หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Typomancer's Journal  (อ่าน 236127 ครั้ง)
ขอเบิ้ลครับ เผื่ออันบนมันใช้อัพเดท  อ๊าง~

รวบรัดตัดความมาเป็นตัวหลังเลยนะครับ เนื่องจากว่าบางอย่างมันก็เป็นการขยับยุกๆ ยิกๆ เสียมากกว่า (คนทำฟอนต์น่าจะเข้าใจ  กร๊าก)

ผมก็ทำการเพิ่มไอ้เส้นขรุขระๆ เข้าไปในแต่ละตัวๆ ครับ

ภาพรวมก็ออกมาเป็นลักษณะนี้ครับ

ลองพิมพ์เล็กน้อย

ซูมดูรายละเอียดใกล้ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2013, 18:57 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

perfectionist
ในฐานะที่ผมมาทางมวยลีลานะครับ ผมว่าตัวฟอนต์สวยแล้ว
แต่ความขรุขระของจานโม่ยังกั๊กๆไปครับ มันไปไม่สุดอารมณ์ยังไงไม่รู้ครับ ไหว้

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอบคุณครับป๋าเลย์  ไหว้
แต่แก้ไม่ทันละครับ เพราะว่าขึ้นเว็บไปแหล่ว ฮ่าๆ ฮือๆ

แต่เดี๋ยวจะมีบทต่อครับผม เอามาเติมเต็ม

โดยส่วนตัวเห็นด้วยกะป๋าเลย์นะ ว่าน่าจะขรุขระให้เต็มที่กว่านี้หน่อย
แต่การที่มันมีขรุขระด้วย เรียบๆ ด้วยนี่ก็มีสเน่ห์ดีนะ เจ๋ง

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
แต่ด้วยความที่ว่า ผมก็รู้สึกว่าไอ้แบบขรุขระๆ นี่มันไม่ได้ว่าคนจะชื่นชอบทุกคน
ก็เลยทำเพิ่มขึ้นมาอีก 2 น้ำหนักคือ แบบ เรียบ และแบบ ขรุขระ full ไปเลย

ซึ่งแบบเรียบ ผมก็ปรับเส้นบางให้มันบางลงไปอีก (เส้นหนาก็หนาขึ้นด้วย) เพื่อให้มันมีน้ำหนักหน่อย
แล้วก็ทำให้เส้นมันเชื่อมกันไปตามสคริปต์ปกติ เพราะในเมื่อมันไม่ได้มีเส้นขรุขระมาเสริม มันก็ต้องมีอย่างอื่นมาเติมแทน

ซึ่งด้วยความบังเอิญ แบบขรุขระล้วนมันไปมี effect เหมือนกับเวลาเราเขียนลงกระดาษแล้วหมึกมันซึมกระจายออกมา
เลยกลายเป็นชอบไปเลย

และด้วยความที่ effect มันเล็กมากๆ ก็ไม่ได้หวังว่าจะต้องเห็นชัดเจนเวลาใช้เป็น text เท่าไหร่
พวกตัวขรุขระจึงเหมาะจะเอาไปทำเป็น lettering หรือใช้ในไซส์ใหญ่ๆ มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2013, 20:32 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

โอ๊ยอลัง fuc yea

ว่าแต่จานโม่ครับ text มันแน่นไปรึเปล่าเนี่ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนแรกก็คิดนะครับว่ามันบีบไป แล้วก็ขยับหน้าขยับหลังหลายที
แล้วพอลองเอามา test ดู ประกอบกับการมีพวก opentype ต่างๆ ก็เลยรู้สึกว่า เออ ประมาณนี้มันก็โอนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิ.ย. 2013, 16:38 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

แว้ก อ่านไม่ออกเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แว้ก อ่านไม่ออกเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

เชื่อมั้ยครับว่าจุดประสงค์เลย  กร๊าก

บ้าจริง fuc yea มนุษย์ระดับนี้ต้องการทรมานสายตาชาวโลกแล้วสินะ fuc yea

บ้าจริง fuc yea มนุษย์ระดับนี้ต้องการทรมานสายตาชาวโลกแล้วสินะ fuc yea

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ กร๊าก แต่เดิมมันตั้งมาจากการเป็น lettering
ผมเลยอยากให้มันเป็นฟอนต์ที่เอาไปพิมพ์ขยายเป็น lettering สวยๆ ได้นั่นเอง

พี่ชอบอะ  กรี๊ดดดดด

พอดีถามในเพจว่าอยากได้ quark black หรือว่า ฟอนต์ text
ไปๆ มาๆ text น่าจะนำฉิว

เนื่องจากนึกชื่อไม่ออก เลยกะว่าจะใช้ quark text เพราะว่าจะได้ใช้ตัวภาษาอังกฤษเซ็ตเดียวกันได้เลย  อ๊าง~

โอ้ว มาแล้ว โวย

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
งามมากครับ
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29