หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: สถาปัตย์ จุฬาหรือศิลปากร?  (อ่าน 57540 ครั้ง)
บังเอิญหาในกูเกิ้ลแล้วเจอคำถามทำนองนี้
แต่พอกดเข้ามา ไม่พบกระทู้อ่ะค่ะ

ออกตัวก่อนว่าส่วนตัวคิดว่าดีทั้งสองที่นะค่ะ
แต่ใจอยากไปศิลปากร ส่วนทางบ้านอยากให้เข้าจุฬา
คือที่บ้านพูดเรื่องของ connection เื่รื่องของสังคม
(อะไรที่ฟังไปก้อไม่เข้าใจอ่ะค่ะ ว่าแล้วดีกว่ายังไง? - -)

ช่วยตอบให้ใหม่หน่อยนะค่ะ อยากอ่านประกอบการตัดสินใจค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
รอเจ้าถิ่นมาตอบ

ตอบเรื่องอื่นไม่ค่อยได้ รอท่านผู้สันทัดกรณีมาตอบ

ที่ตอบได้เรื่องความแตกต่างของมหาลัย
แต่ละที่ก็แตกต่างกันหมดแหละ แต่มันก็มีค่าเฉลี่ยที่เหมือนๆกันอยู่
เช่นประเพณีการรับน้องต่างๆ การบูม การเชียร์ หลีด อะไรจำพวกนี้

ข้อนี้ศิลปากรจะมีบรรยากาศต่างไปอย่างชัดเจน
ชัดเจนถึงชัดเจนมากจากค่าเฉลี่ยเหล่านั้น
ที่นี่ไม่มีทำไรจริงจังเหมือนที่อื่นๆ ทุกอย่างทำเอาฮาเท่านั้น
มีบรรยากาศของความเหลวไหล ปัญญาอ่อนสูงลิบลิ่ว
งี่เง่า เอาแน่อะไรกับมันไม่ได้

แต่ที่ว่ามาทั้งหมดนั่นแหละ ที่ผมหลงรักมัน
จะหาความเหลวแบบนั้นได้ที่ไหนอีก จบมาจนป่านนี้ผมยังหา
สังคมแบบนั้นอีกไม่เจอเลย

I ROCK , THEREFORE I AM
ถ้ามีความสามารถถึงกับเลือกได้เลยว่าจะจุฬา หรือ ศิลปากร

ผมว่าเรียนที่ไหนก็เหมือนกันครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ถูกใจคำตอบลุงอ๋าจัง  กรี๊ดดดดด

ผมคิดว่าน้องเขาถามถึงเรื่องสังคมในคณะของแต่ละสถาบันนะครับ

ซึ่งเราไม่ได้เรียนที่นี่ทั้งคู่เลยตอบไม่ได้เลยอ้ะ หมีโหด~

งบน้อย
อ่านของพี่เก้อแล้วแอบฮาแฮะ ชอบคำว่า ปัญญาอ่อนสูงลิบลิ่วจัง กร๊าก

เอาใจช่วยครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
เบลล์เรียนอยู่ สถาปัตย์ จุฬาค่ะ

คงตอบได้แค่สังคมภายในคณะ ที่จุฬา ส่วนศิลปากรเป็นอย่างไรนั้น ต้องรอพี่แอนมาตอบแล้วล่ะค่ะ

จากความรู้สึกของตัวเองเลยนะ คิดว่าสังคมดี ไม่เลวร้ายอะไร
มีการช่วยเหลือเกื้อกูลกัน มีระบบพี่รหัส น้องรหัส
บางสายรหัสก็รักกันเหนียวแน่นยิ่งกว่าพี่น้องคลานตามกันมา
การรับน้องก็ไม้ได้หนักหนาสาหัสอะไร ทุกอย่างที่ทำมีจุดประสงค์ ไม่ใช่ไร้สาระ
การเรียน ก็โอเคนะ ไม่รู้ที่อื่นเป็นอย่างไร ไม่เคยเรียน
แต่เท่าที่เรียนอยู่ที่นี่ก็พอใจมากๆแล้วค่ะ อาจารย์ใจดี ตั้งใจสอนสุดๆ
เรียนสนุก ส่วนเรื่องเพื่อน ก็แล้วแต่คนนะ ว่าจะเจอคนแบบไหน
แต่โดยส่วนตัว รักความเป็นเพื่อนแบบมัธยมปลายมากกว่า
ส่วนเรื่อง connection ในสังคม เบลล์ก็ไม่รุ้ค่ะว่าออกไปทำงานล้วจะเป็นยังไง
ไม่รู้ว่าระบบเส้นสายมันอะไรยังไง แต่ก็เคยได้ยินมาบ้างเหมือนกัน
คล้ายๆจุฬายังกินบุญเก่า ด้วยชื่อเสียงที่เคยโด่งดัง เป็นมหาวิทยาลัยเก่าแก่
อะไรประมาณนี้ล่ะค่ะ

ลันล้า

ห่ะๆ มาตอบตามพี่เบลล์
ถาปัดจุฬาเหมือนกัน
ยอมรับว่าความรู้สึกก่อนเข้ากับหลังจากเข้าไปเรียนแล้วมันไม่เหมือนกัน
ที่บ้านเรียนศิลปากรกันทั้งบ้าน แต่เค้ากลับเชียร์ให้ไปเข้าจุฬา
เพราะว่าที่พ่อแม่งานไม่ค่อยมีอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะจบศิลปากรมา
ประมาณว่ายอมหักไม่ยอมงอ เหมือนกับว่ามีสังคมของแต่ละมหาลัยเอง
ตอนก่อนเข้ากับเข้ามาแรกๆนี่เท่นะ แหม ถาปัดจุฬา มีชื่อซะอย่าง
แต่พอเรียนๆไป มันก็ไม่ได้รู้สึกขนาดนั้นนินา
เรียนซะเหนื่อย(ที่อื่นก็คงเหนื่อยเหมือนกันหมด)
แต่เทอมนี้เจออาจารย์ เค้าก็เล่าว่าที่จุฬาเนี่ย(ภาค สถ.นะ)หลักสูตรไม่ค่อยดีเท่าไหร่
จะสอนให้ดีไซน์ไม่ได้รู้หลักความเป็นจริงของการก่อสร้าง พวกคอนสตรัคหน้างานจริงๆ
แต่ที่ธรรมศาสตร์เงี้ย ถึงจะพึ่งเปิด แต่ก็สอนแบบรู้จริง เทอมหนึ่งนี่ดราฟบ้านหลังเดียวรู้จริงทุกรายละเอียด
ดราฟแบบขยายน๊อตกันเลยทีเดียว ซึ่งพอจบไปแล้วมันเวิร์คกว่าจุฬาเยอะ

อยากลองเรียน แฮะ (แจ๋ว แจ๋ว)
สนใจบางมดมั้ยน้อง น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ขอตอบว่า...

ศิลปากรจ้ะ ฮิฮิ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
สนใจบางมดมั้ยน้อง น้องดำ
บางมดจงเริญ
555

ไม่ได้เรียนถาปัตย์ แต่เรียน วิศวะ
แหม  เห็นคำว่ากินบุญเก่า
หลายที่ก็เป็นเช่นี้หละครับ

ผมว่าเรียนที่ไหนดก็เหมือนกัน
ไม่มาก  ก็ไม่น้อย (เอ๊ะยังไง)

อยู่ที่ตัวเราหละครับ
ว่าจะขยัน  จะไฝ่มากขนาดไหน
ยิ่งแนวถาปัดด้วยนี่ 
ผมมองเห็นแนวที่เปิดกว้างเข้าไปใหญ่
ยิ่งแนวใหม่ๆ  สวย  ยังดึงดูดความใสนใจได้สูง
ผมยังไม่เห็นขอบเขตของงานเทือกนี้เลย
อยู่ที่ใครจะออกแบบ  รึมีแนวคิดได้เจ๋งกว่ากัน

คิดไม่ออกแล้ว มึน
ผมว่าเช่นเดิม  เรียนที่ไหนเหมือนกัน  อยู่ที่แนวคิดที่เปิดกว้างเราเอครับ

ปล.  ผมว่าผมพิมพ์ไม่รู้เรื่องแน่ๆ 
ปล.  ตั้งใจนะครับ  การเรียนเกือบเหมือน  คอนคเนคชันไม่เท่ากัน
ปล.  สู้เขานะครัยบ เจ๋ง

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
หลังจากตูได้โควต้าที่ลาดกระบังเมื่อปีนั้น.แต่ที่บ้านไม่ค่อยโอเคกะคณะนี้
ดังนั้น "สนใจ Foodscience มั๊ยล่ะ"  กร๊าก กร๊าก (เผื่อจะต้องเบนเข็มกระทันหัน)

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ที่จริงเคยเห็นด้วยกับคำว่าเรียนที่ไหนก็เหมือนกัน อยู่ที่ตัวเรา

แต่ตอนนี้กลับคิดว่าเรียนที่ไหน เราก็จะมีส่วนของบุคลิกของที่นั่นอยู่ด้วย
คงจะเรียกว่า ที่ไหนก็เหมือนกัน คงจะไม่ได้แล้ว
เพราะแต่ละที่ส่งผลส่งอิทธิพลต่อเรา
ทางความคิด ทางการกระทำ ทางทัศนคติ ไม่ว่าจะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม

เลือกเรียนในแบบบุคลิกที่ตัวเองต้องการน่ะครับ
แต่จะรู้ได้ไงหนอ ว่าที่ไหนเป็นแบบไหน

A R R 3 E . G R A P H I C S . L A S T . D E S I G N . O N . E A R T H
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8