลปากรจะโดดเด้งกว่า เช่นภาคภาษาฝรั่งเศส
หรืออย่าง DEC ที่ของเราก็เจ๋งสุดอยู่แล้ว ลันล้า

งั้นถาปัดไทยล่ะ เจ๋งกว่าจุฬารึป่าว? หมีโหด~
แต่เท่าที่รู้อ. ถาปัดไทยแต่ละท่านนี่โคตรเจ๋งเลย เจ๋ง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ตอนเอนท์ก็เลือกจุฬาอันดับแรกเหมือนกันนะ
แต่นึกภาพตูไปเรียนที่จุฬาไม่ออกเลย กร๊าก
พอดีตอนนั้นไม่รู้แหละ ไงก็จุฬาไว้ก่อน
พอเรียนๆ ไปถึงได้รู้ว่าแค่เรื่องไม่ชอบใส่เครื่องแบบเนี่ย
ก็มีผลมากๆ ต่อชีวิตตัวเองแล้ว (แล้วก็จบมาเป็นทหาร)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตูก็ไม่ชอบใส่เครื่องแบบ
แต่ชอบดูคนใส่เครื่องแบบนะ  กึ๋ยๆ
ตูก็ไม่ชอบใส่เครื่องแบบ
แต่ชอบดูคนใส่เครื่องแบบนะ  กึ๋ยๆ

เต้ย ชอบนักเรียนเตรียมทหารเรอะ  ง่ะ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
 กร๊าก กร๊าก

ก็เดคมันมีอยู่ที่เดียวในประเทศ

จะไม่ให้เก่งสุดได้ไงว๊า

แมร่งปีนี้หน้าตาดีอีกแล้ว

หมั่นไส้

ถาปัตย์จบสิ้น!!!!!! อู้ย..
 งง เมา

ตามทฤษฎีเอกลักษณ์ที่ว่า
"ที่มีอันเดียว ย่อมเก่งที่สุด"
จุฬา หรือ ศิลปากร
กำนันแม้น หรือ กำนันเป๊าะ
ต่างมีเอกลักษณ์ ที่เทียบกันมิได้
..
ง่าย ๆ ชัด ๆ นะครับ ศิลปากร ห่วยกว่าทุกสถาบัน ไม่จำเป็นอย่ามา
ไม่ได้ประชด เพราะผมใช้ความห่วยเป็นปุ๋ย ความรันทดเป็นแรงผลักดัน
ไม่รู้ว่าจะต้องหาแต้มต่อ หรือ"สิ่งที่ดีกว่า"เพื่อให้เหนือกว่าใคร ดีกว่าใคร
เรารู้สึกตัวว่าด้อยอยู่ตลอดเวลา หรือเพื่อให้ดีกว่าคนอื่นมาก ๆ ไปทำไมหนอ
การพิจารณาเอาส้มไปเทียบกับมะนาว คิดว่าคงเพื่อหาข้อแตกต่าง แต่การใช้คำว่า"ดีกว่า" มันแสลงใจ
การจะบอกว่า อะไรดีกว่ากันนั้น ให้นึกถึงคนที่ไม่มีผลไม้กิน คนที่ไม่มีแม้แต่อะไรจะกิน
ในหมู่ผู้กินดีอยู่ดีแล้ว ไม่มีอะไรดีกว่ากัน มีแต่ความแตกต่างเท่านั้น แค่แตกต่าง (รวมไปถึงสถาบันอื่น ๆ ด้วย)
ได้เรียน ดีกว่าไม่ได้เรียน เมื่อเรียนแล้ว ไม่มีอะไรดีกว่ากัน
สำคัญที่ คุณเป็นคนแบบไหน และคิดจะทำอะไรแก่โลก
ดอกไม้ที่สวยและหอม ไม่ได้ดูดกินของชั้นเลิศหรอก
:) ยิ้มประดับ เพราะไม่ได้ดุ

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
ผมใช้ความห่วยเป็นปุ๋ย ความรันทดเป็นแรงผลักดัน <----- ชอบประโยคนี้จัง

การเรียนรู้ อยู่ที่ไหนก็เกิดผลดีเหมือนกันค่ะ

แต่ถ้ามีตัวเลือกอยู่ในใจ ให้ทำไปตามที่ใจเลือกค่ะ อย่าให้คนอื่น (รวมถึงครอบครัวด้วย) เลือกให้เรา

เพราะถ้าเราทำตามที่คนอื่นบอก แล้วมันไม่ได้อย่างใจ เราก็จะนึกเสียดายที่เราไม่ได้เป็นคนเลือกเองค่ะ

เหล่านี้ไม่ใช่เรื่องการเปรียบเทียบความดีกว่าหรือสังคมอะไรใดๆ ของทั้งสองที่นะคะ

สิ่งที่ดีที่สุดแล้วตัดสินด้วยความพอใจของตัวน้องเองค่ะ ^^ 

สถาบันเป็นแค่สังคมที่รวมคนกลุ่มหนึ่งไว้ รับค่านิยมบางอย่างจากที่นี่ เพียงช่วงหนึ่งของชีวิตเท่านั้นเอง

มิตรภาพหรือ Connection ใดๆ ก็ไม่ได้จำกัดเฉพาะแค่คนร่วมสถาบันนะคะ ดูอย่างที่นี่สิ เพียบเลย
ดีทั้งคู่ล่ะครับ
คงต้องเลือกบ้านใกล้แหละ 5555

ให้ช่วยเลือก...
ผมเอียงข้างน่ะ ไม่อยากจะให้ฟามเห็นครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2009, 02:58 น. โดย คนตาบอดข้างเดียว » บันทึกการเข้า

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ตูก็เอียงข้างนะ กร๊าก

ข้างจุฬา กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตามข้างบนเลย อืมมมมห์

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
สุดท้ายเจ้าของกระทู้ ตอนนี้มาอยู่จุฬาแล้วค่ะ
ตามใจพ่อแม่เน้อ เค้าจ่ายค่าเทอม  น้องดำ
รุ่นน้อง กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8