หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 44

ผู้เขียน หัวข้อ: ลงทุ้นลงทุน  (อ่าน 232792 ครั้ง)
จะให้พูดว่าไงอ่ะ ก็แกเป็นวิทยากรที่ถูกจ้างพิเศษมาสอนเรื่องหุ้นนี่หว่า แถมยังควรสงวนนามอีกต่างหาก  หมีโหด~

ภาษามันตลาดเกินไปใช่มะ   น้องดำ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

ภาษาแอมเวย์ หมีโหด~

งบน้อย
ใช่ อุ้ย สรุปตรงดีว่ะ เคลียร์ กร๊าก
ใช่เลยว่ะส้ม แกเข้าใจใช่ไหมว่าภาษาแอมเวย์เป็นไง หมีโหด~

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ชิ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
สมัคร Click2win ในความเห็นผมนะ

วัดได้แค่ึความสามารถในการเก็งกำไร ระยะสั้น แค่นั้น

เพราะรูปแบบการลงทุนในหุ้น มีตั้งหลายแบบ ขนาด นักลงทุนในหุ้นที่รวยอันดับสองของโลก ก็ยังลงทุกอีกแนวนึงเลย

Peter Lynch ก็ออกอีกแนวนึง

Buffet ที่เรียนวิชา จากก  เกรแฮม ก็เอาสไตล์ เกรเฮม มา mod เป็นแบบตัวเอง

คนที่เล่นเดย์เทรดแล้วรวย เห็นจริงๆ ก็มี แค่ เจ้ามือ กับ ก๊วนเจ้ามือ อะ แหละ

หุ้นตก เซ็งเป็ด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2009, 23:25 น. โดย :†:Ϊη ģŎđ шε Ţѓűśţ :†: » บันทึกการเข้า

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ขายกองทุนไป 50K เพราะมีคนไปกู้ลงทุน ระยะสัญญา 1 เดือน
ได้ผลตอบแทน 10K กำหนดคืนเงินประมาณวันที่ 6 เม.ย.

ปล. ทำเรื่องกู้ยืม เป็นเอกสาร ควรทำยังไงบ้าง รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เป้นไงบ้างครับ เคสนี้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการลงทุนรึเปล่า

แต่คิดเอาเองว่านี้เป็นการประกันความเสี่ยง  ฮือๆ~

- ซื้อ prudential  prusmart living ประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ครับ จ่ายเบี้ย แปดปี คุ้มครอง แปดสิบปี
ทุกสองปีจ่ายคืนสองเปอร์เซ็นต์จากเงินเอาประักัน  เมื่อครบหกสิบจ่ายยี่สิบของเงินเอาประกัน อีกทุกห้าปี

2160 / month

- ซื้อ AIG ประกันคุ้มครองรายได้มาครับ ถ้าแอดมิทเข้า รพ ไหนก็ได้ไม่มีขั้นต่ำ ได้เงิน วันละสามพัน
ได้ประกันชีวิตแถมมาอีก ล้านห้าสำหรับอุบัติเหตุ เจ็ดแสนห้าสำหรับเคสซ้อนมอไซค์
และได้เงินค่ารักษาเมื่อเกิดอุบัติเหตุอีก เคสละสามหมื่น

636 / month

ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ไม่ชินเลยแหะ
มีคำแนะนำว่าควรยกเลิกรึเปล่าครับ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ ผิดถูกไม่รู้  กร๊าก
ผมว่าประกันก็ประกันไป ลงทุนก็ลงทุนไป
รู้สึกว่ามันคนละอย่างอย่างกันอ้ะ ไม่น่าจะเอามาคิดว่าประกันชีวิตคือการลงทุนในรูปแบบหนึ่ง หรือประกันชีวิตไปด้วยมีแอบออมทรัพย์เล็กๆไปด้วย
รู้สึกมันเหมือนเหยียบเรือสองแคม ไปไม่สุดซักทาง

ส่วนอันนี้เอาไว้อ่านเล่นๆ เรื่องประกันออมทรัพย์
http://blog.macroart.net/2007/06/221.html
ตูนก็ทำล่ะเอ และก็ถือว่าเป็นการลงทุนอย่างนึงเหมือนกันนะสำหรับตูน
แต่ตูนเลือกทำไป 2 แบบ

ประกันชีวิต กรณีเสียชีวิต เงินประกัน 1 ล้าน (ทุกกรณี)
จ่ายเบี้ยหมื่นนิด ๆ 20 ปี คิดคร่าว ๆ ก็เหมือนออมเงินปีละหมื่นกว่าๆ
20 ปีก็ 2 แสน(เงินทุน) ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับเรา ก็เหมือนมีหลักประกันให้ครอบครัว
ให้คนที่อยู่ข้างหลังก้อนนึง อันนี้ก่อนทำก็คิด ๆ อยู่หลายตลบ

ตอนแรกก็มอง ๆ แบบที่มีจ่ายคืนเหมือนกัน
แต่เทียบดูแล้วอัตราวงเงินมันจะต่างกันมากเลย
เมื่อเทียบกับเงินที่จ่ายไป (ไม่รู้งงไหม?)

คือ สมมติยอดส่งเท่ากันคือปีละ 15,000 บาท
แต่ถ้าเราทำประกันแบบ ไม่เอาเงินคืนรายปีเนี่ย จะได้วงเงินประกันชีวิต 1 ล้าน
แต่ถ้าเลือกแบบที่มีเงินคืนทุก 2 ปี หรืออะไรทำนองนี้ จะเหลือวงเงินแค่ 3 แสน

และอีกตัวนึงที่ทำคือ ประกัน 44 โรคร้าย ตอนนี้จ่ายแบบทำสัญญาปีต่อปี
จ่าย 1,700 บาท/ปี ถ้าเกิดโรคร้ายใน 44 โรคที่ำกำหนดก็ได้รับเงินทันที 1 ล้าน
เราทำอันนี้เพราะคิดว่าทุกวันนี้อัตราเสี่ยงการเป็นมะเร็ง หรือ โรคร้ายต่าง ๆ มันมีสูง
เลยเลือกทำอันนี้เอาไว้ด้วย แต่อัตราเบี้ยรายปีเนี่ย จะปรับทุก ๆ ปี ขึ้นอยู่กับอายุของเรา

เรียบร้อยแล้วจ๊ะ ขอโทษทีลืม Update

ได้รับเงินคืนทั้งต้น ทั้งผลตอบแทนจ๊ะ
ส่วนเรื่องสัญญา บริษัทที่มาทำเรื่องกู้เป็นผู้ร่างสัญญาแล้วส่งมาให้ตูนอ่าน
มีแก้ไขนิดหน่อยตามความเหมาะสม เซนสัญญาเรียบร้อย เก็บไว้ฝ่ายละฉบับ
ก่อนที่จะทำการโอนเงินไปให้น่ะ

ประกันชีวิตของพี่ตูนเนี้ย คือจ่ายทิ้งใช่มั้ยครับ

อ่านของพี่แมคโครอาร์ทล่ะ ชอบตรงคำว่า จะเอาให้คุ้มต้องมีโอกาสตาย ห้าสิบเปอร์เซ็นต์  กร๊าก

ใช่จ๊ะ เป็นแบบจ่ายทิ้ง ทำไว้ให้คนที่อยู่ข้างหลัง
(ตั้งใจเอาไว้ให้ครอบครัว)

คำนวณดูแล้ว ถ้าทำแบบมีเงินคืน ดอกที่ได้เนี่ย มันไม่คุ้มกับระยะเวลาที่เสียไป
ถ้าจะลงทุนกับการทำประกัน มันก็คิดได้หลายอย่าง แล้วแต่มุมมองความชอบของตัวเราเองนะ

สำหรับตูน ตูนคิดว่า ถ้าทำแบบออมเงิน (พ่วงมีประกันให้) แล้วได้เงินคืน เมื่อครบกี่ปี ๆ
ตูนคิด ๆ ดูแล้วว่า ถ้าเราเอาเงินก้อนนั้นไว้กับตัวเราเอง ไปลงทุนอะไรต่าง ๆ ที่ศึกษาไว้
ผลตอบแทนจะได้มากกว่าที่เอาเงินไปจ่ายประกันน่ะ

ส่วนเงินก้อนที่ตัดสินใจทำประกันคือ คิดว่าเป็นเงินที่ออมไว้ให้คนที่อยู่ข้างหลัง
ถ้าเกิดเราไม่อยู่ อันนี้ แนะนำว่า ใครที่กำลังจะเป็นเสาหลักของบ้านควรทำนะ

ขอยุบ 2 จู่สาระการเงินมารวมกันนะครับ
อ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก ตูกับตังค์มันนานๆ ทีจะโคตจรมาพบกัน ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

หลังจากนอนก่ายหน้าผากอยู่สัปดาห์กว่า

วันนี้ตัดสินใจยกเลิกกรมธรรม์ครับ  น้องดำ
พอตัดสินใจได้ นอนหลับสบายทันที นี้แหละที่เราต้องการ

วันนี้เลยโทรไป callcenter เพื่อที่จะยกเลิกกรมธรรม์
โดยใช้สิทธิ์ยกเลิกกรมธรรม์ได้เมื่อรับกรมธรรม์ไปแล้วไม่เกินสามสิบวัน <-- เป็นทุกกรมธรรม์นะครับ อย่าลืมใช้สิทธิ์ถ้าใครหลงมนต์ไปแล้ว

ตอนโทรไปเขาก็จะคุยหว่านล้อมว่ายกเลิกทำไม
ยกเลิกไม่ได้นะค่ะ ถ้าข้อมูลในกรมธรรม์ไม่ได้ผิดพลาด <--- ในกรมธรรม์เขียนว่า ไม่ว่ากรณีใดๆ ก็ตามครับ หนักแน่นไปเลย

ของเอบอกเหตุผลยกเลิกเพราะ ไม่สบายใจ ในการทำก็แค่นั่นเอง
เขาจะหว่านล้อมว่าตอนแรกที่โทรมาคุณก็ยอมรับแล้วนิคะ อย่าไปยอมนะครับ

บอกไปเลยว่าอยากยกเลิกกรมธรรม์ อย่างหนักแน่น และคุณต้องคืนเงินผมมาทุกบาททุกสตางค์ด้วย  หมีโหด~

แล้วน้ำเสียง call center ก็จะเปลี่ยนไป และบอกกเบอร์แฟกซ์ให้คุณส่งสำเนาบัตรประชาชนไปทำเรื่องและเตรียมส่งกรมธรรม์คืนในบริษัท

ตอนนี้เออยู่ในขั้นตอนแฟกซ์สำเนาบัตรประชาชนไปอยู่ครับ แล้วจะมารายงานผลอีกที  หมีโหด~

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 44