หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: InDesegn CS4 กับการทำ e-magazine ที่คุณก็ทำได้^^  (อ่าน 42470 ครั้ง)

ออกตัวล้อฟรีก่อนว่า ไม่ได้เชียวชาญในอินดีไซน์นี้มากมายอะไร
พอดีว่า เบื้องบนสั่งมาให้หาวิธีทำนำเสนอ เนื้อหาด้านในของหนังสือให้เหมือนอ่าน e-magazine
ครั้น adobe flash ต่างๆ เราก็ดันใช้ไม่เป็น  ฮือๆ~
(ปรกติจัดงานแต่ใน indesign ,Illustrator)
แล้วผมก็ไปเจอกับฟังก์ชันหนึ่งใน indesign ทำให้เราสามารถทำงานออกมาได้หน้าตาละม้ายคล้าย e-magazine

สิ่งที่ต้องเตรียม
1. indesign CS4 (ไม่รู้ว่า เวอร์ชั่น อื่นเขามีไหมนะ ในเครื่องมีแต่CS4)
2. ภาพหรือเนื้อหารูปเล่ม ที่เราจะใช้ในการจัดการ

มาเริ่มกันเลยครับ

ขั้นตอนที่ 1
กำหนดขนาด กระดาษเนื้อที่งาน ตามที่เราต้องการ (New>Document)
จากนั้นเราจะได้หน้ากระดาษว่างๆ มา
ให้เราทำการ คลิก

จากนั้น
ไปที่ window>pages เพื่อทำการกดเปิดตัวหน้ากระดาษงานคร่าวๆ ของเราออกมา
เราจะมาเริ่ม สร้างปุ่ม เพื่อควบคุมให้มีการ พลิก (flip) หน้าเกิดขึ้น จากในหน้า master กัน เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2009, 13:34 น. โดย ออยอิชี่ » บันทึกการเข้า

ขออนุญาตเบิ้ลครับ  ไหว้

ขั้นตอนที่ 2

ให้เราทำการสร้าง ปุ่ม ขึ้นในหน้า Master (จะสามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม หรือใดๆ ก็ได้)
ซึ่งในอนาคตจะเป็นตัวเอาไว้กดเลื่อนหน้ากระดาษครับ
แล้วนำมาวางไว้ตรงตำแหน่งที่เราเล็ง

จากนั้น

คลิกที่ ปุ่ม ที่เราเพิ่งสร้างขึ้น
แล้วไปเลือกที่เมนูด้านบน window>interactive>buttons

ก็จะมีแถบเครื่องมือ buttons ปรากฎขึ้นมา
ทำการติ๊ก ให้มี ลูกตา ขึ้นใน state Appearance
จากนั้น เลื่อนขึ้นไปคลิก เครื่องหมาย +
แล้วเลือก Go to Previous Page
ในหน้า Buttons ก็จะมี Go to Previous Page ขึ้นในช่องของ Actions แล้ว เกย์ออก

กรี๊ดดดดด  กรี๊ดๆๆ เดี๋ยวยกขึ้นหิ้งจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณ ที่ช่วยคั่นครับ  ไหว้

จากนั้น ให้เราทำแบบเดียวกับ ปุ่ม ทางด้านซ้าย
เท่านี้ เจ้า ปุ่ม สองตัวที่เราสร้าง ก็พร้อมที่จะทำหน้าที่เพื่อเปลี่ยนหน้าแล้ว  เกย์ออก

ขั้นตอนที่ 3

สร้างหน้ากระดาษเพิ่ม
จะกี่หน้า ก็แล้วแต่ คุณ เลยครับ  กร๊าก

ปล. บ่ายโมงแล้ว ถึงเวลาของมนุษย์เงินเดือนทำงานต่อก่อนนะครับ  ฮือๆ~

เอ้า ค้างๆ คาๆ โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เฮ้ย
เงินเดือนขึ้นแน่วะ งานนี้ฮาๆๆ
เก่งๆๆ เจ๋ง

กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เอารูป ตอนทำเสร็จมาให้ดูครับ
แอบทำในเวลางาน555+

จริงๆ ในเครื่องผม มีต้นแบบการทำ อีแม็กกาซีนอยู่นะ
แต่แบบที่ออยทำมานี่ น่าเปิดโลกในการทำเพิ่มขึ้น เจ๋ง

อ๋อ e-mag ในเครื่องพี่
ผมก้อป มาเปิดอ่านดูหมดแล้วครับ
ดูแล้วได้ความรู้ในการทำ ad กับ วาง Lay Out ขึ้นเยอะเลย   ไหว้

ต่อๆ
ถึงขั้นที่เท่าไหร่แล้วนะ ลืม  กร๊าก
ขอเลื่อนขึ้นไปดูแปปครับ

อ้อ ขั้นตอนที่4

เราก็วางงานต่าง ๆ ตามที่เราออกแบบ Lay Out ไว้เลยครับ

จากนั้นถึงขั้นตอนสำคัญ

คลิกที่หน้างาน หน้าแรก (ในรูปเป็น หน้า 1)
แล้วกด shift ค้าง แล้วคลิกที่หน้าสุดท้าย เพื่อทำการเลือกหน้างานทั้งหมด (select all pages)
จากนั้นคลิกที่ ตุ่มๆ ตรงที่ลูกศรสีแดงชี้
แล้วเลือก Page transition > Choose

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ขอบคุณ เบล ครับ  ไหว้

ต่อๆ จะจบแล้ว อ๊าง~

พระเอกของงาน อยู่ตรงนี้เลยครับ
มีหลากหลายแบบให้เลือก
ไม่ว่าจะอยากได้เปิดแบบไหน อย่างไร พลิก เลื่อนหล่น วูบวาบ ในนี้มีเกือบหมด เจ๋ง
ผมเลือกแบบ Page turn

พอเลือกแบบได้แล้ว ก็สังเกตดูว่า มีสัญลักษณ์ข้างๆ หน้างานเราใน Pages ไหม
ถ้ามีแปลว่า
คุณมาถูกทางแล้ว
จากนั้นจะรอช้าอยู่ใย Export โล้ดดดดดด
ให้ export เป็น .swf
เท่านี้คุณก็จะมี e-magazine เป็นของตัวเองแล้วครับ  ฮี่ๆ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ขอเบิ้ลครับ  ไหว้

ตรง Export นี้
เราเลือกได้ว่า จะให้มันออกเฉพาะหน้าไหนก็ได้ หรือจะออกหมด
จะใช้ไฟล์งาน ดั้งเดิมเลยมั้ย หรือจะเอาคุณภาพ ภาพ แบบต่ำก่อน
จะกำหนดให้ฟิตหน้าจอเลยมั้ย หรือจะกำหนดเท่าไหร่ดี

ปล. เราสามารถสร้างปุ่ม แล้วเซตให้มันย้อนไปที่หน้าแรก  หรือหน้าสุดท้าย (อารมณ์ปุ่ม home, end) เมื่อกด ก็ได้
      - หรือจะทำ Hyperlink เพื่อเชื่อม ปุ่ม ให้เมื่อคลิกแล้ว    Broserจะเปิดไปหน้า URL ที่เรากำหนดไว้ก็ได้นะครับ  เจ๋ง
ปล.2 เพิ่มเติมถ้าคิดจะกลับมาแก้ไข ให้เซฟเป็นไฟล์ .indd (inDesign) ไว้ด้วยนะครับ แล้วถ้าจะใช้งานค่อย Export ใหม่

เครดิต รูปปลากรอบ อวตาร สวยงามโดย พี่กัมส์
ขอบคุณครับ ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4