หน้า: [1] 2 3 4
 
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้คุ้มกว่าเยอะ  (อ่าน 6612 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 ขาจร กำลังดูหัวข้อนี้
เคยเปรียบเทียบเวลาซื้อของอะไรกันมั้ยคะ
ที่อ้ะ ถ้าเพิ่มตังค์อีกนิดจะได้ของที่ดีกว่า
หรือเปลี่ยนไปใช้ของอีกยี่ห้อ ราคาถูกกว่า คุณภาพก็พอๆ กันไรงี้

เช่น ซื้อข้าวเปล่าจานละ 5 ไข่เจียวเปล่า 10 บาท แต่ข้าวไข่เจียวจานละ 20  เกรียน

มาแชร์กันเถอะว่ามีอะไรบ้าง หื่น


ของเดือนที่เจอคือ

- ร้านน้ำแถวออฟฟิศ ถุงละ 13 แก้วละ 20 แต่ปริมาณน้ำเท่ากันเด๊ะๆ
ถ้าจะกินน้ำแบบไม่สนใจแก้ว ก็ซื้อแบบถุงแล้วเอามาใส่แก้วเองดีกว่า หมีโหด~

- ไมโลเย็นแถวหอ ถุงละ 15 บาท
แต่ถ้าเป็นปังเย็นไมโล (ขนมปังราดไมโลปั่น) ก็ 15 บาทเท่ากัน
แถมโปะนมข้นกับโรยผงไมโลแถมอีก หยี


บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ข้าวหมกเปล่าๆ 10 บาท
ไก่ทอด 15 บาท

รวมเป็น 30 บาท โวย
บันทึกการเข้า

ข้าวผัดรวมมิตร จะคุ้มกว่าข้าวผัดหมู, ไก่, กุ้ง, หมึก แบบแยกเดี่ยวเสมอ

ถึงแม้ว่าจะแพงกว่า 5 บาทก็ตาม  หมีโหด~
บันทึกการเข้า
ร้านพี่ป้อม แถวๆ แล็บ
กาแฟโบราณ 15 บาท
ชอคโกแล็ตเย็น 15 บาท

ชอคโกแล็ตปริมาณเท่ากัน ละลายด้วยน้ำกาแฟโบราณปริมาณเท่ากัน ราคา 15 บาท  หมีโหด~
บันทึกการเข้า
ปลานิลทอดกระเทียมอย่างเดียว 30 บาท

ปลานิลทอดกระเทียม + ข้าวเปล่า ก็ 30 บาทเท่ากัน ฮ่าๆ ฮือๆ
บันทึกการเข้า

เพราะงี้ซี้ เดือนเลย.... กร๊าก








แอน2 ซื้อกุ้งมาทำกินเองที่บ้านถูกกว่ากินตามร้านข้าวตามสั่งครับ เพราะต้นทุนพอๆ กะหมู
บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สั่งบะหมี่สองชาม ราคา 40 บาท ได้เส้นเกี๊ยวหมูแดงมากมาย
สั่งพิเศษชามเดียว 35 บาท ได้บะหมี่เพิ่มอีกแค่ครึ่งลูก
บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ปกติ 20 พิเศษ 35 เหรอครับ อู้ย..
ไมราคามันโหดเงี้ยะ
บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เพราะงี้ซี้ เดือนเลย.... กร๊าก








แอน2 ซื้อกุ้งมาทำกินเองที่บ้านถูกกว่ากินตามร้านข้าวตามสั่งครับ เพราะต้นทุนพอๆ กะหมู
อะไรพี่แอน โวย


เออ เคยเจอแชมพูที่ขวดเล็กราคานึง ขวดใหญ่ราคานึง แต่คิดปริมาตรสุทธิต่อราคาแล้วขวดเล็กถูกกว่านะ โห
บันทึกการเข้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
พกเครื่องคิดเลขเวลาไปซื้อของในซูเปอร์มาร์เก็ตเพื่อเปรียบเทียบราคาสินค้าต่อหน่วย เกรียน/

กาแฟเย็นหลังตึกชินวัตร 3 แก้วใหญ่ 17 บาท แก้วเล็ก 14 บาท
ต่างกันแค่ปริมาณน้ำแข็งกับขนาดแก้ว
บันทึกการเข้า

งบน้อย
เจียวดาวหลังมอ ข้าวไข่ขยี้ (มีไข่อย่างเดียว 1 ฟอง)
กับข้าวไข่ขยี้คลุกหมู (มีไข่ 1 ฟอง แล้วมีหมูเพิ่มมา)
ราคาเท่ากันค่ะ   :หิว:
บันทึกการเข้า

,
♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
นั่งรถเมล์มาทำงาน เสียเงินประมาณ 110 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 4 ชม. ต่อวัน
ขับรถมาทำงาน เสียค่าแก๊ส 120 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 2 ชม. ต่อวัน คุ้มกว่าเรื่องสุขภาพ และความสะดวก

แต่ตอนนี้เลือก นอนห้องเพื่อน เสียค่าแก๊ส 18 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 45 นาที ต่อวัน คุ้มสุด อืมมมมห์
บันทึกการเข้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
นั่งรถเมล์มาทำงาน เสียเงินประมาณ 110 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 4 ชม. ต่อวัน
ขับรถมาทำงาน เสียค่าแก๊ส 120 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 2 ชม. ต่อวัน คุ้มกว่าเรื่องสุขภาพ และความสะดวก

แต่ตอนนี้เลือก นอนห้องเพื่อน เสียค่าแก๊ส 18 บาท ใช้เวลาอย่างน้อย 45 นาที ต่อวัน คุ้มสุด อืมมมมห์
ค่ารถเมล์ครั้งละ 110 บาท  โวย โวย โวย
บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
รถเมล์ยูโร II เสียค่ารถเท่ากับสุดสาย (22+ จำไม่ได้แล้ว)
รถไฟฟ้าจากอนุสาวรีย์ฯ - หมอชิต น่าจะ 25 บาท
มอไซค์เข้าซอย 10 บาท

สองอย่างแรกคูณสอง หมีโหด~
บันทึกการเข้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ไปเอ็มเค ถ้าสั่งเป็ดหรือหมูกรอบมาแล้ว ขอน้ำเป็ดเพิ่มได้ฟรีนะครับ เอามาราดข้าวก็แหล่ม
แต่ถ้าสั่งข้าวเปล่าราดน้ำเป็ด อันนี้จะแพงกว่า
บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3 4
 
 
Powered by MySQL Powered by PHP Powered by SMF 1.1.21 | SMF © 2006-2007, Simple Machines | Thai language by ThaiSMF Valid XHTML 1.0! Valid CSS!