หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องที่เรียนต่อค่ะ  (อ่าน 67501 ครั้ง)
 ฮือๆ~ จะจบแล้วนี่

ผมก็ยังลังเล
ทั้งๆ ที่จะจบแล้ว
แม่อยากให้เรียนต่อ  ตัวเองจะเรียนก็ได้
แต่ยังทะแม่งๆ อยากทำงานบ้าง
แต่บังคับตัวเองด้วยการไม่สมัครงานซะงั้น
ทำให้ต้องเรียนต่อแน่ๆ ยิ้มน่ารัก
ตอนที่พี่จบก็สมัครงานอย่างเดียวเลยนะ
ไม่คิดจะเรียนต่อเลย ใครเชียร์ให้เรียนก็ไม่เอา
ทำงานไป 4 เดือน พอพ้นโปรวันแรก ลาออกไปเรียนเลย  กร๊าก

ฮือๆ~ จะจบแล้วนี่

ก่อจบหรือไม่จบไม่ต่างกันอยู่แล้วนี่นา
มีอะไรรองรับอยู่แล้วนี่

เออ นี่แหละน้องแอน สเต็ปวัยรุ่นไทย กร๊าก

//ตัดหน้ากันเอง ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก่อจบหรือไม่จบไม่ต่างกันอยู่แล้วนี่นา
มีอะไรรองรับอยู่แล้วนี่

เกย์ออก

มีทั้งเบลทั้งชาร์ป สลับกันรองรับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เออ นี่แหละน้องแอน สเต็ปวัยรุ่นไทย กร๊าก
แปลว่าอะไรอ้ะ   อ๊าง~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.พ. 2009, 00:09 น. โดย แอนค่ะ » บันทึกการเข้า

ก็ พอผ่านโปร ก็ลาออกเลยน่ะครับ  กร๊าก
พี่ที่ผมไปฝึกงานด้วย ก็บ่นๆ แบบนี้เหมือนกัน

สองปีที่ผ่านมาจำหน้าน้องๆ ครีเอทีฟในบริษัทไม่ค่อยได้แล้ว มาเร็วไปเร็วเหลือเกิน บางคนไม่ทันคุย อ้าวออกไปแล่ว  หมีโหด~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ถามเรื่องของต่อโทเมืองนอกได้ไหมครับ
ตอนนี้ล่าสุดได้รับทุนศึกษาต่อโทมาครับ ที่สนใจในตอนนี้มีสองสาขา (ยังไม่เลือก)

- Physician Assistant  // - Biomedical Engineering

เลยอยากได้ความเห็นของผู้มีประสบการณ์เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

1.ตอนนี้ ข้อมูลที่ผมรู้มา คือเรียนที่อังกฤษ จะจบเร็วกว่า ต่อโทเอกง่าย แต่ค่าครองชีพสูงกว่าในอเมริกา และหางานพิเศษทำยาก

มีประเด็นข้อดีข้อเสียเพิ่มเติมจากส่วนนี้ไหมครับ?

2. ถ้าเป็นสาย Physician Ass.  จะมีงานทำต่อที่อเมริกาทันที อยากทราบว่าทำงานเมืองนอก เทียบกับเมืองไทยในด้านต่างๆนี่ต่างกันยังไงบ้างครับ

3.จำเป็นไหมครับว่าต้องไปเรียนนอก เพราะรู้ข้อมูลมาว่าที่มหาวิทยาลัยมหิดลก็เปิดสาขา Med Engineer เหมือนกัน

นี่คือลายเซ็นของคุณ   นี่คือคำแนะนำตัวของคุณ <<< ชื่อ ณ และเป็นผู้ชายนะครับ - -"
เพิ่งคุยกับลุงณตเมื่อวานเรื่องเรียนอังกฤษเลย

เรียนอังกฤษจะว่าจบเร็วก็ดี
แต่เราต้องเรียนในสิ่งที่ที่อื่นเค้าเรียนกันสองปีให้จบในปีเดียวนะคะ หมีโหด~

ต้องให้ลุงณตมาตอบอีกที เกย์ออก

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เดี๊ยวนี้ในไทยเปิดไบโอเมดหลายที่แล้วหละครับ
ผมก็กะว่าจะต่อ
แต่ยังลังเล

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
ถ้ายังลังเล ลองทำงานแล้วหาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อนมั้ยเจี้ยม  เจ๋ง

ไอ้ที่ชัวร์ก็มีอะพี่แอน
คุยกับอาจารย์ไว้แล้วด้วย

ที่ลังเลนี่คงไปเป็นทหารก่อน กร๊าก

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้

1.ตอนนี้ ข้อมูลที่ผมรู้มา คือเรียนที่อังกฤษ จะจบเร็วกว่า ต่อโทเอกง่าย แต่ค่าครองชีพสูงกว่าในอเมริกา และหางานพิเศษทำยาก

มีประเด็นข้อดีข้อเสียเพิ่มเติมจากส่วนนี้ไหมครับ?

ข้ออื่นไม่มีปัญญาจะตอบ แต่อันนี้พอตอบได้

ค่าครองชีพสูง ไม่มีอะไรต้องสงสัย มันสูงที่สุดในโลกอยู่แล้วเป็นจริงตามนั้น
งานพิเศษหายากไหม ผมว่าไม่ยากมาก ร้านอาหารไทยจีนเยอะแยะ
แต่ปัญหาคือ การที่ต้องเรียนมันใน 1 ปีเนี้ย จะเวลาไม่มีไปทำอย่างอื่น
ทำงานพิเศษร้านอาหารมันเหนื่อยและเสียเวลาในชีวิตมาก
ถ้าหากว่าทุนครอบคลุมค่ากินอยู่ด้วย ผมก็ว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ
ขยันเรียนให้จบตามเกณฑ์เขา ก็ไม่น่าต้องลำบากเรื่องทำงานพิเศษ
เร่ืองจะทำงานต่อสายที่เราเรียนมาในอังกฤษ โอกาสแทบไม่มี
การจะเอาใครสักคนมาทำงานในอังกฤษได้ ต้องพิสูจน์แน่ชัดแล้วว่า
ตำแหน่งนั้นๆ ไม่มีคนในเกาะอังกฤษสักคนทำได้ และไอ้คนหัวดำนี่
มันเก่งจนสมควรได้รับการยกเว้นจริงๆ
ก็อย่างที่คุณสมบัติในภาษาฝรั่งเขาว่า exceptional ability ซึ่งในสาขาอื่นๆ
ผมก็ไม่ทราบว่าอย่างไหนถึงจะเรียกว่า exceptional แต่อย่างด้านศิลปะนี่ง่ายหน่อย
มีรุ่นพี่คนนึงทำงานอยู่นั่น จบ RCA ด้วยเกีรยตินิยม และมีงานออกแบบจิวเวลรี่
ที่เป็นเอกลักษณ์หาใครเปรียบมาก ยังงี้มันดูง่าย ใครอื่นทำแทนไม่ได้
ส่วนอีกแบบคือ เชฟร้านอาหารไทย อันนี้รับรองว่าคนอังกฤษทำไม่ได้ กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17