หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Typomancer's Journal  (อ่าน 236253 ครั้ง)
ไม่ได้ทำนาน ยากวุ้ย  กร๊าก

perfectionist
กำลังมั่วฟอนต์นี้อยู่

รู้สึกว่าชอบมาก และมีแนวโน้มมากว่าผมจะทำเป็นตัวไทยต่อไป

มันดูรู้สึกเกร็งๆ นะ
เห็นชัดตรงบรรทัดรองสุดท้าย คำท้ายๆ เนี่ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ  อ๊าง~

อัพดูท:

เนื่องจากฟอนต์ Quark มียอด view ใน behance สูงอยู่เหมือนกัน เลยเข้าใจว่า ตปท. น่าจะให้ความสนใจมิใช่น้อย
ผมก็เลยรู้สึกว่าอยากทำให้มันสากลหน่อย ล่าสุดเลยเพิ่มพวกตัว accent เข้าไปครับ เจ๋ง

เคยขีดๆ เขียนๆ เล่นในสมุดกราฟ เป็นฟอนต์ pixel ครับ

พอดีช่วงนี้ว่างๆ (จริงๆ คือขี้เกียจทำฟอนต์ที่กำลังทำอยู่) ก็เลยลองทำออกมาจริงๆ ดูครับ ผมเองไม่เคยทำฟอนต์พิกเซลมาก่อน
ถือว่าค่อนข้างท้าทายทีเดียว

ภาษาอังกฤษ

ก็คงไม่ได้ต่อยอดอะไรต่อครับ เพราะว่าทำสนองนี้ดเฉยๆ  กร๊าก

สวยงาม คือเป็นพิกเซลนะ แต่ดันเล่นหัวเล่นหางโค้งๆ มนๆ ด้วย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พยายามใส่คาแรกเตอร์ครับ ไม่ให้มันน่าเบื่อ  กร๊าก (แบบ ค ควายนั่นคืออะไรยังไม่รู้เลย)

แล้วสวยมากๆ ด้วยนะ คือดูเล็กๆ ขนาดกำลังเหมาะนี่สวยเลย แต่พอใหญ่ปั๊บ อ้วก กร๊าก

ลองเล็กมากๆ ดูครับ เออมันมีระยะของมันนะ

ใช่ๆ คนที่ทำงานแนวนี้ก็ต้องแม่นยำเรื่อง hinting ครับ ซึ่งโหดมาก fuc yea
เว้นแต่เอาไปลงในจอเรตินางี้ ค่อยสบายหน่อย (รออีกสิบปี คนไทยทุกคนคงได้เสพเรตินาแล้วมั้ง)

อ่านจบแล้วฟินมาก ทุกตัวทำให้มีไอเดียใหม่ ๆ เยอะเลยครับ
ยินดีที่ชอบครับ  เจ๋ง

ไม่รู้จะโพสต์ที่ไหน โพสต์ในจู๋ตัวเองละกัน  กร๊าก

เว็บ betype เค้าจัด 100 ฟอนต์แห่งปี 2013 ครับ
ของผมติดด้วยล่ะ แม้จะอันดับท้ายๆ ก็ตาม กรี๊ดดดดด

http://2013.betype.co/

กรี๊ดดดดด เจ๋มไปเบย

หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29