หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะใช้บอร์ดนี้ไปอีกนานไหม?  (อ่าน 41852 ครั้ง)
ขอโทษครับหมอห์ ไวไปหน่อย ฮือๆ~

เอาง่ายๆ คือ เดี๋ยวนี้มันจะค่อยๆ มีบริการฟรีของฝรั่ง นึกภาพก็ Gmail หรือ Twitter หรือ Flickr งี้
ที่มันเปิดให้คนทำเว็บได้เอาระบบเขามาใช้ฟรีๆ ไม่หน่วงเครื่องน่ะครับ
(นึกภาพ Comment ในหน้าแรก อันนั้นก็ฝากกับ IntenseDebate)
ประเด็นคือไอ้พวกนี้ถ้าเราจะฝากผีฝากไข้มันเนี่ย ข้อแม้คือมันต้องมีอนาคตไกลมากๆ
เพราะ(ถ้า)เราฝากชีวิตของพวกเราไว้ที่มัน จะจ่ายตังค์หรืออะไรก็ได้
มันต้องคงทนยาวนาน และสนุกพอที่จะให้เราทำอะไรกะมัน

นึกภาพ Service ที่งอกใหม่แทบจะรายสัปดาห์
อย่าง Google Wave หรือ Google Buzz ครับ
วันนึงเราจะได้เห็นว่ามันจะเปิดช่องให้เอาไปปลั๊กเข้ากับสารพัดเว็บได้
แล้วถ้าเราเอามันมาใช้กับฟร้อนงี้ โอ้ว เท่ระเบิดเลย

แต่จะใส่อีโมประหลาดได้ไหมวะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

แต่จะใส่อีโมประหลาดได้ไหมวะ

พี่แอนรู้สึกจะห่วงเรื่องนี้ที่สุดเลย กร๊าก

//นอกเรื่อง  พฤติกรรมการใช้เน็ตของญี่ปุ่นเป็นยังไงเหรอ

แบบที่คนไทยเพิ่งมาเป็นกันน่ะครับ คือวันๆ สาวๆ ก็นั่งกดๆ รูดๆ บีบี (ญี่ปุ่นเป็น "เมล")
คือ Mobile Internet มันเป็นหลักมากกว่านั่งออนไลน์ในเบราว์เซอร์ตั้งมากมายก่ายกอง

อันนี้มันไม่ใช่เรื่องไกลตัวในอีกหลายปีข้างหน้านะครับ มันใกล้แบบจ่อคอหอยแล้วล่ะ
เราไม่ได้มองเรื่องนี้ว่าเป็นเทคโนโลยี (คนใช้บีบีไม่ใช่พวกบ้าเทคโนฯ)
แต่มองว่ามันคือวิถีชีวิตอย่างนึงไปแล้ว และกำลังจะเกิดขึ้นในบ้านเรา

ถ้ามี 3G ใช้นะ ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่ได้แขวะ แต่ตามห่างๆอย่างๆ หื่นๆเอ้ย ห่วงๆ
ไม่สิไม่ห่วงหรอก ผมก็ตามอะไรใหม่ๆจากแอนนี่แหละ
 ยิ้มน่ารัก

วิ้วบี วิ่วบี แหละ

เกรียน  เกรียน   เกรียน   เกรียน  เกรียน เกรียน

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ไม่ได้แขวะ แต่ตามห่างๆอย่างๆ หื่นๆเอ้ย ห่วงๆ
ไม่สิไม่ห่วงหรอก ผมก็ตามอะไรใหม่ๆจากแอนนี่แหละ
 ยิ้มน่ารัก

วิ้วบี วิ่วบี แหละ

ขอบคุณครับ
ผมมองว่าไอ้ที่เห็นและเป็นไปในฟร้อนเนี่ย มันไม่ใช่แค่เว็บบอร์ดหนึ่งเว็บบอร์ดนะครับ
สังคมฟอนต์นี่มันเป็นสถาบันสถาบันนึงได้เลยล่ะ คือคนที่อยู่ที่นี่มันมีคุณภาพพอ
ไม่ว่าเขาเหล่านั้นจะเติบโตเปลี่ยนแปลงแตกหน่อไปอยู่ที่ไหน
ผมว่านั่นเหมือนปรัชญาในเพลง "เธอหมุนรอบฉัน ฉันหมุนรอบเธอ" ของพี่จิกเลยครับ

คือสถานที่แห่งนี้มันคือภาชนะภาชนะนึง
มีคนที่มีค่ามารวมๆ กัน และกลิ้งไหลไปเรื่อยๆ
มีหกออกบ้าง มีเติมมาใหม่บ้าง มีเปลี่ยนรูปเปลี่ยนร่างเปลี่ยนสีเปลี่ยนกลิ่นบ้าง
แต่นั่นแหละคือหลักฐานการมีชีวิตอยู่ของสังคม - ไอ้อะไรที่หยุดนิ่งไม่เคยเปลี่ยนเลย นั่นแหละมันตายแล้ว

วันหนึ่งบอร์ดแห่งนี้อาจจะโดนรัฐบาลกวาดจับขึ้นมา โดนยิงเป้ากันหมด
หรือเจตนารมณ์ของมันเปลี่ยนไป มันอาจจะแตกหน่อเป็นเว็บ F1NT ก็ได้ หรือจะย้ายไปที่อื่นๆ ก็ได้
(เหมือนกับที่เกิดและดับใน miniplayground.com มาแล้วในยุคนึง ฮือๆ~)

ผมดีใจมากนะครับที่วันนึงน้องๆ ที่รู้จักกันจากที่นี่
แล้วได้มากลายเป็นคนทำงานที่เดียวกัน เป็นเพื่อน เป็นแฟนกัน
นึกทีไรก็อมยิ้ม เฮ้ยมันเจ๋งมากเลยนะที่อีกสิบปีหันมาถามว่าเรารู้จักกันได้ไง
แล้วก็ตอบแบบงงๆ ปนลืมๆ ว่า ก็เว็บฟร้อนท์ไง

เฮ้ย ที่พูดมาทั้งหมดนี่ไม่ได้จะสั่งเสียนะ ตูจถามเรื่องการวางระบบในอนาคต ฮ่าๆ ฮือๆ

ฐานข้อมูลใหญ่จนต้องผงะนี่
มันใหญ่แค่ไหนอ่ะครับ พอจะบอกหน่วยได้ไหม

ส่วนเรื่อง 3G
ตราบใดที่การเมืองยังไม่นิ่ง
คงเป็นได้แค่ฝันน่ะครับ
ไม่เกิดในห้าปีนี้แน่ๆ ถ้าการเมืองไม่นิ่ง

คาดว่าเมืองไทย อาจจะข้ามจาก 2.5G
ไปเป็น 4G หรือ 5G  ในสิบปีข้างหน้าทีเดียวเลย
นั่นแหละพี่ ผมเลยรอเผื่อไว้อีก 2-3 ปี
บอกไว้ตั้งแต่ปีนี้เผื่อจะเตรียมใจกันทัน
แล้วก็เผือว่าเทคโนโลยียุคนั้นมันจะมีอะไรมา support ความต้องการนี้ได้

ส่วนเรื่องขนาดฐานข้อมูลต้องถามพี่โอ้เอ้ครับ
จำได้ว่าเมื่อนานมาแล้วมันมีขนาด 3 กิ๊กมั้ง?
แบบนี้มันเล็กหรือใหญ่ครับถ้าบรรจุใน server ธรรมดาๆ ตัวนึง ไม่ได้เมพอะไร

ตกลงประเด็นคืออะไร เกรียน

ตามความคิดแว้บแรก

ถ้าประเด็นอยู่ตรงที่ขนาดของฐานข้อมูลมันมโหฬารแล้วเซิร์ฟเวอร์จะตกใจงอนล่ะก็ เทคโนโลยี ณ ตอนนี้มีความสามารถรองรับตรงนี้ได้เหลือเฟือ ยิ่งไปกว่านั้น ถ้ามองว่าเราเป็นเว็บ เราสามารถผลักให้เป็นความรับผิดชอบของโฮสต์ได้โดยไม่ต้องรู้สึกผิด เกรียน

แต่ถ้าพูดถึงรูปแบบการใช้งานแล้ว เชื่อว่าทุกคนที่นี่ชอบลองของใหม่

ป.ล. ฐานข้อมูลขนาด 3 กิ๊ก  ถ้าเป็นอย่างที่ใช้งานตามองค์กรถือว่าไม่ใหญ่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2010, 00:11 น. โดย 0U! » บันทึกการเข้า

งบน้อย
ประเด็นคือโยนหินถามทาง
มันเลยครอบคลุมทุกมิติที่จะเกิดขึ้นในอนาคตกับบอร์ดนี้น่ะอุ้ยห์
ทีแรกชื่อกระจู๋มีข้อความในบรรทัดแรกด้วยแต่มันดันยาวเกินเลยลบออก (เห็นมะ มีข้อจำกัดจริงๆ)

ส่วนเรื่องความรับผิดชอบของโฮสต์นั้น..

เจ้าของเครื่อง : ตูเอง
ผู้ดูแล : พี่โอ้เอ้

แบบนี้จะโทษใครวะ

http://www.thaicybergames.com/webboard/index.php?action=stats

Total Members:     182605
Total Posts:    1169877
Total Topics:    40973

ปริมาณสมาชิกมากกว่ากันสิบเท่า แต่ปริมาณโพสน้อยกว่ากันเยอะเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

จากที่คุมที่โน่นมาคนออนไลน์ในบอร์ด เฉลี่ยหลักพันทั้งวันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ถ้าไม่คิดว่าทั้งเครื่องมีอยู่เว็บเดียว (แต่รันทั้งเว็บทั้ง database คู่กัน)
ปริมาณ load ของ server มันก็ไม่มากมายอะไรให้เป็นปัญหาได้
ยกเว้นตอน server เกมล่มที อนาถมาก กร๊าก

ซึ่งส่วนตัวคิดว่าระบบตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรในแง่เทคนิคหรอกครับ
หรือถ้ามันมีมากจริงๆ ก็จับแยกซะอย่างที่บอก ซึ่งเทคโนโลยีตอนนี้ การจะแยกแบบไม่แยก
คือเข้าทาง www.f0nt.com/forum เหมือนเดิม แต่ส่งไปประมวลผลที่ server เครื่องอื่น
มันทำได้สบายมาก แล้วก็ไม่จำเป็นถึงขั้นต้องซื้อเครื่อง server ใหม่แถมเสียค่าวางรายเดือนอีกเดือนละสองพันกว่าบาทด้วย
อาจหา VPS (virtual machine) spec ค่อนข้างสูงซักตัว ค่าบริการรายเดือนก็เท่าๆ กะค่าวางเครื่องแหละ
แต่ประหยัดกว่าตรงที่เราไม่ต้องลงทุนซื้อเครื่องเอง ประหยัดไปได้หลายหมื่น

ส่วนแง่สังคม......................

รักคนที่นี่ว่ะ

เพราะฉะนั้นคงไม่มีปัญหาถ้าจะเปลี่ยนระบบ แต่คนยังหน้าเดิมๆ

เหมือนไอซ์ เกย์ออก

ส่วนเรื่องความรับผิดชอบของโฮสต์นั้น..

เจ้าของเครื่อง : ตูเอง
ผู้ดูแล : พี่โอ้เอ้

แบบนี้จะโทษใครวะ

ที่บอกว่าผลักภาระคือ ไม่ได้หมายถึงถ้าเว็บล่มจะให้โทษใครอะไรอย่างนั้นนะ แต่เทคโนโลยีเรื่องเซิร์ฟเวอร์ เรื่องการเข้าถึงและจัดการทรัพยากรทั้งหลาย มันเป็นโฮสติ้งเทคโนโลยีไง แปลว่างานประมาณนี้พี่โอ้เอ้จะติดตามได้ทันสมัยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2010, 00:17 น. โดย 0U! » บันทึกการเข้า

งบน้อย

บร๊าาาา  ไอซ์  มาบอกรักอะไรแถวนี้  เขิน  อ๊าง~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
โอ้ ใจชื้นเลยครับ กรี๊ดดดดด
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับไอซ์
เบาใจไปเปลาะนึงละว่าถ้าเกิดเครื่องมันอืดขึ้นมาเราจะหาทางออกยังไงดี*
(ตอนนี้อีเว็บเฟลบ้านั่นก็โตขึ้นเรื่อยๆ จนจำนวนคนดูเป็น 3 ใน 5 ของฟร้อนแล้วนะ)

ต่อไปก็เป็นเรื่องของพฤติกรรมการใช้งานในอนาคต
ถ้าเกิดวันนึงกระแสของการใช้เว็บบอร์ดมันเปลี่ยนไป (มันกำลังค่อยๆ เกิดขึ้นพร้อมกันทั่วโลก)
เราจะมานั่งคุยกันอีกทีครับว่าทีนี้จะปรับเทคโนโลยีมารองรับพฤติกรรมยังไงกันดีวะ

* ที่ดอกจันไว้นั่นหมายถึงกรณีที่ต้องมีการเพิ่มเครื่องหรืออะไรยังไงขึ้นมา
นอกจากพี่โอ้เอ้แล้วก็มีไอซ์นี่แหละที่จะช่วยทำให้ ฮี่ๆ

ส่วนตัว ไม่มีอะไรมาก ขอแค่ใช่ง่ายๆ

เว็บห้ามล่ม ห้ามตายเป็นพอ  เกรียน

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 11