หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยจึงรู้สึกว่าศิลปะเป็นเรื  (อ่าน 27554 ครั้ง)
ทำไมคนไทยจึงรู้สึกว่าศิลปะเป็นเรื่องไกลตัวและเข้าใจยาก?
อยากทราบเหตุผลที่คนไทยหลายคน (ผมไม่กล้าบอกว่าส่วนใหญ่หรือเปล่า) คิดว่าศิลปะมักจะไกลตัวและเข้าใจยากครับ
แล้วก็ถ้าพูดถึงคำว่าศิลปะจะนึกถึงอะไรกันครับ
 ไหว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2009, 13:20 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

ศิลปะที่ว่านี้คือศิลปะไทย หรือว่า ศิลปะทั่วไปอะครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ศิลปะที่ว่านี้คือศิลปะไทย หรือว่า ศิลปะทั่วไปอะครับ
[/quote  ทั่วไปเลยครับ

ผมไม่คิดว่ามาุถามคนแถวนี้แล้วจะเวิร์คนะ
มันจะไม่ใช่มุมมองของคนที่คิดว่า "ศิลปะเป็นเีืรื่องไกลตัว"

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ให้เดาก็น่าจะเป็นเรื่องวิถีชีวิตของเรายังไกลจากคำว่าศิลปะอยู่มากน่ะครับ
เราเห็นโฆษณามือถือ เครื่องสำอาง แหล่งเงินกู้ เราดูละคร เราดูเอเอฟ
เราดูข่าวการเมือง ที่เน้นทุกอย่างโยงเข้าหาความกินดีอยู่ดี เรื่องปากท้อง

นี่ว่ากันแบบ Stereotype เลยละกันนะว่าภาพมันออกมาเป็นแบบนี้
รอให้เรารู้สึกว่าท้องเราอิ่มก่อน แล้วค่อยคุยเรื่องศิลปะน่ะครับ

(ตูใช้คำว่า "เรา" นะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คนฝรั่งเศส ก็ไม่ได้จะเอาศิลปะ (ที่เป็นศิลปะแบบศิลป๊ะ ศิลปะ) มาคุยกันในชีวิตประจำวันนะ

เหมือนที่ทำไมเวลาคนคุยกันเรื่องทฤษฎีสถาปัตย์ แล้วทำไมหลายคนไม่เข้าใจ

เหมือนเวลาที่คุยกันเรื่องภาษา html บางคนรู้สึกว่าง่าย บางคนรู้สึกว่ายาก

ผมกำลังพูดถึงความสนใจเฉพาะกลุ่มนะครับ

แต่จริงๆตูว่า แค่เราคุยเรื่องท้องอิ่ม ก็เป็นศิลปะแล้วนะ
ศิลปะการใช้ชีวิตไงละ
ท้องไม่อิ่ม ไม่ทำอย่างอื่นครับ

ไม่ใช่แค่กับศิลปะเท่านั้น

อืมมม...
แต่ผมว่าคนไทยรวยนะครับซื้อหวยทีละเป็นหมื่นๆชาวนามีโทรศัพท์มือถือมีiphone ifone แต่ผมว่าเราไปยึดติดกะวัตถุนิยมซะมากกว่า
เพราะถ้าคนมันชอบจริงๆผมว่าเรื่องมีกินหรือไม่มีกินก็ไม่น่าจะเกี่ยวเท่าไหร่ ดูอย่างเพลงบลูส์สิครับที่เกิดจากความแร้งแค้นของคนผิวดำ
ปล.สิ่งที่ผมคิดว่าสิ้นเปลืองคือสิ่งที่อยู่นอกเหนือปัจจัย4นะครับนั่นก็รวมศิลปะด้วย

ไม่รู้สึกว่าศิลปะที่ไกลตัวเลยค่ะ

เดินออกมาจากหอ เจอรูปวาดบนเสาไฟฟ้า ก็ยังมองว่าเป็นศิลปะ  เจ๋ง

เด็กวาดนะ ฮาดีค่ะ

ที่ว่าบางคนไม่เข้าใจศิลปะ
นั่นก็อาจจะเพราะนิยามของคำว่าศิลปะ
ของแต่ละคนมันก็ต่างกันออกไป

สำหรับศิลปะในนิยาม ของบุ๋มก็ "อะไรก็ได้บนโลกใบนี้ที่สวยงาม"

นี่ก็มั่วๆนะ  ฮิ้ววว
บางทีเพราะตัวของผู้ผลิตงานศิลปะเองด้วยหรือเปล่า
ที่ทำให้มันเป็นเรื่องยาก เรื่องลึกซึ้ง
หรือไม่ก็กระทั่งกลายเป็นเรื่องของรสนิยมไปซะนี่
ทำให้เสพกันได้เฉพาะกลุ่ม
ชาวบ้านตาสีตาสาก็เลยยากที่จะเข้าใจ หรือสนใจ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อะไร คือ "ศิลปะ"   ""ที่คุณเข้าใจ""

เพราะเราคิดว่ามันก็วนอยู่รอบตัวเรา ไม่ได้ห่างไปไหนไกลเลย แทรกซึมอยู่ในทุกกิจวัตร ของทุกชนชั้น...

พื้นที่โฆษณา...

http://cb-friends.exteen.com/
...

ศิลปินอย่าดูหมิ่นศิลปะ
กองขยะดูให้ดีก็มีศิลป์
แม้นปี่เราเป่าไปให้ได้ยิน
คนเดินดินหรือจะสิ้นคำนินทา

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
 เจ๋ง
นิยามศิลปะในความเข้าใจของผมนะครับคือสิ่งที่อยู่รอบๆตัวเรานี่แหละโดยผ่านการกรั่งกรองของศิลปินหรือนักออกแบบอีกทีนึง
ศิลปปินหรือนักออกแบบไม่จำเป็นต้องเรียนมาทางด้านนี้ไม่จำเป็นต้องมีอายุมากอาจจะเป็นเด็กเล็กๆก็ได้เพราะว่าสิ่งที่ไม่ผ่านความคิดก็เหมือนพริกแกงที่ไม่ได้เอามาปรุงอะครับ ส่วนมากจะเห็นแถกันซะมากกว่าครับเวลาติดงานเบี้ยวก็แถว่า"เฮ้ยมันเป็นศิลปะ"ทั้งๆที่ไม่ได้อยากให้มันเบี้ยวเลย

ปล.ที่ตั้งประเด็นนี้มาพูดบ่อยเพราะผมเอาไปเป็นหัวข้อทีสีสอะครับเลยอยากได้ความคิดหลายๆแบบ ไหว้

อิคคิวพูดถูกใจ  หยี+

พวกมั่วๆ แล้วบอกว่าว่ามันคือศิลปะ  กร๊าก กร๊าก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6