หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: InDesegn CS4 กับการทำ e-magazine ที่คุณก็ทำได้^^  (อ่าน 42602 ครั้ง)

ผ่านตาเหมือนกัน เพราะมันดันมีในเครื่อง.. ยังงี้ต้องลองเล่นดูซะแล้ว   กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ไม่มีครับ
เพราะฟอนต์ตัวที่มีปัญหา ก็ใช้ฟอนต์ซื้อลิขสิทธิ์เอา  เจ๋ง

นวัตกรรมใหม่นะนี่ ที่ซีเอ็ด ซื้อฟอนต์ด้วยฮาๆๆๆ

คำถามๆ ไฟล์มันจะหนักไหม

โปรแกรมมันบีบอัดไฟล์ให้อัตโนมัติหรือว่า เราต้องทำขนาดภาพให้เล็กก่อนเหรอจ๊ะ

พอมีวิธีแนะนำบ้างมั้ยออย   กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ใช้การลิ้ง (Link) ภาพเอาครับ
แต่แนะนำว่า ควรรวมไฟล์ภาพทุกไฟล์ ไว้ใน folder เดียวกัน
เพื่อที่เวลาพี่จะย้ายไปไหนมาไหน หรือส่งงานให้ใคร จะได้ copy ไปหมด
ลิ้งค์ภาพจะได้ไม่หลุดครับ

ปรกติไฟล์งาน .indd (อินดีไซน์) เล็กจิ๊ดเดียวเองนะครับ เจ๋ง

เพิ่มเติมให้//
ความคิดเห็นผม ผมว่า
เราควรดูที่ขนาดงานอ่ะครับ
เช่นเป็น e-magazine ใหญ่แค่ a4 แล้วรูปเราไม่ได้ใช้ใหญ่ขนาดปูเต็มหน้า
เราก็ลด size ของ ภาพนั้นๆ ลงมาครับ (อย่าไปปรับ resorution มันนะครับ เดิมๆ ดีอยู่แล้ว)
จะช่วยทำให้ไฟล์งานเบาลงอีกหน่ะครับ  เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2009, 11:55 น. โดย ออยอิชี่ » บันทึกการเข้า

+ ขอบคุณมากเลยค่า   หยี

ออยเก่ง แปะไว้ดู  กรี๊ดดดดด

//ไม่ต้องกลัว link หายตายจาก
เพราะเมื่อเสร็จสิ้นโปรเจ็คแล้วให้ไปที่เมนู File > Package
โปรแกรมจะทำการรวบรวม souce ทั้งหมดที่ใช้ในโปรเจค
มาทำโฟลเดอร์ให้เรียบร้อย ไม่ว่าจะเป็น link หรือ font ลองใช้ดู สะดวกมากๆ  เจ๋ง

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
ออยเก่ง แปะไว้ดู  กรี๊ดดดดด

//ไม่ต้องกลัว link หายตายจาก
เพราะเมื่อเสร็จสิ้นโปรเจ็คแล้วให้ไปที่เมนู File > Package
โปรแกรมจะทำการรวบรวม souce ทั้งหมดที่ใช้ในโปรเจค
มาทำโฟลเดอร์ให้เรียบร้อย ไม่ว่าจะเป็น link หรือ font ลองใช้ดู สะดวกมากๆ  เจ๋ง
โอ้ว ความรู้ใหม่ ไม่เคยใช้แบบนี้เลย
ปรกติ ก้อปๆ เอามาแปะก็จบ
บวกพี่ติ๊กเลย  กรี๊ดดดดด

ขอเบิ้ลครับ

เพิ่งทำงานเสร็จ
เกิดความสงสัยว่า วิธีที่พี่ติ๊กแนะนำมาจะเวิร์คหรือเหมาะกับงานที่ผมกำลังทำอยู่ไหม  กร๊าก
ว่าแล้วก็ลองเลยครับ

พอลองทำตามพี่ติ๊กว่า
มันแจ่มมากเลย  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง <<<ให้ 3 ชูมือเลย
จากรูป
จะเห็นได้ว่า
เมื่อเราเลือกคำสั่ง Package ปุ๊บ
โปรแกรมจะทำการสร้าง folder มา folder หนึ่งเพื่อทำการ รวม
รวม ทุกอย่างจริงๆ ครับ
ตั้งแต่
- ไฟล์งานเรา
- งานเราใช้ font ใดบ้าง มันก็จะรวมออกมาหมด
- มีรูปกี่รูป
   (ตรงจุดนี้ผมมองว่า มันเจ๋งมาก ตรงที่เราไม่ต้องไปตาม Link ที่เราทำ Link ไว้
   เพื่อ copy ภาพนั้น มาเก็บไว้เป็น folder หลัก แต่โปรแกรมจะทำการจัดการรวมไฟล์รูปทุกไฟล์ที่เราใช้ร่วมกับงานนั้นๆ มารวมให้เราเลย
   ที่สำคัญยิ่งกว่านั้น ไฟล์ภาพดั้งเดิมเรา ก็ไม่หายไปไหนหรือถูกเคลื่อนย้ายด้วยนะครับ ยังคงอยู่ที่เดิม)
- Instructions บอกว่า งานเราใช้ font อะไรบ้าง เริ่มงานวันไหน เสร็จวันไหน มีรูปกี่รูป บลาๆ
  พูดง่ายๆ มันบอกรายละเอียดเกี่ยวกับ งานของเราได้ละเอียดทีเดียว

ขอบคุณพี่ติ๊กที่แนะนำอีกครั้งครับ  ไหว้

โอ้ว ของเค้าดีจริงๆ

+ ทั้ง 2 คน

การไม่ต้องตามเก็บลิงค์เป็นลาภอันประเสริฐ
นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ฉันหลงรัก InDesign  กร๊าก

+ คืนน้องๆ ค่ะ
กำลังจะบวกออย เห็นเลขสวย ไม่บวกดีกว่า  กร๊าก

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
ความรู้ใหม่ +พี่ติ๊กกับออย

ทุกวันนี้ทำวารสารภายในบริษัทนี่โยนข้ามโปรแกรมเป็นว่าเล่น
ทำในอีรัตน์ ไปทำ .jpg ในเฉาะ แล้วค่อยทำลง e-magazine ให้เป็นแฟลชอีกที
ตามที่จารย์ก่อเคยสอนไว้

แต่ต่อจากนี้ไม่ต้องทำแล้ว เพราะลาออกแล้ว   ง่ะ
รู้ช้าไปนิด แต่ก็ยังดีกว่าไม่รู้เลย  กรี๊ดดดดด

การไม่ต้องตามเก็บลิงค์เป็นลาภอันประเสริฐ
นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ฉันหลงรัก InDesign
 กร๊าก

+ คืนน้องๆ ค่ะ
กำลังจะบวกออย เห็นเลขสวย ไม่บวกดีกว่า  กร๊าก

อันนี้จริงเลยครับ จากการทำ catalog ผ่านมาหลายครั้งเจอปัญหาตลอด ฮือๆ~
หลังก็ใช้ indesign นี่แหละ แต่ไม่เคยใช้วิธีพี่ติ๊ก
งานครั้งนี้ รูปเป็นร้อยๆ รูป ลิ้งค์หลุดที หากันตาเหลือก  ฮือๆ~

+ พี่ติ๊กกับปิ๊ก และพี่ศักดิ์ ครับ ไหว้

หัดเล่น indesign ดีกว่า  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ว่าแต่ cs3 ทำได้มะ  งง
เพิ่งเห็น ตามมาบวกออย  ยิ้มน่ารัก

ปกติก็ทำนะ Emag ในอินดีไซน์เนี่ย
แต่ทุกทีจะจัดหน้า แล้ว export เป็น swf ทีเดียว เสร็จเลย จบ ปุ่มเปิ่มไม่เคยทำ ขี้เกียจมาก  กร๊าก

ได้ความรู้จากจานออยแล้วไว้จะลองทำใหม่ดู ^^

สนใจท่ออุตสาหกรรม​ เลือก DragonFlex นะจ้ะ​จุ๊บๆ​
CS3 ไม่แน่ใจนะพี่ศักดิ์
เครื่องในออฟฟิศทุกเครื่องลง CS4 หมดแล้ว ไม่มีให้ลอง
ขอโทษด้วยครับ  ฮือๆ~

เพิ่งเห็น ตามมาบวกออย  ยิ้มน่ารัก

ปกติก็ทำนะ Emag ในอินดีไซน์เนี่ย
แต่ทุกทีจะจัดหน้า แล้ว export เป็น swf ทีเดียว เสร็จเลย จบ ปุ่มเปิ่มไม่เคยทำ ขี้เกียจมาก  กร๊าก

ได้ความรู้จากจานออยแล้วไว้จะลองทำใหม่ดู ^^
บอสสั่งมา มันก็เลยต้องมีหง่ะแก  ฮ่าๆ ฮือๆ

หน้า: 1 2 [3] 4