หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: Computer Arts ฉบับภาษาไทย  (อ่าน 21354 ครั้ง)

มีข่าวลือมาตั้งแต่ต้นๆปีว่ามีคนซื้อลิขสิทธิ์ Computer Arts มาทำฉบับไทย และมันก็วางแผงแล้ว
เดินไปเจอที่ B2S วันนี้ แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะฝนตกหนัก กลัวว่าขากลับหนังสือจะเปียกเอา
เห็นราคาแล้วบ้าบิ่นมาก ขายแค่ 150 บาท  โวย

นิตยสาร Computer Arts Thailand
นิตยสารดีไซน์ที่อิมพอร์ตมาจากประเทศอังกฤษ ซึ่งเป็นการรวมตัวกันของนิตยสาร Computer Arts และ 3D world

อัพเดทความเคลื่อนไหวในวงการศิลปะ 2D และ 3D ทั้งวงการในประเทศและต่างประเทศ ประสบการณ์ทางงานดีไซน์สดใหม่ และเทคนิคใช้การโปรแกรมทีละขั้นตอนมาฝากกันทุกเดือน

คอลัมภ์ Exposure
คือพื้นที่สำหรับนักออกแบบที่จะมีโอกาสได้โชว์ผลงานของตัวเองลงบนหน้ากระดาษ ไปพร้อมๆ กับนักออกแบบมากฝีมือจากทั่วทุกมุมโลก เพียงคุณปฏิบัติตามดังนี้

How to get exposed
ส่งผลงานของคุณในรูปแบบ CD หรือ DVD พร้อมแนบรายละเอียดดังนี้ ชื่อผลงาน อีเมลแอดเดรส เว็บไซต์ ไฟล์ผลงานออกแบบความละเอียดสูง (อย่างน้อย 2 MB) ในรูปแบบไฟล์ TIFFs หรือ JPEGs ระบุที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ให้ชัดเจน เพื่อง่ายต่อการติดต่อกลับ
**ผลงานทุกชิ้นที่ส่งมา จะต้องไม่เคยตีพิมพ์ที่ไหนมาก่อน

ส่งมาที่
374/19 ไอริส เรสซิเดนซ์ ถนนเลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา แขวงวังทองหลาง เขตวังทองหลาง กรุงเทพฯ 10310 หรือ exposure@computerartsthailand.com

รายละเอียด: http://www.magazinedee.com/main/magpreview.php?id=6027

อ๊าง~

เมื่อเย็นก็ยืนเล็งหน้าปกจากในร้านเหมือนกันครับ (ร้านแถวๆ รัชโยธิน)
แต่ไม่กล้าซื้อ เพราะเห็นโฟกัสไปที่เรื่องเทคนิคซะมาก (พวก 3D หรือ ฟตช)

เออ แปลกนะ ช่วงที่เศรษฐกิจดิ่งเหวขนาดนี้
กลับมีนิตยสารแนวออกแบบกราฟิกดีไซน์คลอดออกมาตั้ง 2 หน่อ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด

ถ้าจะให้เดานะ Territory ที่พึ่งออกฉบับไทยมาสัก 2-3 เดือนก่อนนี่น่าจะมีแววไปก่อนใคร
เพราะดันขายราคาแพงกว่าตันฉบับฉบับอังกฤษซะอีก แถมราคาขนาด 350-400 บาท น่าจะขายได้ยากในประเทศไทย
จริงๆประเภทและกลุ่มเป้าหมายของ Territory มันไม่ใช่นิตยสารก็จริง แต่สำหรับในบ้านเรากลุ่มคนที่ซื้อมันไม่ได้เหมือนต่างประเทศ

Computer Arts ที่พึ่งออกและขายราคาแค่ 150 บาท ถูกขนาดนี้น่าสนใจ เพราะเป็นหนังสือหัวนอกซะด้วย
แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าสายป่านของเล่มนี้จะยาวขนาดไหน อาจจะ 6 เดือน, 1 ปี? เพราะค่าลิขสิทธิ์ที่ต้องจ่ายแต่ละเล่ม ก็คงจะมากกว่าราคาขายอยู่แล้ว การหารายได้ มันก็น่าจะเป็นโมเดลเหมือนกับนิตยสารอื่นๆอย่าง Wallpaper หรือ Bad แม้กระทั่ง E-zine อย่าง Display เขาเน้นขาย Ad หรือ Scoop Ad แฝงเต็มหนังสือไปหมด ข้อดีคือคนอ่านได้ซื้อหนังสือราคาถูก แต่ข้อเสียคือสื่อพัฒนาคอนเทนต์เนื้อหาได้ยาก และไม่กล้าลองอะไรใหม่ๆ เพราะติดกังวลเรื่องโฆษณาไป ถ้าแห่กันทำนิตยสารศิลปะ-ออกแบบในโมเดลนี้กันหมด มันน่าเสียวๆว่าวงการบ้านเรามันจะโตในแบบกลวงๆ ซึ่งทุกวันนี้มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้ว บ้านเรานิตยสารโดยมากมันเติบโตได้ด้วย Ad. แต่สำหรับในต่างประเทศมันเติบโตได้ด้วยจำนวนซื้อและคนอ่านมากกว่าโฆษณา ว่าไปก็เหมือนวงจรอุบาศก์สำหรับบ้านเราที่หนังสือเนื้อหาดีๆมักจะอยู่ไม่ได้นาน ถ้าอยากอยู่รอดต้องเข้าสู่ด้านมืด  น้องดำ

ส่วน CG+ คงหนาวๆร้อนๆ จุดแข็งที่มีคือ cover artist กับ interview บางเล่มก็งานไม่โดน แป่กบางจุด, สกู๊ปในบางจุดก็มีข้อมูลผิดๆถูกๆอยู่, พวก Howto บางเรื่องก็ไม่ได้ใหม่ สามารถหาได้ตาม internet ทั่วไป จุดนี้น่ากลัวว่าคงจะสู้ Computer Arts ได้ยากพอดู

ถ้ามีตังค์พอจะอุดหนุนหนังสือแนวๆนี้แทบทุกเล่มอยู่ดี ...แต่ถ้าจะให้ชอบคงชอบ IdN ที่สุดทั้งเนื้อหา การหาผลงานมาลง การจัดหนังสือ คงหานิตยสารด้านนี้ที่แปลกใหม่กว่า IdN ได้ยากมาก ....ขนาด Computer Arts ช่วงปีนึงให้หลังมานี่ยังเปลี่ยนรูปแบบจากเดิมเพื่อมาสู้กับ IdN ด้วยซ้ำไป ใครเคยตามๆ Computer Arts มาตลอดคงจะสังเกตุได้อย่างนึงว่าหลังๆมาเริ่มเปลี่ยนตัวเองหางานแนวๆมาลงมากขึ้น เป็นเมื่อก่อนเขาจะเ้น้นงานเนี๊ยบๆที่ค่อนข้างเป็นงานตลาดในรูปแบบแพทเทิร์นไม่ฉีกกันสักเท่าไหร่
เคยอยากซื้อ Computer Arts อยู่เหมือนกันครับ ได้แต่ยืนมอง เปิดดูเล่นๆ

ไม่กล้าซื้ออ่ะ ก็มันแพงอยู่ เพราะเป็นนิตยสารนำเข้า ราคาปาเข้าไปก็ครึ่งพันแล้ว

แต่พอมาได้ยินว่ามีออกมาเป็นภาษาไทย ก็รู้สึกดีครับ หวังว่าจะได้สัมผัสเร็วๆนี้

เท่าที่อ่านจู๋นี้มา ผมเห็นภาพว่า มันจะออกมาคล้ายๆ Digital Camera MAgazine หรือเปล่าครับ

ที่เค้าซื้อเอามาแปล เนื้อหาข้างใน มีของไทยปนเทศบ้าง

ช่วงนึงผมเคยติดอยู่ครับ ซื้อทุกเดือน แต่หลังๆมานี่ รู้สึกมันแป้กยังไงไม่รู้

หรือว่าไม่ได้ซื้อนานๆ แล้วไม่รู้ว่าคอนเทนท์ข้างในมันเปลี่ยนไปแล้ว

เท่าีที่ดูหน้าปก มันก็เทคนิคเดิมๆอ่ะครับ เลยไม่ได้ซื้อมาอ่าน ผมเคยซื้อ DCM ฉบับภาษาอังกฤษ

มา 1 เล่มครับ แล้วเก็บไว้ดีมาก เพราะมันมีหนังสือรวมภาพที่ชนะการประกวดที่ DCM จัดขึ้น

ฮี่ๆ เอาของแถมมันนั่นแหละ...

แล้ว Computer Arts นี่ เค้าจะมีซีดีใส่มาด้วยหรือเปล่า แล้วก็มีคอนเทนท์ไทยปนด้วย

//ใช่ครับ ผมก็คิดแบบนั้น นิตยสารไทยที่เข้าสู่ด้านมืดแล้วดังนั้นแอดเยอะเนาะ น้องดำ

DiggityDaw aka วัวโหดด
นายทุนจากไหนนะนี่

น่าไปสอยเหมือนกัน

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

มีของไทยในราคาย่อมเยา  กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
^_^ ในฐานะทีมงาน Computer Arts Thailand

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ ทุกความคิดเห็นเลยค่ะ

ยินดีรับฟังความคิดเห็นจากชาว f0nt ทุกคนนะคะ

^___________^
^_^ ในฐานะทีมงาน Computer Arts Thailand

ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำดีๆ ทุกความคิดเห็นเลยค่ะ

ยินดีรับฟังความคิดเห็นจากชาว f0nt ทุกคนนะคะ

^___________^

มาแจกแถวนี้สัก ห้าเล่มสิ  คริคริ

กรี๊ดดดดด อ๊ะวันนี้ต้องแวะร้านหนังสือซะแล้น  หยี

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
มาแจกแถวนี้สัก ห้าเล่มสิ  คริคริ

เกย์ออก เกย์ออก/ จอง 1 เล่มงามๆ

โวย เค้ายังไม่ได้จ่งได้แจกอะไรเล๊ยยย

DiggityDaw aka วัวโหดด
 นะนะ

ตัวคนเดียว :]
รอเล่มหน้างานThesisผมลงด้วยฮะ

ช่วยกันอุดหนุนหน่อย น้องดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2009, 02:34 น. โดย แสนชื่น » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4