หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 17

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องที่เรียนต่อค่ะ  (อ่าน 67539 ครั้ง)
อ้อ เหตุผลเรื่องเกรงว่าจะไม่มีงานทำ
เคยคุยกะน้องนุ่งมาหลายคนที่เรียนๆ กันแล้วต้องต่อโท
มีคำตอบว่ากลัวว่าจะตกงานกันเยอะเลยนะ เลยเรียนต่อเนี่ย
เลยโดดต่อยปากไป(จะบ้าเหรอ ใครจะต่อยจริง)แล้วบอกว่า
ทำไมไม่ลองสมัครงานที่อยากทำดูก่อนล่ะ
มึงจะผูกตัวเองกับวุฒิไว้ทำไม เดี๋ยวก็ยิ่งแคบ ยิ่งกดดันไปใหญ่
ว่ากูเรียนสูงนะ ต้องได้งานดี ไม่งั้นจมไม่ลง

ระหว่างนี้ เดือนลองถือใบสมัครงานไปลองสมัครเล่นๆ ที่ไหนสักที่(หรือหลายๆ ที่)ดูสิ
เชื่ออยู่ว่าเพื่อนที่เดือนเรียนมาด้วยกัน มันน่าจะบิ๊วกันไปในทางไหนสักหลายๆ ทางแหละ
ว่าควรประกอบอาชีพการงานอะไร แล้วอันไหนที่ดูแล้วเออ เราทำได้นี่หว่า

จบอะไรไม่สำคัญหรอก อยู่ที่อยากทำอะไร
ไม่ได้พูดให้อ่านแล้วผ่านตาเล่นๆ แต่มันหมายความว่ายังงี้จริงๆ

เก็บตังค์สักก้อน ผ่อนเรือประมงเลยเดือน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีเสียงสนับสนุนทั้ง 2 ที  น้องดำ

เปิด poll เลยครับ  เจ๋ง

แล้วค่อยมาบวกลบดีด้อยอีกที  ฮิ้ววว

เอ๊า มีโหวตด้วยเรอะแบบนี้ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าสมมติ เรียนมหิดล (ใช่เรียนที่ศาลายารึป่าวอ่ะ)

- เวลาเรียนที่นี่ เรียนกี่วันต่อสัปดาห์ อาทิตย์นึงเราไปไหนบ่อยกว่ากันระหว่างแถวเกษตรกับแถวมหิดล
   ถ้าอยู่แถวเกษตรมากกว่า ให้อยู่กับเพื่อน แต่ถ้าอยู่แถวที่เรียนมากกว่า ให้หาหอแถวมหิดล

- พักกับเพื่อนที่เกษตร ถ้ามีเรียนเช้า จะออกไปเรียนทันมั้ย มันไกลอยู่นะ (กลัวเหนื่อยแล้วพาลจะขี้เกียจไปเรียนซะก่อน)

- ค่ารถถ้าไปกลับระหว่างหอเพื่อนกับที่เีรียน แบบสบาย ๆ ไม่ลำบากเรา คิดต่อเดือนประมาณเท่าไหร่
   ปล. รวมค่าหอที่หารแล้วกับเพื่อนด้วยนะ

ถ้าเรียนที่ มช.

- ตามพี่แอนเลย พี่ว่าดาน่าจะบอกได้ครบถ้วนกระบวนความมากที่สุด  อ๊าง~

ถ้าเงินไม่พอ plan ไว้รึยัง ว่าจะทำงานอะไรระหว่างเรียน
ถ้าเกิดไกลไปจากที่เรียน หรือที่ทำงาน มันจะลำบากนะ
เรือประมง จะซื้อมาทำไร แอน
 งง

หาปลา มาขาย  กร๊าก

ถามแบบนี้ คิดถึงวาดเขียน  กร๊าก
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ กรี๊ดดดดด+

เปิดมุมมองได้อีกนิดนึง
จะลองคำนวณเรื่องค่าครองชีพ หลักสูตรที่จะเรียน แล้วก็เรื่องหางานด้วยค่ะ

- มหิดลเรียนที่พญาไทค่ะ
- ทุนช่วยสอนกับช่วยวิจัย มหิดลมี มช ก็น่าจะมีมั้งคะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
มีติวก่อนสอบด้วยนะจ้ะ

เก็บตังค์เป็นครอส  ตอนแรกก้ฟรี แต่หลังๆน้องๆก็ช่วยสบทบทุน
สอนหลายๆคน คนละ 500 ก็โอเคอยู่นา  น้องดำ  (เรื่อง ราคา 500 พี่สมมุติเอาจ้ะ อัตราจ่ายจริงอาจจะน้อยกว่าหรือมากกว่า)

เป็นครูสอนพิเศษเ ด็ กๆ ก็รายได้ดีนะ ชม.นึงก้ได้หลายตังค์  น้องดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2009, 14:33 น. โดย เดอะด๊อกบุ๋ม » บันทึกการเข้า
เงิน 7 พัน จ่ายค่าหอ 3 พัน เหลือราวๆ 4 พัน ก็น่าจะพอกล้อมแกล้มได้บ้าง
วิธีหาเงินเพิ่มก็คือ
1.เป็นผู้ช่วยสอน
2.สอนพิเศษ
อันนี้พอช่วยได้พอสมควรครับ

พี่ได้ทุนเรียนฟรี แต่ไม่มีเงินเดือน ก็ใช้วิธีอย่างที่บอกนี่แหละ อยู่รอดปลอดภัยมาได้จน(กำลังจะ)จบ

อนึ่ง พี่สนับสนุนความชอบมากกว่าความสะดวกสบายว่ะ เพราะเราเรียนเอาความรู้ที่จะอยู่ติดตัวเราไปตลอด แล้วก็จะเจอช่วงหิน ช่วงน่าเบื่อ บลาๆๆ อีกมากมายในระหว่างเรียน มันสำคัญมากเลยนะความชอบและความอยากเรียนเนี่ยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2009, 14:57 น. โดย edมาหยอก » บันทึกการเข้า
ผมก็เป็นคนเหนืออ่ะครับ
บ้านอยู่เชียงราย ตอนมาเรียน มช. นี่หัวเดียวจริงๆนะ อ๊าง~
เรื่องเพื่อนนี่จริงๆครับ ที่ไหนก็หาได้
ชาวฟอนต์เชียงใหม่ก็เยอะอยู่นี่นาเนาะ

เรื่องค่าครองชีพ+การเป็นอยู่ ผมว่าเชีงใหม่มันชิลนะ
หอในถูกแบบที่ว่าจริงครับ
หอสีชมพูไง ปลอดภัย ใกล้ที่เรียนด้วยครับ

ถ้าชอบที่ที่เราจะเรียน+อยากเปิดโลกใหม่ๆ
ผมเชียร์ มช. เต็มรักเลย

งืมมม
ผูกอู่ตามใจผู้นอนอย่างว่าครับ
แต่ยังไงก็อยากให้ไปลองชิลที่เชียงใหม่นะ ปลื้ม

DiggityDaw aka วัวโหดด

เรือประมง จะซื้อมาทำไร แอน
 งง

เดาว่า

เป็นมุกจากหนังเรื่องฟอเรสต์ กัมป์ครับ ตัวเอกปล่อยวางทุกสิ่งอย่างแล้วไปซื้อเรือประมงหากุ้งขายเพื่อสานต่อความฝันของเพื่อน หมีโหด~

ส่วนเดือนจะเรียนไหน เริ่มจากเปรียบเทียบก่อนว่าอยากเรียนอะไร (ม.ช. ใช่มะ) แล้วสาขาที่อยากเรียน น่าเรียนมากกว่าสาขาที่มหิดลมากน้อยแค่ไหน เอามาเป็นตัวตั้ง จากนั้น หยิบเรื่องอื่นมาเปรียบเทียบกันเป็นประเด็นๆ ไป

สุดท้ายจะได้คำตอบเองว่า ถ้าเราหาข้อแก้ตัวให้ที่ไหนได้มากกว่ากัน แสดงว่าเราอยากเรียนที่นั้น

ป.ล. ค่าครองชีพที่เชียงใหม่ถูกกว่ากรุงเทพฯ อย่างมีนัยสำคัญจริงหรือครับ ผมว่าราคาอาหาร ค่าเดินทางอะไรก็พอๆ กันนะ งง

งบน้อย

สุดท้ายจะได้คำตอบเองว่า ถ้าเราหาข้อแก้ตัวให้ที่ไหนได้มากกว่ากัน แสดงว่าเราอยากเรียนที่นั้น

ชอบประโยคนี้มากครับ  เจ๋ง

perfectionist
ส่วนมากจะบอกคล้ายๆ กันว่า ให้เลือกที่ชอบที่สุด
พี่ก็ว่างั้นนะคะ คือเราอยากเรียนอะไรมากที่สุด เพราะว่าต้องใช้เวลาอยู่กับมันอีกนานเลยแหละ
ส่วนเรื่องปัญหาอื่นๆ มันขยับขยาย ปรับให้ลงตัวได้ในที่สุดอยู่แล้ว

(คือลองสมมติเป็นตัวพี่เอง ถ้าจะไม่ได้ทำในสิ่งที่ชอบที่สุด เพราะว่ากลัวนี่กลัวโน่น พี่จะตัดตรงที่กลัวนี่ทิ้งเลยนะ
เพราะสิ่งที่น่ากลัวที่สุด คือการต้องสละสิ่งที่เราชอบที่สุดไปนี่แหละ)

รู้สึกตัวว่าไม่ค่อยจะตอบอะไรที่เป็นประโยชน์แฮะ .. ไปทำงานต่อดีกว่า.. อู้เยอะมากวันนี้..  อ๊าง~

เอาเข้าจริงเหมือนเราเป่ายิ้งฉุบคนเดียวอ้ะ
มันต้องเชียร์สักมือแหละว่ามือขวามึงต้องชนะให้ได้นะ

เรียนกะหนุ่มๆเยอะๆนี่ดีนะ

มีคนเทคแคร์เรา แล้วเราจะสวยที่สุดในห้องด้วย

โอ้ยยย นั่นคือความฝันของพี่เลย  หื่น หื่น หื่น

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 17